ผู้เขียน หัวข้อ: ระบบความปลอดภัยใน Camry รุ่น Top ปี 2016 กับ c350e รุ่น Avantgarde ต่างกันไหม  (อ่าน 4746 ครั้ง)

ออฟไลน์ babybigman

• Jr. Member
  • **
ระบบความปลอดภัยใน Camry รุ่น Top ปี 2016 กับ c350e รุ่น Avantgarde ต่างกันไหม
คือไม่รู้จักทั้งหมด
เพราะเขียนกันมาเป็นหน้าๆ แต่ไม่แน่ใจว่าอันไหมมากกว่า
ถามท่านๆ ที่เคยศึกษา
Past History
1995 Honda Civic Sold
1998 Mitsubishi Lancer Sold
2003 BMW 325i Sold
2006 Kia Carnival CEO Sold
2013 E250 CGI Current
2013 Honda CRV 2014 Current
2014 Honda Freed 2014 Current

ออฟไลน์ Alcatraz

• Hero Member
ราคาต่าง ความปลอดภัยก็ต้องต่างกัน

จริงๆมันต้องแยกเป็น active และ passive ด้วย ถ้าดูในโบชัวร์เผลอๆ แคมรี่แยอะกว่าด้วยซ้ำ แต่ถ้ามองลึกไปถึง passive ก็ต่างกันแยอะ ไม่ใช่ว่าโตโยต้าทำรถไม่ปลอดภัย แต่ต้องเข้าใจว่ามันถูกจำกัดไว้ด้วยต้นทุนรถคนละระดับกัน ต้องไปเทียบในรถระดับเดียวกันคือ lexus is ถ้าแบบนี้ความปลอดภัยก็ไม่ต่างกันเท่าไหร่

ออฟไลน์ MoO Cnoe

ทั้งอุปกรณ์ ระบบด้านความปลอดภัย ไม่ว่าจะเป็น ACTIVE - PASSIVE Safety
ผมว่า Camry MY2016 เยอะกว่า C350e นะ (นับจาก list อุปกรณ์-ระบบ
ที่ให้มา ไม่ได้นับที่การออกแบบโครงสร้างรถ)

ออฟไลน์ oatekung

ผมยังจำข่าว เบนซดาราชนแคมรี่ตายได้อยู่เลย
ไหวก้อซื้อครับ แต่เพื่อนผมบอกอยู่ที่ดวงด้วย
มันขับซีรี่3 คว่ำหลังคายุบ ไม่ได้คาดเบล เลยกรระเด็นออกนอกรถิมันบอกถ้ามันไม่กระเด็นออกมามันตายไปแล้ว

ออฟไลน์ ps000000

หืม ราคาก็คนละชั้น

ออฟไลน์ tnp_super

เรื่องระบบและอุปกรณ์คงพอๆกัน แต่โครงสร้าง ความแข็งแรงอันนี้น่าจะยังไม่เท่า

ออฟไลน์ h0661036

• Sr. Member
ถ้าชน c350 มีโอกาสรอดมากกว่า  .... ก็ตามราคาที่คุณจ่ายนั่นแหละ    แต่ความเสถียร ผมให้ camry เหนือกว่า  ผมไม่เจอเคสคนใกล้ตัวที่ใช้  camry hybrid แล้วมีปัญหา แต่เคส benz ผมเจอครับ

คือ ระบบความปลอดภัยแบบ active ผมให้ camry  เหนือกว่านะ

ออฟไลน์ mick

Active c class ไม่มีระบบเบรคอัตโนมัตินะครับ radar cuise control ก็ไม่มี

แต่เหล็กน่าจะหนากว่าครับ

ออฟไลน์ muza

Camry ตัวนี้ ค่ามาตรฐานการชน ทำมาดีแล้วนะครับ
บวกกะออฟชั่นโน่นนี่นั้น ไม่น่าแพ้รถยุโรป ขนาดเล็กนะครับ
แต่ให้ผมไป ขับชนดูก็คงไม่กล้า
T-T

ออฟไลน์ mothsan

เดี๋ยวนี้ D segment ระบบความปลอดภัยมากกว่ารถยุโรปที่ขายในไทยแล้วครับ
คือ Accord Camry ระบบมี
มากกว่า Series 3 , C-class แน่
มากว่ากว่า หรือ ใกล้เคียง E class, Series 5
บางอย่างมากกว่า Series 7 และ S-class ด้วย (เอาเฉพาะออฟชั่นรถที่ขายในไทยนะครับ)
ที่สำคัญ ระบบความปลอดภัยพวกนี้ รถญีปุ่น มีปัญหาน้อยกว่า และเสถียรกว่ารถยุโรปครับ

ส่วน Volvo รถยุโรปผสมจีน ยกเว้นไปครับ ระบบความปลอดภัยเยอะสุด แต่ก็จุกจิก ไม่ค่อยเสถียรนะครับ

ออฟไลน์ Stp

ถ้าเอาเฉพาะสิ่งที่ตามองเห็นจากภายนอก Camry/Accord Top กินขาด

แต่ถ้าเอาสิ่งที่มองไม่เห็นด้วย อันนี้สงวนแล้วแต่ใครจะคิด เพราะบางท่านยังโพสต์ว่า ซื้อ Benz/BMW ทำไม ซื้อ Eco Car ยังได้คุณสมบัติความปลอดภัยมากกว่าตั้งเยอะ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ dt9

ในเรื่อง option ของ C Class ปกติก็น้อยกว่า Camry ตัวท็อปอยู่แล้ว. ถ้าคิดจะซื้อ C อย่าไปเปรียบเทียบกับ Camry เพราะถ้าเทียบแล้วคุณจะได้  Camry.
C ต้องเปรียบเทียบกับ BMW ซีรี่ย์ 3

ออฟไลน์ Abzolute

• สวัสดีคนรักรถยนต์
งงกับ คห. ที่บอกว่าอุปกรณ์ พอๆกัน

ออฟไลน์ SM.

ในเรื่อง option ของ C Class ปกติก็น้อยกว่า Camry ตัวท็อปอยู่แล้ว. ถ้าคิดจะซื้อ C อย่าไปเปรียบเทียบกับ Camry เพราะถ้าเทียบแล้วคุณจะได้  Camry.
C ต้องเปรียบเทียบกับ BMW ซีรี่ย์ 3

ต้องเทียบกันให้ตรงรุ่นดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Barracuda

ดูที่ระบบมันเยอพกว่าจริงๆครับ แต่ดูจากความเป็นจริงผมให้ 350e
เผื่อวันนึงมันทะลึ่งไม่ทำงานหรือทำงานผิดพลาดนี่ตัวรถต้องรับเต็มๆ

ออฟไลน์ JDM

• Full Member
เวลาชนบอกเลยว่า ไม่ค่อยต่างครับ
โครงสร้างผ่านมาตราฐานระดับโลกทั้งคู่
W201 W211 W204 UCF10 C126