ผู้เขียน หัวข้อ: ขอคำแนะนำวิธีเตรียมรถในการเดินทางไกลหลายๆวัน พร้อมขิคำแนะนำเรื่องเส้นทางและที่พักด้วย  (อ่าน 4300 ครั้ง)

ออฟไลน์ ~สาวก_BMW_~

• Full Member
ในช่วงวันที่19-23ตุลานี้ ผมจะทริปไปเที่ยวแม่ฮ่องสอนและปายอ่ะครับ แต่จะไปแบบเหมือนทัวคือแวะเที่ยวไปเรื่อยๆ และไปถึงที่พักให้ก่อนค่ำ แน่นอนว่ามันต้องสมบุกสมบันพอสมควร เลยอยากขอคำแนะนำในการเตรียมรถยนต์ และก็สิ่งที่ต้องเตรียมติดรถไปอ่ะครับ นอกจากพวกเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เช็คยาง น้ำกลั่น และยังต้องทำอะไรเพิ่มิีกหรือเปล่าครับ แล้วก็ที่สำคัญเลยคือตอนนี้ที่บ้านเนี่ย โปรแกรมยังไม่ลงตัวสักที ไม่รู้จะไปทางแม่ฮ่องสอนก่อนหรือไปทางห้วยน้ำดังก่อนดี แต่ที่แพลนที่พักไว้มีดังนี้ครับ คือ คืนแรกกะว่าจะไปนอนที่ห้วยน้ำดัง คืนสองนอนปาย คืนสามนอนปางอุ๋ง และคืนที่สี่ก็มานอนที่แม่ฮ่องสอนอ่ะครับ คิดว่าน้าๆคงได้ไปกันมาหลายท่านแล้ว ช่วยให้คำแนะนำทีครับ แบบ ที่เที่ยวต่างๆที่เป็นทางผ่านจากเช้าวันนี้ถึงที่พักถัดไปตอนเย็นอ่ะครับ ผมจะได้นำข้อมูลมาพิจารณากับคุณพ่อคุณแม่อีกที ช่วยผมด้วยนะครับ :")))
ปล.อาจจะตั้งผิดห้องนะครับ แต่อยากให้น้าๆช่วยให้คำแนะนำกันมากๆ จะได้มีข้อมูลประกอบการตัดสินใจเยอะๆ
ขอบคุณทุกความคิดเห็นนะครับ

ออฟไลน์ Headman

• Hero Member
ช่วงล่างไม่คลอน
ยาง สภาพดี
เครื่องยนต์ไม่รั่วซึม
ของเหลวอยู่ในระดับ
ล้างรถตัวเองก่อนไปซักหน่อย
น้ำมันเต็มถัง
ยางอะไหล่ มี อุปกรณ์เปลี่ยน เอาให้พร้อม
ติดคีมล๊อตไปด้วยตัวนึง (คีมล๊อค มันทำอะไรได้เยอะนะครับ ติดไปเถอะ เหอๆๆ รถผมติดตลอดอ่ะครับ)
 ผ้าขี้ริ้วนิดหน่อย น้ำเปล่าใส่ขวดลิตรไปซัก 2-3 ขวด (กรณีหม้อน้ำ)

สิ่งที่สำคัญที่สุด ก่อนวันเดินทาง คนขับ อย่าลืมดูแลตัวเองนะครับ พักผ่อนให้เพียงพอ จะได้ ขับรถทางไกลอย่างสนุก และปลอดภัย
ครับโผ้ม

เรื่องเส้นทา
รอพี่ๆ ที่อยู่เหนือมาตอบนะคร๊าบบบ  ;D
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ 470127

• BMW e34 Y1993 & Captiva c140 Y2013
ในช่วงวันที่19-23ตุลานี้ ผมจะทริปไปเที่ยวแม่ฮ่องสอนและปายอ่ะครับ แต่จะไปแบบเหมือนทัวคือแวะเที่ยวไปเรื่อยๆ และไปถึงที่พักให้ก่อนค่ำ แน่นอนว่ามันต้องสมบุกสมบันพอสมควร เลยอยากขอคำแนะนำในการเตรียมรถยนต์ และก็สิ่งที่ต้องเตรียมติดรถไปอ่ะครับ นอกจากพวกเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่อง เช็คยาง น้ำกลั่น และยังต้องทำอะไรเพิ่มิีกหรือเปล่าครับ แล้วก็ที่สำคัญเลยคือตอนนี้ที่บ้านเนี่ย โปรแกรมยังไม่ลงตัวสักที ไม่รู้จะไปทางแม่ฮ่องสอนก่อนหรือไปทางห้วยน้ำดังก่อนดี แต่ที่แพลนที่พักไว้มีดังนี้ครับ คือ คืนแรกกะว่าจะไปนอนที่ห้วยน้ำดัง คืนสองนอนปาย คืนสามนอนปางอุ๋ง และคืนที่สี่ก็มานอนที่แม่ฮ่องสอนอ่ะครับ คิดว่าน้าๆคงได้ไปกันมาหลายท่านแล้ว ช่วยให้คำแนะนำทีครับ แบบ ที่เที่ยวต่างๆที่เป็นทางผ่านจากเช้าวันนี้ถึงที่พักถัดไปตอนเย็นอ่ะครับ ผมจะได้นำข้อมูลมาพิจารณากับคุณพ่อคุณแม่อีกที ช่วยผมด้วยนะครับ :")))
ปล.อาจจะตั้งผิดห้องนะครับ แต่อยากให้น้าๆช่วยให้คำแนะนำกันมากๆ จะได้มีข้อมูลประกอบการตัดสินใจเยอะๆ

ถ้ารถยังใหม่อยู่ ก็ check ประมาณนั้น แต่ถ้าเก่าวิ่งมากกว่า 100000 km แล้ว ดูพวกสายพานเครื่องยนต์ สายพานแอร์ด้วยว่าเปื่อยหรือยัง
ช่วงปลายปีที่แล้ว รถผมเคยสายพานขาดระหว่างทาง จาก กทม ไป หัวหิน เกือบแย่ ดีที่แถว เพชรบุรี มีอู่ซ่อม bmw อยู่ จึงยังพอซ่อมแล้วหาอะไหล่สายพานได้

ออฟไลน์ mongolias

เช็ค เครื่องยนต์ น้ำมันเครื่อง น้ำกลั่น เบรค เกียร์ ยาง จำพวกนี้ให้พร้อมครับ
ขาไป ไม่น่าห่วงเท่าไหร่ แนะให้สังเกตการขับของพี่ๆรถตู้เอาครับ เลี้ยงรอบแถวๆ 2500 - 3000 รอบ
อย่าตัดโค้ง ถ้าคุณไม่แน่ใจว่ามีรถสวนมาหรือเปล่า ไม่ต้องรีบขับ ไปเรื่อยๆ เหนื่อยก็พักครับ
ตอนกลับ พยายามใช้ Engine Break ช่วยอย่าเหยียบเบรคยาว เพราะอาจจะทำให้เบรคแตกได้ เลี้ยงรอบแถวๆ 2500 - 3000 รอบเช่นกัน
ส่วนสถานที่ท่องเที่ยว ก็มีแวะตลอดทาง เหนื่อยก็พัก มีจุดให้ชมวิวหลายๆจุดทีเดียวครับ
ตอนผมไปเมื่อ 3 ปีก่อน วันแรกผมไปนอนที่ปายครับ คืนที่สองไปห้วยน้ำดัง คืนที่สามไปปางอุ๋ง คืนที่4 ลงมาเชียงใหม่ครับ อาจจะดูวิ่งวนๆ 5555

ปีนี้ผมแพลนว่าจะไปเหมือนกัน แต่ยังไม่รู้ว่าจะได้ไปหรือเปล่า อยากจะไปปางอุ๋งมากที่สุด ผมชอบมากที่สุด และทางขึ้นก็ชันที่สุดเช่นกัน 55555
ปล. ผมไม่แน่ใจว่า ถ้าจะไปค้างที่ปางอุ๋ง ต้องไปขออนุญาติจากหน่วยงานใดหรือเปล่านะครับ เหมือนจะเคยได้ยินว่าต้องไปเอาเอกสารที่แม่ฮ่องสอนก่อน ลองเช็คดูดีๆนะครับ

promt

• บุคคลทั่วไป
อืม จากทริปแล้วน่าจะพักตามสถานที่ประมาณนี้ครับ

19 นอน ชม.
20 นอน ห้วยน้ำดัง
21 นอน ปาย
22 นอน มส.
23 นอน ชม.
24 นอน กท.

ครับ

ออฟไลน์ mongolias

อืม จากทริปแล้วน่าจะพักตามสถานที่ประมาณนี้ครับ

19 นอน ชม.
20 นอน ห้วยน้ำดัง
21 นอน ปาย
22 นอน มส.
23 นอน ชม.
24 นอน กท.

ครับ
ปางอุ๋ง น่าพักมากที่สุดครับ ตกไปหรือเปล่า แม้จะดูเหมือนไม่มีอะไรก็ตาม แต่ถ้าคุณอยู่บนนั้นแล้ว ในเวลาเช้า คุณแทบจะอยากหยุดเวลาไว้เลยครับ ปล่อยอารมณ์ นั่งดื่มกาแฟชิลด์ๆ ดูหมอกบนทะเลสาบ สบายมากๆครับ ดูรูปผมประกอบก็ได้ครับ อันนั้นถ่ายที่ปางอุ๋งเมื่อ 3 ปีก่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2012, 16:01:02 โดย mongolias »

ออฟไลน์ chat120912

ผมจะเน้นที่ยางกับระบบเบรก ต้องนอนให้พอ อย่าขับเร็วและอย่าประมาท ไหว้พระซักหน่อยเพิ่มกำลังใจ  ;D
" My strength is you. "

ออฟไลน์ MaiSki

• Sr. Member
อย่าลืมไฟฉาย กับ เงินสดติดตัว

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
คนเชียงใหม่ที่ไม่เคยไปแม่ฮ่องสอนมาตอบครับ ถ้าไปทางเชียงใหม่ ห้วยน้ำดังถึงก่อนเพื่อนครับ  แล้วก๋ปาย แล้วก้แม่ฮ่องสอน  ถ้าดูจากแผนที่ระยะทางมันแทบจะเป็นวงเวียนเชียงใหม่-แม่ฮ่องสอนเลยครับ

ออฟไลน์ Mont

• Newbie
  • *
จากเชียงใหม่แม่ฮ่องสอนวิ่งไปทางปาย - แม่ฮ่องสอน ใกล้กว่าทาง แม่สะเรียง - แม่ฮ่องสอนครับ

ออฟไลน์ CBC

• Newbie
  • *
1.ไปรถอะไร เกียร์ MT หรือ AT ก่อนไปเข้าพวกร้าน B-QUIK อะไรทำนองนี้ให้เช็คสภาพและเปลี่ยนถ่ายของเหลว สำหรับเดินทางไกล
-MT ขับเกร็งหน่อย คลัทช์ เบรค คันเร่ง เกียร์ รอบเครื่อง 5อย่างต้องใช้บ่อย ไม่ว่าไปทาง นด-มส หรือ ชม-มส อ้วกกับโค้งพอกัน นด-มส ถึงปายก่อน ราว 700กว่าโค้ง แต่ทาง ชม-มส แล้วไปปาย 1000 กว่าโค้งทางนี้ความชันน้อยกว่า ทาง นด-มสคับ ลองเผื่อยาแก้เมาไปด้วยก้อดี สมาชิกบางท่านอาจมีอาการเมาโค้งคับ ผมไปกับแฟนและลูกน้อย 2 ขวบ ไอ้ตัวเล้กสังเวยโค้งไป 3ยก แฟนเพื่อนอ้วกพุ่งตอนขึ้นปางอุ๋ง อีกคน
-AT ขับชิลๆไปเลย ไม่สนแล้ว คลัทช์ รอบเครื่อง ไม่ต้องเปลี่ยนเกียร์ไปมาบ่อยๆด้วย แต่ตอนไปเจอรถเก๋งน๊อค แถวบ้านรักไทย เห็นบอกว่าเปลี่ยนเกียรืไม่ได้ น้ำมันเกียรืร้อนเกิน ตรงนี้แหละเซ็งเป็ดเลย หาอู่ก้อยาก โทรศัพทืก้อคลื่นมีบ้าง ไม่มีบ้าง
2.โปรแกรมเที่ยว อยากให้ไปแบบวนเป็นวงกลมคับ จะได้ไม่เหนื่อยขับย้อนไปย้อนมา
-ไปจาก ชมทางฮอด แวะ ดอยอินทนนท์ ออบหลวง ถ้ำแก้วโกมล น้ำตกแม่สุรินทร์ ปางอุ๋ง บ้านรักไทย บ่อโคลน ถ้ำปลา ไหว้พระในตัวเมือง กระเหรี่ยงคอยาว เมืองปาย  ป่าสนวัดจันทร์ ห้วยน้ำดัง ถ้าไปทาง ชมแม่แตงก้อเร่ิมเที่ยวจากห้วยน้ำดังคับ
-ไปทาง แม่แตงก่อนแยกเข้าถนนเส้น 1095 จัดเต็มน้ำมัน เสบียง ไปเลยคับ เพราะเส้นทางคดเคี้ยว สูงชัน จิบน้ำมันดีเหลือเกิน ถ้าไปทางฮอดก้อเติมไปเรื่อยๆได้มีปั๊มและเซเว่นตามแถวๆตัวอำเภอที่ต้องผ่านคับ
3.ทางโหดๆ
-ยกให้ ปางอุ๋ง ไปเลยคับขนาดไม่ได้ขับเอง ไม่รู้จะชันไปไหน ยิ่งช่วง2 ขับสวนกันถึงกับต้องพับกระจกมองข้าง ทางแคบมากๆขอบทางไม่มีวางล้อไม่ดีตอนสวนกันก้อตกถนนแล้ว ส่วนอื่นๆก้อ จะเยอะเรื่องโค้งแล้วก้อโค้งหักศอกก้อมีให้ปีนกันพอสมควร
-นิดนึงกับถ้าเป็น รถยกสูง ส่งขึ้นโค้งแล้วหลงฟ้า หลงถนนหน่อยนึง หน้ามันเงยแล้วคนขับหาไลน์ไม่เจอ 5555
-ใช้ 4WD ก้อยัด 4H เข้าไปเลยแรงในการปีนป่ายดี เวลาลงชันๆไม่ต้องเบรคบ่อย แต่อาจได้เลี้ยวตัดโค้งบ่อยๆ เพราะใช้เกียรืแล้ววงเลี้ยวจะกว้างกว่าเดิม
-ถ้าอยากเหนื่อย ลองไปทางแม่แตง กลับมาทางแม่สะเรียง แล้วลงสบเมย ท่าสองยาง ขับเลาะตะเข็บชายแดน ชมวิว หยุดตรวจบ่อยๆกับสารพัดด่าน แวะนอนชมดาวที่ อช.แม่เมย แล้วทะลุลงแม่สอด แวะตลาดริมเมย กินกระเพาะปลา ชื้อของฝาก ซื้อผักที่ตลาดมูเซอร์ ทะลุออกเส้นหลักตรงตาก เส้นนี้จับไมล์จากปายราวๆ 400 กม.ถึงตาก ทางบางช่วงค่อนข้างเปลียว รถน้อย ไม่มีปั๊ม ชุมชนก้อหายาก ถ้ามีไปด้วยอีก 2-3คันก้อน่าไปคับ ผมออกจากปายกันราว 9โมงกว่ายังมาแม่สอดไม่ทันต้องหานอนที่ อช.แม่เมย
***ไป มสแล้วอย่าลืมแวะเข้าไปที่หอการค้าจังหวัดรับประกาศนียบัตรสำหรับทุกคนและ สติกเกอร์ผู้พิชิต 1864 โค้ง
***ขอโทษคับ เป็นห่วงสมาชิกที่จะไปด้วย คงไม่เมาโค้งจนหมดสนุกนะคับ
***ที่เที่ยว ลองโหวตกันภายในอีกทีคับ ที่ตอนไปก้อเที่ยวไม่ครบหรอกคับ แต่ถ้ามีเวลาพอและสะดวกกับสมาชิกทุกคนก้ออยากให้ไปให้ครบคับยังงัยเก็บข้อมูลประกอบ หาตามในเน็ตไปเรื่อยๆคับ ข้อมูลที่ให้ไปมาเมื่อปี 2011 ขอให้สนุกกับการท่องเที่ยวทริปนี้คับ