ผู้เขียน หัวข้อ: ผลวิจัยชี้ “บุหรี่ 3 มวน” สร้างฝุ่นพิษ PM 2.5 มากกว่า “รถดีเซล” 2 เท่า!  (อ่าน 5252 ครั้ง)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

• Hero Member
ผลวิจัยชี้ “บุหรี่ 3 มวน” สร้างฝุ่นพิษ PM 2.5 มากกว่า “รถดีเซล” 2 เท่า!

คนที่ดูดบุหรี่ ตอนดูบุหรี่ไม่ตะหนัก แต่หาหน้ากาก PM2.5 มาใส่ตอนเดินทาง เหมือนจะป้องกันผิดทางนะ ทั้งๆ ที่หนักกว่าอยู่ต่อหน้า

credit : www.thaihealth.or.th
http://www.thaihealth.or.th/Content/47256-%E0%B9%81%E0%B8%9E%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%9C%E0%B8%A2%20%60%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B9%88%60%20%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%9D%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99%20PM2.5%20%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%94.html

ออฟไลน์ O_o"

เรื่องฝุ่นละอองมลพิษต่างๆ มีมานานหลาย 10 ปี แล้วละครับ พึ่งจะมีข่าวดังและตื่นตัวก็ช่วงนีั้

ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าหน่วยงานต่างๆ ทำไมพึ่งมาใส่ใจ สนใจกันช่วงนี้

เรื่องฝุ่นละอองมลพิษต่างๆ มีมานานหลาย 10 ปี แล้วละครับ พึ่งจะมีข่าวดังและตื่นตัวก็ช่วงนีั้

ก็ไม่เข้าใจเหมือนกันว่าหน่วยงานต่างๆ ทำไมพึ่งมาใส่ใจ สนใจกันช่วงนี้

ที่ผ่านมา ผมว่าคนทั่วไปรู้ครับว่ามีฝุ่น แต่มันไม่ได้หนักแบบปีนี้ครับ คนทั่วไปเขาก็ไม่ได้ตื่นตกใจอะไร สังเกตุว่าในกรุงเทพฯ คนใส่หน้ากากกันฝุ่นเวลาเดินทางมาหลายปีแล้ว ก่อนหน้านี้หลายคนคิดว่าหมอก(ในกรุงเทพฯ)

แต่พอมีการแจ้งจากหลายๆ ช่องทาง ทั้งสื่อเอง โซเชียลเอง และ หน่วยงานระหว่างประเทศ ว่า AQI และ PM2.5 เราถึงขั้นวิกฤต ก็เลยต้องมาล้อมคอก อย่างที่เห็น

ออฟไลน์ CarameLon

ครับ แล้วคิดว่าคนไทยทั่วไปจะตระหนักรู้แค่ไหน
ยังไม่นับว่าจะมีกี่คนที่รู้ว่าเริ่มลด ละ เลิกสิ่งที่ตัวเองทำให้เกิดผลเสียต่อสังคม

คนรอบตัวก็ยังเฉยๆ เหมือนไม่มีอะไรเกิดขึ้น
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ Jacob

การแก้ปัญหาที่ผ่านมาคือผลิตแพทย์เพิ่ม สร้างตึกผู้ป่วยเพิ่ม แล้วมันแก้ปัญหาถูกจุดมั้ยล่ะ ทุกอย่างมันต้องแก้ที่เหตุและรู้จักป้องกัน
ถึงจะเพิ่งตื่นตัวแต่ก็ดีกว่าไม่เริ่ม
ปล.ไม่ต้องเทียบกับเมืองนอกหรอก เอาแค่ไปตจว.ก็รับรู้ได้ว่าอากาศต่างกับกทม.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 11:07:10 โดย Jacob »

ออฟไลน์ sukhontha

ผลวิจัยชี้ “บุหรี่ 3 มวน” สร้างฝุ่นพิษ PM 2.5 มากกว่า “รถดีเซล” 2 เท่า!

คนที่ดูดบุหรี่ ตอนดูบุหรี่ไม่ตะหนัก แต่หาหน้ากาก PM2.5 มาใส่ตอนเดินทาง เหมือนจะป้องกันผิดทางนะ ทั้งๆ ที่หนักกว่าอยู่ต่อหน้า

credit : www.thaihealth.or.th
http://www.thaihealth.or.th/Content/47256-%E0%B9%81%E0%B8%9E%E0%B8%97%E0%B8%A2%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%9C%E0%B8%A2%20%60%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%AB%E0%B8%A3%E0%B8%B5%E0%B9%88%60%20%E0%B8%A1%E0%B8%B5%E0%B8%AA%E0%B9%88%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B8%81%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%9D%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%99%20PM2.5%20%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%99%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%94.html

ตรงนั้นถูกครับ  แต่เป็นภัยกับตัวเองและคนรอบข้างไม่กี่คน   แต่อันนี้มันได้ครบทุกคน 

ปีนี้ลมนิ่งเป็นพีเศษ  มันเลยเกิดแบบนี้  มันมัวไปพัดวนอยู่แถวอเมริกามั้งครับ...

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^

จริงครับ
แต่ก่อนเมื่อ 20 ปีที่แล้ว ผมมองเข้ามาในเมือง ท้องฟ้าเป็นสีเทาแนวยาวเลย เหมือนมุ้งครอบ
แม้จำนวนประชากรไม่เยอะเหมือนปัจจุบัน แต่รถก็ติด+ควันดำ

ที่ตื่นตัว เพราะคงเป็นยุคดิจิตอลมั้งครับ + คนห่วงสุขภาพตัวเองมากขึ้น
เลยตื่นตัว โพสนู้นนั่นนี่ ต่าง ๆ นา ๆ บางคนเสพข่าวก็เกิดอาการวิตกจริต
ซึ่งการประโคมข่าวต่าง ๆ ทำให้จิตฟุ้งซ่านไปกันใหญ่ครับ

แต่ มองในแง่ดีคือ จะได้ปฏิรูป บำบัด ไปเลยก็ดีครับ
เหมือนคนป่วย พอสาหัสถึงเข้า รพ. และกลับมารักษา ดูแลตนครับ  8)

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
เพื่อนผมของเอาเครื่องวัด pm 2.5 ที่ซื้อมาไปจ่อที่ท่อไอเสียรถเค้า GLC250d ได้ราวๆ 25-26 แต่พอไปจ่อที่ควันธูปได้ 600 อึ้งกันไปเลยทีเดียว ที่น่าคิดคือใกล้วันไหว้ตรุษจีนแล้วหากควันธูปก่อมลพิษขนาดนี้เราควรจะช่วยกันรณรงค์โดยด่วนเลยนะครับเนี่ย

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

นั่นสิครับ ผมก็คิดเหมือนท่าน แล้วก็อีกอย่าง ถ้าเป็นห่วงสุขภาพ แต่ห่วงกันแต่เรื่องฝุ่น
แต่ทำไมเรื่องของที่ตัวเองกินไม่ห่วงกันบ้าง ไขมัน+คอเลสตอรอล+น้ำตาล+สารก่อมะเร็งต่างๆจากของย่างของหมัก+ของเค็ม+ของสุกๆดิบๆ+เครื่องดื่มแอลกอฮอล์ ฯลฯ นับไม่ถ้วน เห็นทานกันแบบไม่คิดเลย
บางคนไม่ควบคุมอาหารไม่พอ แต่ออกกำลังก็ไม่ยอมออกอีก แล้วก็มากลัวสุขภาพไม่ดี....
มี่ผมบอกข้างบนนี่ ดีไม่ดีตายเร็วกว่าฝุ่นอีกครับผมว่า...นี่ยังไม่นับเรื่องบุหรี่ตามหัวกระทู้อีกน่ะครับ

ออฟไลน์ akewizard

ปัญหาฝุ่นที่พึ่งมีกระแสช่วงนี้ ก็เพราะคงพึ่งมีหน่วยงานมาวัดค่าฝุ่นแล้วแสดงผลเป็นตัวเลขแบบชัดเจนแล้วเผยแพร่ทางอินเตอร์เนต
และสภาพอากาศช่วงนี้ที่ค่อนข้างนิ่งก็เลยกดพวกฝุ่นเอาไว้ไม่พัดออกไปไหนครับ

พูดจริงๆน่ะว่าปัญหาในเมืองใหญ่ๆมันไม่ได้มีแค่เรื่องฝุ่น PM2.5  มันยังมีเรื่องของมลพิษอื่นๆอีกเยอะเช่น ก๊าซ CO,CO2
ลองตื่นตัวกับเรื่องนี้ด้วย รับรองว่าคงได้สั่งห้ามรถเครื่องสันดาปทุกประเภทวิ่งในเมืองแน่ๆ

ออฟไลน์ Amnaj

เรื่องฝุ่น คงมีมานานและตลอดทุกปีที่ผ่านมา มากบ้างน้อยบ้าง ช่วงนี้มันเป็นกระแสของข่าว และเรื่องการเมืองมาปนแล้ว

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ผมสนใจมากกว่าว่าประเทศซึ่งไม่ได้ยุ่งกับการใช้ชีวิตของประชาชนแบบที่พวกเรากำลังพยายามเรียกร้องให้เกิดอยู่นี้ เขาทำให้ค่า PM2.5 มันต่ำได้ยังไง

ออฟไลน์ TCP

จริงครับ
แต่ก่อนเมื่อ 20 ปีที่แล้ว ผมมองเข้ามาในเมือง ท้องฟ้าเป็นสีเทาแนวยาวเลย เหมือนมุ้งครอบ
แม้จำนวนประชากรไม่เยอะเหมือนปัจจุบัน แต่รถก็ติด+ควันดำ

ที่ตื่นตัว เพราะคงเป็นยุคดิจิตอลมั้งครับ + คนห่วงสุขภาพตัวเองมากขึ้น
เลยตื่นตัว โพสนู้นนั่นนี่ ต่าง ๆ นา ๆ บางคนเสพข่าวก็เกิดอาการวิตกจริต
ซึ่งการประโคมข่าวต่าง ๆ ทำให้จิตฟุ้งซ่านไปกันใหญ่ครับ

แต่ มองในแง่ดีคือ จะได้ปฏิรูป บำบัด ไปเลยก็ดีครับ
เหมือนคนป่วย พอสาหัสถึงเข้า รพ. และกลับมารักษา ดูแลตนครับ  8)

1. เรื่องผลกระทบจากการสูบบุหรี่ ขอข้ามไปก่อน เพราะยังไม่ได้อ่านรายละเอียดอะไรเลย
แต่...ไม่ค่อยแปลกใจอะไรเท่าไหร่ ... เพราะบุหรี่ มันมีแต่ผลเสีย ข้อเสีย อยู่แล้ว ไม่เห็นจะมีข้อดีอะไรเลยซักนิดนึง

2. แต่เรื่องฝุ่นพิษจากดีเซล ... คิดว่า คงเป็นผลมาจาก ในต่างประเทศเค้าก็แอนตี้กันแล้ว
ถึงขนาดว่า ประกาศล่วงหน้า 10 ปีกว่าๆ ว่า จะเลิกใช้อย่างถาวร  แล้วพอมาดูสถานการณ์ในประเทศไทย
ถึงได้สะดุ้งเฮือก ว่า อากาศบ้านเรา เลวร้ายขนาดนี้กันแล้ว จะทำไง เอาไงต่อดี ... ?

สิ่งที่สำคัญมากเลยคือ
- ประเทศไทย ใช้น้ำมันดีเซล สิ้นเปลืองระดับ 64 ล้านลิตร/วัน มากเป็น 2 เท่าของ เบนซิน (31 ล้านลิตร/วัน)
- แล้ว...การหาเชื้อเพลิงชนิดอื่น มาใช้แทนน้ำมันดีเซล ... มันหายากมาก ยากกว่าเบนซินเยอะ
   ทีเบนซิน ยังมี เอทานอล , แก๊ส LPG , แก๊ส NGV มาใช้แทนกันได้เลย แค่ดัดแปลงระบบเชื้อเพลิงของเครื่อง ไม่มากนัก
   แต่ดีเซล หาเชื้อเพลิงชนิดอื่นมาใช้แทน ยากมาก ในขณะที่...ประเทศไทยเราใช้น้ำมันดีเซล สูงขนาดนี้ โดยหลักๆ คือ การขนส่งสินค้าและทุกอย่างๆ

ฉนั้น ... จะเปลี่ยน / จะเลิกใช้ดีเซลกันทั้งประเทศไทย หรือทั้งโลก ... ยากมาก ถึงยากที่สุด

หมายเหตุ : ลืม.. ที่มาของข้อมูล
http://www.eppo.go.th/index.php/th/energy-information/situation-oil-electric?orders[publishUp]=publishUp&issearch=1
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 13:23:56 โดย TCP »

ออฟไลน์ supercat

เป็นเพราะฝุ่นพิษเข้า กทม แบบมืดมัวกระมังครับ
ภาคเหนือมีเยอะมากหลายปี ไม่เห็นภาครัฐจะ alert เท่าตอนนี้  :'( :'( :'(

ผมว่าตื่นตัวก็ดีแล้ว ประเทศเราตื่นตัวช้ากว่าประเทศอื่นมาก อย่างใต้หวันเค้าห้ามรถควันดำวิ่งมาหลายสิบปีแล้ว มาเลย้ายศูนย์ราชการ สิงคโปร์ไม่มีรถติดแบบบ้านเรา.. หลายประเทศเค้ามีจิตสาธารณะกว่าเราเยอะ กฎเป็นกฎ เอาง่ายๆแค่ขยะ
อย่างเรื่องอาหาร ผมว่าเราก็หาความรู้ เลือกกินได้ แต่อากาศนี่จะเลือกยังไง ถึงจะใส่หน้ากากได้แต่มันไม่ได้มีความสุุขสบายเลยนะกับหน้ากาก N95 แค่หน้ากากผ้าผมก็ว่าอึดอัดแล้ว
ยังมีอีกหลายเรื่องที่ประเทศเราควรตื่นตัว แต่ตอนนี้เรื่องฝุ่นมันเป็นกระแส ถ้าจะปล่อยผ่านเหมือนเดิม ตัวใครตัวมัน ทนกันมานานจะทนต่อก็ได้ แต่ถ้าไม่แก้ตอนนี้จะไปแก้ตอนไหนเหรอครับ ถึงบางอย่างจะแก้ยากแต่ก็เริ่มเถอะ เราเพิกเฉยกันมามากแล้ว
ปล.ตระหนักแต่อย่าตระหนก ยกตัวอย่างบุหรี่ หลายคนก็ยังไม่เชื่อว่ามันอันตราย ในเมื่อคนสูบกันทั่วบ้านทั่วเมือง มีคนนึงสูบมาตลอด ใครพูดก็ไม่ฟัง สุดท้ายเป็นมะเร็งปอดตอนอายุ 60
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 15:17:30 โดย Jacob »

ออฟไลน์ SM.

บ้านเราต้องจริงจังกับ กม ในเรื่องต่างๆซะทีครับ ถึงจะแก้ที่ต้นเหตุ

ออฟไลน์ supercat

เพื่อนผมของเอาเครื่องวัด pm 2.5 ที่ซื้อมาไปจ่อที่ท่อไอเสียรถเค้า GLC250d ได้ราวๆ 25-26 แต่พอไปจ่อที่ควันธูปได้ 600 อึ้งกันไปเลยทีเดียว ที่น่าคิดคือใกล้วันไหว้ตรุษจีนแล้วหากควันธูปก่อมลพิษขนาดนี้เราควรจะช่วยกันรณรงค์โดยด่วนเลยนะครับเนี่ย

อย่าเพิ่งวางใจครับ อาจจะเป็น diesel gate
รอบเดินเบาพวงมาลัยตั้งตรงทดสอบใน lab ผ่านฉลุย
แต่พอเอาไปขับจริงมีการหมนุพวงมาลัยรถจะตัดเข้าอีกโหมด ซึ่งมลพิษสูงเว่อร์  :'( :'( :'(

Nonlamer

ช่วงนี้หนักจริงครับ ประชาชนรับรู้ได้ด้วยตาเปล่าจนเกิดกระแส พอมีกระแสออกสื่อ คนที่ไม่ได้ใส่ใจก็ต้องหาทางลดกระแสครับ เพื่ออะไรก็รู้ๆกันครับ  ;D

ออฟไลน์ khin7710

• Jr. Member
  • **
จากงานวิจัยที่มีการทดลองเปรียบเทียบ โดยนำรถยนต์ดีเซลติดเครื่องไว้ภายในห้องปิด เป็นเวลาต่อเนื่อง 30 นาที เทียบกับการจุดบุหรี่ทิ้งไว้จำนวน 3 มวน ในสภาพเดียวกัน แล้วทำการวัดระดับ PM2.5 ผลที่ปรากฏพบว่าควันจากบุหรี่เพียง 3 มวน มีระดับค่า PM2.5 สูงถึง 591 ไมโครกรัมต่อลูกบาศ์กเมตร (มคก./ลบ.ม.) ขณะที่ควันจากท่อไอเสียรถยนต์ดีเซลวัดได้ 250 มคก./ลบ.ม.เท่านั้น

น่าสนใจนะครับ อ.น่าจะบอกแหล่งที่มาของงานวิจัย และเอามาต่อยอดเรื่องคนที่สูบบุหรี่ระยะเวลายาวนานเป็น10ปีขึ้นไป
เพื่อหาผลการทดลองว่าปัจจัยใดที่ทำให้บางคนถึงผิดปกติหรือไม่สบายจากการสูบบุหรี่(สูดPM2.5เข้าร่างกายจำนวนมาก) บางคนยังไม่พบอาการผิดปกติหรือสบายดีทั้งๆที่สูบบุหรี่เป็นเวลานานเท่าๆกัน(สูดPM2.5เข้าร่างกายจำนวนมาก)

ถ้าผลวิจัยจริงก็ถึงเวลาเลิกขายบุหรี่ได้แล้ว ไปใช้บุหรี่ไฟฟ้าก็ยังป่วยคนเดียวคนอื่นไม่ต้องมารับผลด้วย เน้นบำบัด ใช้หมากฝรั่ง ใช้ยาเลิกบุหรี่
แต่พวกที่ติดก็หายาเส้นได้อยู่ดี  :( แต่ก็ให้สูบในที่เฉพาะซึ่งน่าจะหาทางกำจัดฝุ่นได้ดีกว่าสูบในที่โล่ง เช่น ติดเครื่องฟอกอากาศในห้องสูบบุหรี่
ปล. ตอนนี้ข้อมูลต่างๆเยอะแยะ จนบางทีก็สับสน อันไหนจริงอันไหนปลอม ผมกลัวว่าคนรับข้อมูลเท็จเยอะๆจะเริ่มไม่มั่นใจ ไม่สนใจ แล้วก็เพิกเฉยกันไปเลย

ออฟไลน์ Peet Sayumpoo

ถ้าผลวิจัยจริงก็ถึงเวลาเลิกขายบุหรี่ได้แล้ว ไปใช้บุหรี่ไฟฟ้าก็ยังป่วยคนเดียวคนอื่นไม่ต้องมารับผลด้วย เน้นบำบัด ใช้หมากฝรั่ง ใช้ยาเลิกบุหรี่
แต่พวกที่ติดก็หายาเส้นได้อยู่ดี  :( แต่ก็ให้สูบในที่เฉพาะซึ่งน่าจะหาทางกำจัดฝุ่นได้ดีกว่าสูบในที่โล่ง เช่น ติดเครื่องฟอกอากาศในห้องสูบบุหรี่
ปล. ตอนนี้ข้อมูลต่างๆเยอะแยะ จนบางทีก็สับสน อันไหนจริงอันไหนปลอม ผมกลัวว่าคนรับข้อมูลเท็จเยอะๆจะเริ่มไม่มั่นใจ ไม่สนใจ แล้วก็เพิกเฉยกันไปเลย

เลิกขายไม่ได้ครับ ภาษีได้เยอะ เหล้าเบียร์ก็เหมือนกันครับ แม้จะเป็นสาเหตุอันดับ1 ให้เกิดอุบัติเหต ก็ยังต้องขายต่อครับ
เดี๋ยวรัฐขาดรายได้

บุหรี่ไฟฟ้า เหมือนว่า จะทำ PM2.5 เยอะกว่าอีกนะครับ

บุหรี่ไฟฟ้า เหมือนว่า จะทำ PM2.5 เยอะกว่าอีกนะครับ
เห็นคลิปที่เค้าเอาบุหรี่ไฟฟ้ามาจุดโดยตรงภายในกล่องอยู่ แต่ในความเป็นจริงคือคนสูดเข้าปอดด้วยผมว่าน่าจะวัดโดยให้คนสูบเสมือนจริงในห้องปิดแล้ววัดค่า (ซึ่งไม่รู้จะผ่าน ethic มั้ย อาจไม่สามารถวิจัยแบบนั้นได้)​
ปล.ถึงจะงงๆว่าโดยหลักการบุหรี่ไฟฟ้ามันควรเป็นไอน้ำไม่ใช่เขม่าแต่ทำไมกลับมีฝุ่นได้ แต่ถึงมากหรือน้อยถ้้าเป็นสาเหตุก็ควรหาทางแก้ ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ
ปล.2 อย่างภาคเหนือมีปัญหามาหลายปีแต่ทำไมเพิ่งตื่นตัว ส่วนนึงคงมาจากการศึกษาด้านผลกระทบ ซึ่งต้องศึกษากันหลายปีกว่าจะเห็นผลว่าค่าฝุ่นสัมพันธ์กับการเกิดโรคหรือทำให้อายุสั้นลง ดังนั้นไม่ใช่ว่าเชียงใหม่อยู่กันมาได้ไม่ต้องทำอะไรแต่กทม.เกิดปุ้บแล้วถึงจะมารีบแก้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 01, 2019, 18:24:14 โดย Jacob »

ออฟไลน์ bodin

ผมใช้ดีเซล แต่ไม่สูบบุหรี่

แก้ง่ายๆคือ"ขึ้นราตา"

อยากให้คนสูบน้อยลง "ขึ้นราคาบุหรี่" รับรองไม่มีคนต่อต้านขึ้นกี่ครั้งไม่เคยมีใครบ่นมีแต่คนเห็นด้วยยกย่อง

อยากให้คนใช้ดีเซลน้อยๆ"เลิกบิดเบือนราคา"

เจ็บแต่จบ 8)

ออฟไลน์ MUK

เรื่องบุหรี่ อย่างน้อยก็อย่าให้มีสูบในปั้มน้ำมัน ตรงห้องน้ำ ผมก็ไม่สูบ ลูกผมยังเด็ก เข้าก้องน้ำปั้มตอนคนสูบบุหรี่ ซึ่งบางครั้งก็เลี่ยงได้ยาก อยากให้คนที่สูบบุหรี่คิดถึงคนอื่นบ้าง ท่านก็น่าจะมีลูก

ส่วนท่านที่แต่งรถ ควันดำ ลองให้เมียเกยีบคันเร่งให้ได้รอบที่ท่านขับมันๆ แล้วท่านไปยืนด้านหลังรถท่านสักสิบนาที แล้วนิ่งคิดอีก สิบวินาทีว่าควรจะทำยังไง

ออฟไลน์ Arnan_td

• Full Member
จะบอกหลายๆท่านที่บอกว่ามันมีมาเป็น  10  ปีนะครับ
ตอนนี้ผมนอน รพ อยู่เกิดจากภูมิแพ้อากาศขั้นรุนแรง คอบวม โพรงจมูกบวม และเวียนหัวตลอดเวลาต้องอยู่ในห้องความคุมสภาพอากาศที่โรงพยาบาล
ผมไม่เป็นภูมิแพ้โดยพื้นฐาน ทำงานเกี่ยวกับ set up กลางแจ้งมาตลอด  8  ปี ไปทั่วประเทศ ไปในภาคที่มีการเผารุนแรงตลอดด้วย ไม่เคยใส่มาร์ชกันเลยสักครั้ง

เมื่อวานนี้ผม ใส่หน้ากากเพราะเห็นตึกข้างๆที่ผมต้องมา set up  ตลอด 4 ปี เห็นจางมาก ผมยอมใส่ และให้ลูกน้องใส่ทุกคน ผลสรุปจาก 10 โมงเช้าถึง ตี 4 วันนี้ผมนอน รพ ทั้งทีม

ถ้าคุณทำงานบนตึกสูงจะเห็นความแตกต่างชัดเจนในแต่ละปีครับ ผมมองไม่เห็นตึก ที่อยู่ไกลไปสัก 6 กม ไม่เห็นมาประมาณ 8 เดือนแล้วครับ 5 ปีที่ผ่านมาวันไหนฝุ่นเยอะมันก็ไม่หนักขนาดนี้ครับ เดินบนถนนไม่เห็นหรอกครับ

ออฟไลน์ V221

บุหรี่อาจให้มลพิษมากกว่าแต่คนที่พ่นออกมาให้ปริมาณลมน้อยกว่าเครื่องยนต์เยอะครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
เรื่องบุหรี่ อย่างน้อยก็อย่าให้มีสูบในปั้มน้ำมัน ตรงห้องน้ำ ผมก็ไม่สูบ ลูกผมยังเด็ก เข้าก้องน้ำปั้มตอนคนสูบบุหรี่ ซึ่งบางครั้งก็เลี่ยงได้ยาก อยากให้คนที่สูบบุหรี่คิดถึงคนอื่นบ้าง ท่านก็น่าจะมีลูก

ส่วนท่านที่แต่งรถ ควันดำ ลองให้เมียเกยีบคันเร่งให้ได้รอบที่ท่านขับมันๆ แล้วท่านไปยืนด้านหลังรถท่านสักสิบนาที แล้วนิ่งคิดอีก สิบวินาทีว่าควรจะทำยังไง

ยกมือเห็นด้วยครับ ผมเป็นภูมิแพ้และไม่สูบบุหรี่ต้องรีบวิ่งเข้าวิ่งออก ลูกๆผมยังเล็กทั้งคู่และไม่สูบแน่ๆต้องมารับควันพิษจากคนแปลกหน้าเหล่านี้ บางทีผมก็ไม่ให้ลูกเข้าห้องน้ำใช้วิธีฉี่ใส่ขวดเอา ส่วนที่ว่าให้คิดถึงคนอื่นบ้างผมว่ายากนะเพราะเห็นโฆษณารณรงค์ว่า 1 ใน 3 ของเด็กเสี่ยงได้รับควันบุหรี่จากคนในบ้านขนาดลูกหลานเค้าเองเค้ายังเอาพิษไปให้เลย
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

Nonlamer

แล้วรถดีเซลที่ไม่มี EGR เท่ากับบุหรี่กี่มวนครับ

แล้วรถดีเซลที่ไม่มี EGR เท่ากับบุหรี่กี่มวนครับ

ถ้าไม่มี EGR มีอยู่ 2 อย่างคือ

รถยูโร 2  น่าจะเป็นมลพิษที่เป็น PM10 มากกว่า PM2.5 

หรืออีกอย่างคืออุด EGR อันนี้ PM2.5 อาจจะสูงปี๊ดเลย