ผู้เขียน หัวข้อ: ระหว่างรถยุโรบมือสอง กับ d segment มือหนึ่ง เพื่อนฝากถามมาครับ  (อ่าน 6542 ครั้ง)

ออฟไลน์ urahara

• Newbie
  • *
ัมื่อวานไปนั่งดื่มกับกลุ่มเพื่อนมาเห็นนั่งบ่นว่าไม่รู้จะเลือกอะไรดี โจทย์ของเพื่อนนะครับ
1.E250 CGI ปี2012
2.520D ปี2012
3.Accord ตัวท๊อป
4.Camrry ตัวท๊อป

เห็นบอกอยากขับ เบนซ์ กับ บีเอ็ม แต่แฟนเพื่อนกลัวเรื่องปัญหาซ่อม ครอบครัวแฟนอยู่กัน 3 คน ลูก 4 ขวบ บ้านเพื่อนค่อนข้างมีตังครับ แต่ไม่ได้รวยมาก

ออฟไลน์ Deu1sch

• Newbie
  • *
เป็นผมถ้าค่อนข้างมีตังค์เอาD-segment มือ1ครับ

ไม่ข้อ3ก็ข้อ4

ออฟไลน์ DanGerGarm

• Jr. Member
  • **
ปัญหาโลกแตก ฮ่าๆๆ
ในกรณีนี้ผมคิดว่าถ้ามีลูกแล้วน่าจะมีค่าใช้จ่ายเยอะ คงเลือกข้อ 3 4
แต่ต้องดูด้วยว่าเพื่อน จขกท อยากได้รถยุโรปรึเปล่า การขับขี่ ภาพลัก ถ้าอยากได้ต้องหาข้อมูลเยอะๆคับ เพราะค่าใช้จ่ายสูงพอดู
ถ้าสอง ตัวเลือก BM ยัง มี BSI เหลือ ก็ช่วยไปได้อีกสองปีสบายๆ แต่ MB อันนี้ไม่รู้นะคับ ผมไม่เคยใช้

กรณนี้เหตุผลเป็นหลักคับ เพราะมีครอบครัวแล้ว แต่ถ้าเป็นผม เลือกตามอารมเลยคับ รถก็เหมือนเมีย ถ้าจะเลือกทั้งทีต้อง ขับดี ขี่มัน ;D

• Newbie
  • *
ปัญหาโลกแตก ฮ่าๆๆ
ในกรณีนี้ผมคิดว่าถ้ามีลูกแล้วน่าจะมีค่าใช้จ่ายเยอะ คงเลือกข้อ 3 4
แต่ต้องดูด้วยว่าเพื่อน จขกท อยากได้รถยุโรปรึเปล่า การขับขี่ ภาพลัก ถ้าอยากได้ต้องหาข้อมูลเยอะๆคับ เพราะค่าใช้จ่ายสูงพอดู
ถ้าสอง ตัวเลือก BM ยัง มี BSI เหลือ ก็ช่วยไปได้อีกสองปีสบายๆ แต่ MB อันนี้ไม่รู้นะคับ ผมไม่เคยใช้

กรณนี้เหตุผลเป็นหลักคับ เพราะมีครอบครัวแล้ว แต่ถ้าเป็นผม เลือกตามอารมเลยคับ รถก็เหมือนเมีย ถ้าจะเลือกทั้งทีต้อง ขับดี ขี่มัน ;D

ปัญหาโลกแตกจริงๆครับ ฮ่าๆๆ

ออฟไลน์ yod artstu

• Hero Member
มี 3 คน และลูกยังตัวเล็ก และถ้ายังไม่มีเพิ่มอีกคน กรณีนี้ผมว่า
ไป C seg Merc/Bmw ตัวล่างๆ ก็ได้ครับ
เพราะได้ทั้งป้ายแดง มีประกัน
มั่นใจว่าไม่พาลูกไปรับประทานข้าวลิงตลอด 4-5 ปีนี้
และตัวคุณพ่อ ได้รถแบรนด์ที่ชอบสมใจครับ ช่วงล่างแน่น อัตราเร่งดี

หากไป D Seg ญี่ปุ่น ตอบเหตุผลทั้งหมด
แต่ไม่ตอบอารมณ์ครับ เดี๋ยวเดียวก็ว่อกแว่ก พาลจะเสียตังค์เพิ่มเติมอีก

... เหมือนผมครับ  ;D
: )

ออฟไลน์ localgame

ถ้าโจทย์มาตามนี้ผมว่าไป D segmentยุโรปดีกว่า แต่ต้องหารถที่สภาพดีๆได้นะครับ เจ้าของเก่าวิ่งน้อย ใช้รักษา แบบนี้น่าใช้ครับ

ส่วนใหญ่จะเจอแบบเจ้าของเก่าใช้วิ่งงานทุกวันพอครบ3ปี เบนซ์หมดประกันศูนย์แล้วก็ปล่อยออกซื้อคันใหม่ แบบนี้จะน่ากลัวหน่อย

แต่ถ้าให้แนะนำผมเลือกBMWครับ ลองดีเซลแรง+ประหยัด ซักครั้งในชีวิตละจะติดใจ แถมยังเหลือ BSIอีก2ปี เท่ากับว่าแทบไม่มีค่าดูแลรักษาเพิ่มเลย

ใช้ไปซัก3-5ปีแล้วค่อยขายก็ได้ รถใช้รักษาดูแลดีๆมันไม่ได้ตายข้างทางง่ายๆ ศูนย์บริการก็มีเยอะทั้งเบนซ์และบีเอ็มครับ

ออฟไลน์ Headman

ถ้าเก่งเรื่องกาอะไหล่ และอู่ซ่อม มีความรุ้เรื่องรถพอสมควร และสามารถซ่อมเองได้บ้างเล็กน้อย....ไม่ตกใจจนเกินเหตุเวลาที่มันแสดงอาการแปลกๆ ออกมา....

ไปซื้อรถยุโรบดีกว่าครับ...แต่ถ้า ไม่มีความรู้เรื่องรถ เป็นรถคันเดียวในบ้าน และต้องการใช้งานหนัก.....ใช้ไม่นานก็ขายทิ้งแบบไม่เสียดาย ไปซื้อมือ 1 สบายใจกว่าครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ despinaauto lci

• Sr. Member
  • MONEY
     Benz ราคาจะเกินสองล้านนะครับ แพงกว่า accord ,camry ในขณะที่บีเอมอาจราคาใกล้เคียง

ถ้าซื้อเงินผ่อนมือสอง ดอกเบี้ยบานเลย ไม่นับถึงเงินค่าบำรุงรักษาและค่าซ่อม

เมื่อพิจารณาแล้วคิดว่าเพื่อนคุณยังไม่มีความพร้อมพอ เพราะถ้าพร้อมคงไปที่รถยุโรปมือหนึ่งแล้ว

ถ้าเป็นกรณีนี้คงเลือกรถญี่ปุ่น D segment และไม่มีความจำเป็นต้องเป็นตัว top ด้วยครับ
Last id: despinaauto
2003-ACCORD 3.0 gen 7(2008 sold)
2006-CIVIC FD 1.8(2012 sold)
2008-ACCORD 2.4 gen 8(2013 sold)
2012-E250 CGI
2013-520i F10
2013-E200 coupe sport facelift
2014-528i F10 lci M Sport
2014-320d F30 upgrade m performance power

• Newbie
  • *
ส่ง link หน้านี้ให้เพื่อนดูแล้วครับ อ่านความเห็นทุกข้อความแล้วชื่นใจแทนครับ  :)

• Newbie
  • *
เพื่อนฝากมาถามครับ ระหว่าง   accord hybrid  กับ  e250 CDI รถศูนย์ mb thai มือสอง ปี 2012 เลือกอะไรดีครับ

ออฟไลน์ noszilla

• Newbie
  • *
เพื่อนฝากมาถามครับ ระหว่าง   accord hybrid  กับ  e250 CDI รถศูนย์ mb thai มือสอง ปี 2012 เลือกอะไรดีครับ

ถ้าตามนี้ผมเลือก acc hy ครับ

ออฟไลน์ Red Bicycle

ดูแล้วตอนนี้ใช้ Camry หรือ Accord ตัว Top ไปก่อนน่าจะสบายตัวกว่านะครับ

ถ้าสถานการณ์ผ่อนคลายสบายๆจนไม่ต้องคิดจุกจิกก็ค่อยเอา MB , BMW ป้ายแดงไปเลยอีกทีก็ได้ครับ

ฮาๆเข้าใจครับจุดนี้ผมว่าปัญหาโลกแตกของหลายท่านจริงๆ ผมก็ผ่านจุดนี้มาเหมือนกัน

ผมเอาสบายใจก่อนครับ จะได้ใช้รถอย่างมีความสุข รถใช้ไปก็รักมันทุกคันแหละครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 14, 2015, 17:09:57 โดย Red Bicycle »

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
ถ้าเป็นผมเลือกรถยุโรปนะครับ จากประสบการณ์ขับเบนซ์ c180 อายุ 14 ปีไปต่างจังหวัด เทียบกับที่เคยนั่ง Accord Camry อายุ 5-6 ปี แล้ว เบนซ์สบายและสมรรถนะช่วงล่างดีกว่ามาก ตัดเรื่องภาพลักษณ์ออกไปแล้วนะครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ pongsakorn11

เป็นผมคงข้อ 3,4. อะคับ ขับเเบบสบายใจใช้ได้เป็น10ปี

ออฟไลน์ Nikle_pk

ผมพอแล้วรถยุโรป รถดีแต่ก็ไม่ถึงกับทิ้งกันไม่เห็นฝุ่น
แต่ราคาต่างกัน 2 เท่า งานนี้เชียร์ ญี่ปุ่นมือหนึ่ง มากกว่าครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
มีอู่ประจำไว้ใจได้ไหม ถ้ามี ยุโรปมือสอง ขับขี่ดีกว่าแน่นอน
ถ้าไม่มี ไม่ชอบการซ่อมรถ ใช้รถคันเดียว ไปมือ 1ยุ่นดีกว่าครับ

ส่วนตัวผมใช้ยุโรปมือสองนะครับ รู้สึกคุ้มค่ามากๆ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

ออฟไลน์ boneshiro

• M Power Addicted
ยุโรปมือสองไม่ได้น่ากลัวอะไรเลย ซึ่งจริงๆป้ายแดงหรือมือสอง โอกาสซวยเจอรถไม่ดีก็มีเหมือนๆกัน
แต่ป้ายแดงเจอรถdefect จะปวดใจกว่าเยอะ acc hybrid camry hybrid เสึยแล้วซ่อมถูกกว่าบีเอ็ม แน่ใจหรอครับ

ถ้ารู้จักหาขัอมูล benz bm มือสองไม่ได้น่ากลัวเลย
ส่วนคำถามว่า e250 cdi น่าเล่นมั้ย น่าเล่นถ้าไม่ใช่รถเกรย์ครับ เพราะไม่รุ้ว่ารถคันนั้นตัองเติมยูโร 5 มั้ย
เสี่ยงเครื่องพังได้ จะให้ดีเล่นเบนซินปลอดภัยกว่าครับ
M power Thailand
M5 e60 V10

ออฟไลน์ SETTHASART

• รักชาติ ไม่คลั่งชาติ
ไม่ลองเขยิบไปเล็กซัสมือหนึ่งเหรอครับ

ออฟไลน์ g_abac

• Full Member
ไม่ลองเขยิบไปเล็กซัสมือหนึ่งเหรอครับ

Lexus มือหนึ่ง ราคาดุกว่ารถ BMW กับ Mercedes อีกนะฮะ
2008  Lexus IS250 Premium
2014  E300 Bluetec Hybrid AMG (W212)
2015  ActiveHybrid 5 M Sport (F10 LCI)
2020  E220d Sport (W213)
2020  X5 xDrive 30d M Sport (G05)

ออฟไลน์ AkE

ได้ทั้งคู่แต่ถ้าเป็นผมๆเอา japan มือ1 ครับแต่ในโจทย์ รถยังใหม่ 2012 ก้น่าสนใจครับ

ออฟไลน์ H.

เคยมีคนถามหลายคนละ แต่โจทย์นี้ ผมเลือกมือ 1 แบบไม่คิดอะไรมากครับในแง่ความคุ้มค่าต่อสิ่งที่จ่าย ช่วงล่างไม่แย่ การขับขี่ไม่แย่ จริงๆก็ต่างกันนิดๆหน่อยๆ
ถ้าไม่จับผิดมันจริงๆ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นต้องถามย้อนกลับไปว่าเขาต้องการอะไร รถที่เป็นรถ โดยสารได้ดี ขับขี่ปลอดภัย ให้ลูกและครอบครัวนั่งไม่คิดอะไรมาก ก็มือ 1 รถญี่ปุ่น

แต่ถ้าต้องการภาพลักษณ์ที่ดี การขับขี่ที่ดีกว่าแบบจับผิดได้ แบรนด์ งานดีไซต์เอกลักษณ์ ขับเคลื่อนล้อหลัง
โดยแลกกับพื้นที่โดยสารนิดหน่อยและความเสี่ยงของการดูแลรักษา และมีความรู้ในการหาอู่หรือเข้าใจระบบมัน ก็ไปมือ 2 ยุโรป
H.

jomyoot

• บุคคลทั่วไป
สำหรับผม ผมเลือกD-Segment ครับ ชอบความกว้างขวางเอาไว้ก่อนสำหรับผมนะ

แต่ที่อ่านๆมา ใจไป BMW BENZ แล้ว เลือกเอาที่อยากได้จะดีกว่าครับ หากไม่ลอง แล้วจะรู้ได้ยังไงครับ

ถ้าดีและชอบก็เป็นรางวัลชีวิตไป ถ้าใช้แล้วแย่มีปัญหาก็ให้เป็นประสบการณ์ชีวิตไปครับ

ถ้าเลือกในสิ่งที่มันขัดใจหรือไม่ได้ชอบ สักวันยังไงก็ต้องค้นหาในสิ่งที่เราชอบอยุ่ดีครับ

ออฟไลน์ simcity

โจทย์นี้ขอเลือกยุโรปมือสองครับ

รถปี 2012. ยังไม่ช้ำมากเท่าไหร่ ยิ่ง 520D น่าจะยังอยู่ใน BSI

ซื้อมาใช้ซัก 3 ปี แล้วขายต่อ ผมว่า  ยังได้ล้านต้น - ล้านกลางๆ

แต่ถ้าซื้อรถใช้ยาวๆ เป็น 10 ปี เลือก D seg มือ 1 สบายใจกว่าครับ

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ไม่รู้เรื่องรถมาก อย่าใช้รถยุโรปมือสองครับ

ออฟไลน์ reyeshenry

หน้าตา E250 มันเหมือนตกรุ่นไปเลยนะครับ ตั้งแต่ตัว ไมเนอร์ออกมา  หน้าตาแฝดคนละฝาเลย

เปนผม เลือก 520D นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
E250 520d ราคาเกิน2ล้านทั้งนั้นเลยนะครับ อยู่ที่ว่าจะเท่าไหร่ บางคัน 2.2-2.3 ก็มีแต่หายาก

คงเป็นเพราะรถมันยังไม่ตกรุ่นแบบโมเดลเช้น ถ้าตัวใหม่มาก็ลงอีกเยอะ

ส่วนตัวคิดว่า Dsegไม่ต้องท็อปก็ได้ครับ ตัวล่างหรือกลางก็พอ ภาพลักษณ์เหมือนกันสำหรับคนทั่วๆไป

ออฟไลน์ wsonpee

ถ้ามีตัวเลือก BM benz เข้ามาแสดงว่าเค้าอยากได้รถยุโรปครับ