ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ๆช่วยตัดสินใจทีนะครับระหว่าง civic 1.8 el สีขาว กับมาสด้า3 H สีดำ  (อ่าน 9961 ครั้ง)

ออฟไลน์ AkE

• Hero Member
คงต้องcivic ครับตอนนี้ ทรงมันดูทันสมัยอีกหลายปี 3 ก้สวยครับแต่มันเริ่มหลายปีแล้ว สมรรถนะผมว่าไม่ต่างกันครับ หนีกันไม่เยอะ

ออฟไลน์ khai72

• Jr. Member
  • **
ผมก็ดูคู่นี้อยู่เหมือนกัน ผมว่าแล้วแต่ความต้องการของแต่ละคนครับ ต้องดูว่าเราต้องการฟังก์ชั่นอะไรจากรถ สำหรับผม option ของ civic  ไม่ผ่านครับ แค่พับเบาะหลังไม่ได้ กับ ประตูไม่ล็อคอัตโนมัติ ก็ตัดทิ้งละครับ

ออฟไลน์ eaksuchart

• Sr. Member
แนะนำ เน้นๆ ครับ

"ไปลองครับ"

ไม่ต้องสนความใหม่ เก่า ลองให้หมด

ลองเสร็จแล้วไม่ต้องรีบจอง กลับมาปล่อยตัวเองว่างๆ คิดซักอาทิตย์นึง(ย้ำว่าอาทิตย์นึง)
ระหว่างนี้จะมีเวลาให้คิด ลดกิเลส ความอยากได้ และมองอย่างเป็นกลางมากขึ้น
เหตุผลต่างๆจะเข้ามาเองครับ 555

ใจคนที่สับสนจะเจอทางออก ว่าเราคิดถึงคันไหนมากกว่ากัน

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เฉพาะดีไซน์ คู่นี้ผมขอ 3 ครับ
รูปทรงแบบนี้คือสวยทน สวยนาน
หน้าตาแบบ Civic สักพักก็น่าเบื่อ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
พอดีกำลังตัดสินใจระหว่างสองตัวนี้อะคับ
civic 1.8 el สีขาว 969000 มีส่วนลดเงินสดประมาณ 15000
Mazda3 สีดำ 989000 มีสวนลดเงินสดประมาณ 45000

การใช้งาน ในเมืองและออกต่างจังหวัดเป็นครั้งคราว ที่ตัดสินใจไม่ถูกเพราะว่า

ชอบรูปลักษณ์ภายนอก civic และดีไซส์ภายใน กับออฟชั่นต่างๆ แต่มีความรู้สึกว่าวัสดุภายในมันไม่ค่อยสมราคาเท่าไร แต่มาสด้า ภายนอกดีไซด์โอเค ภายในวัสดุดีมากๆ แต่ออฟชั่นดูน้อยกว่า civic หลายอย่าง (ผมไม่สนใจราคาขายต่อนะครับ เพราะอยากใช้สัก 8 ปี)

เลยอยากถามว่า
1. ออฟชั่นที่ civic ให้มานั้นชีวิตจริงได้ใช้มากน้อยแค่ไหนครับ เช่น brakehold กับเบรคไฟฟ้า และอื่นๆ
2. ภายในของ civic เช่นแถบพลาสติกเบาะหลังพี่ๆคิดว่าอนาคตสามารถ บุหนังเพิ่มได้ไหม
3. หรือความคิดเห็นอื่นๆ ที่นอกเหนือจากนี้ครับ

ขอบคุณพึ่ๆทุกคนครับ

1. ในเมืองรถติดๆ การขับขี่แบบขับๆหยุดๆ ไฟแดงติดๆคลานๆตาม เบรคมือไฟฟ้าที่มี brake hold จะช่วยได้เยอะครับ
2. เชื่อว่าได้ครับ
3. ไปลองขับเปรียบเทียบเพื่อตัดสินใจครับ และ Mazda3 น่าจะใกล้ Minor Change ครับ

ออฟไลน์ Nat8

• Newbie
  • *
ปัญหา ไฟเครื่องยนต์ติดเอง และปัญหาเครื่องดับ ยังเจอเรื่อยๆใน group mazda 3
ยังไม่เห็นแก้กันได้ = ="
+1 ครับดู ในคลับก็ยังเป็นปัญหาอยู่ ไม่รู้จะเกิดกับรถใคร ส่วนตัวผมก็ตัดสินใจcivic กับ mazda3 แต่คงรอไป MC แล้วค่อยตัดสินครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
ขอให้ท่านที่บอกว่าช่วงล่างต่างกันไม่มากหยุดคิดก่อนครับ 555+

ลองมาแล้ว 1.8EL สีดำเนี่ยแหละ

ออฟไลน์ Hareluya119

• Newbie
  • *
ขอให้ท่านที่บอกว่าช่วงล่างต่างกันไม่มากหยุดคิดก่อนครับ 555+

ลองมาแล้ว 1.8EL สีดำเนี่ยแหละ

ลองมาแล้วเป็นไงเหรอครับ 5555

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

Mazda เลยครับ

ออฟไลน์ mothsan

Civic เลยครับ ตอนนี้ไม่ว่าจะ 1.8 หรือ 1.5 turbo
คือขับตามหลังนี้ มันสวย กว้างๆ มาก ถ้าได้ใส่ล้อกว้าง แล้วโหลดลงนิดหน่อย นี้ หล่อโคตรๆ
ไหลจะด้านข้าง หลังคาเทลาดอีก มันสวย ดูล่ำมากเลยนะครับ

ส่วนเรื่องภายใน design ผมว่า ของ civic ดูดีกว่า กว่า 3 มากนะครับ
สงสัยนิดนึงที่บอกว่าภายใน 3 วัสดุดีกว่านี้ยังไงครับ (ผมว่าวัสดุภายใน 3 นี้ยังสู้ 2 กะ CX3 ไม่ได้เลยนะครับ )
Civic ที่ผมจะติดเรื่องเดียวก็เรื่องพลาสติคเบาะหลัง

และอย่าลืมว่า Civic นี้ใช้ กว้างขวางกำลังดี เหมือน accord เลยนะครับจนไม่จำเป็นต้องถอย D segment ให้เปลืองตังค์

ออฟไลน์ SM.

ผมว่า จขกท ใจไปทาง Mazda 3 นะ แต่ด้วย Civic มีคุณงามความดีของมันหลายอย่าง เลยตัดใจไม่ลง

Civic ผมไม่ชอบท้าย ดูแปลกๆยังไงไม่รุ  แต่ด้วยรถเพิ่งออก สดใหม่กว่า tech ต่างๆก็มากกว่า เลยน่าสนใจ

ออฟไลน์ soklong

• Full Member
Civic รุ่นนี้ชอบตูดมันมากเห็นแล้วรักเลย  ;D ;D ;D ดูสปอร์ตดี หลังกะตู Slope เดียวกันไปเลย เหมือน super car , sport car

ออฟไลน์ nntorrent

• Newbie
  • *
อิจฉาออพชั่น civic จากคนใช้มาสด้าสาม อิอิ

ออฟไลน์ atx2000gt

• Jr. Member
  • **

ถ้าไม่รีบรอ 3 ตัวใหม่เทียบกันก่อนก็ได้นิ ซื้อตอนนี้ไปไงของก็เก่ากว่า 2 cx3 cx5 เยอะ

แต่ใจไปทาง Civic นะ 555 ชอบตั้งแต่เด็กยิ่งชอบมากเลยเพราะเอาหุ่นยุ่นมาประกอบให้อีกและตัวใหญ่ถึกๆ (คหสต)

ซื้อมาแล้วไม่ต้องทำล่างเลยก็ 3 จิกมันส์มาก  :-X :-X :-X Mz3 สีดำเปิดไฟ daytime มาข้างๆก็อดที่จะหันไปมองไม่ได้อยู่ดี -.-

ออฟไลน์ Chanissara

• Sr. Member
  • ใครจะรักเราเท่าพ่อแม่ไม่มี... ^_^
จากคนใช้มาสด้า 3 นะครับ อิอิ ถ้าพี่มีคนนั่งหลังบ่อยๆไปซีวิคได้เลยครับ แต่ถ้านั่ง2คนหรือคนนั่งหลังตัวเล็กหน่อยก็มามาสด้าครับ วัสดุห้องโดยสารมาสด้ากินนิ่มๆครับ ส่วนสมรรถนะนั้นมาสด้าจะแข็งหนึบ เฟิร์ม ขับเร็วๆแล้วมั่นใจ เก็บเสียงค่อนข้างแย่ พวงมาลัยแน่นมาก ส่วนซีวิคยังไม่ได้ลองครับ แต่ผมคิดว่าขับในเมืองซีวิคน่าจะสบายกว่า เพราะมาสด้าเขาจะออกแนวแข็งๆ ... ส่วนเรื่องเทคโนโลยีต่างๆก็ตามกาลเวลาครับ ออกก่อนก็เสียเปรียบ ... สำหรับผมดีไซน์มาสด้า 3 ยังเป็นที่หนึ่งในใจผมอยู่ครับ แต่ซีวิคตัวนี้ไม่แย่นะครับ ถูกใจตัวไหนก็จัดเลยครับ ดีงามคนละอย่าง แต่ผมตอนนี้ยังติดใจสมรรถนะมาสด้าไม่หายสักที เสียงเครื่องมันชอบบอกว่า เหยียบฉันอีกสิๆๆ รอบกวาดขึ้นเรดไลน์บ่อยมาก 555 ขอให้ได้รถถูกใจนะครับพี่

แต่ถ้านี่เป็นรถ นี่จะบอกว่า .... จะเหยียบอะไรนักหนา เหนื่อยนะเว้ย 55555+
แซวเล่นนะคะ

ออฟไลน์ mothsan

เมื่อคืนได้ขับตาม Civic 1.5 RS ไฟท้ายสวยดูดีมากกก