ผู้เขียน หัวข้อ: ขนาดของล้อมีผลต่อความนุ่มนวลของตัวรถมั้ยครับ  (อ่าน 6732 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sammy_

• Hero Member
สวัสดีครับ
ก่อนหน้านี้ผมไปทดลองขับ Sylphy แล้วก็ต่อด้วย Pulsar พอขับทั้ง 2 คันเสร็จรู้สึกว่า Sylphy นุ่มกว่า Pulsar พอสมควร Sylphy ซับแรงกระแทกจากพื้นถนนได้ดีกว่า ทำให้รู้สึกว่านุ่มขับสบาย ส่วน Pulsar จะออกแนวแข็งหน่อยตึงตัง แต่มันใจกว่าเวลาเปลี่ยนเลน์แบบแรงๆ หรือเข้าโค้งที่ความเร็ว ผมไม่แน่ใจว่าที่ Sylphy นุ่มกว่าเพราะล้อขอบ 16 หรือเปล่าหรือว่า Nissan ปรับช่วงล่างให้ต่างกัน

สมมุดว่ารถยนต์รุ่นรุ่นเดี๋ยวกัน เช่น Sylphy รุ่น TOP (เมืองนอก) ที่ใส่ล้อของ 17 กับรุ่นธรรมดา ที่ใส่ล้อขอบ 16 ความนุ่มจะต่างกันมั้ยครับ หรือ LancerEX ขอบ 18 กับ ขอบ 16 ความนุ่มจะต่างกันมั้ยครับ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ต่างกัน 100% ครับ
อย่างผมขับ City ล้อ 15กับ 16 ก็ต่างกันเหมือนกัน
ล้อ 16 ยางแก้มเตี้ย กระเทือนกว่า แต่ขับเร็วๆ เล่นโค้งดีกว่า
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ localgame

ล้อกับยางมีผลครับ ล้อเล็กปกติจะใส่ยางใหญ่จะได้ความนุ่มนวลที่ดีกว่าแต่เวลาขับใช้ความเร็วสูงตัวรถจะเกาะถนนน้อยกว่า ล้อใหญ่ใส่ยางเล็กก็แข็งแต่ได้เรื่องเกาะถนน

ออฟไลน์ MystogaN

ต่างมากๆ ครับ

ออฟไลน์ jose

• Jr. Member
  • **
ต่างครับล้อเล็กกว่าแก้มยางหนาซับแรงกระแทกได้ดีกว่า ส่วนล้อใหญ่กว่าแก้มยางน้อยกว่าเวลาเข้าโค้งไม่ยวบยาบดูมั่นคงกว่า

ออฟไลน์ HYDE--

มีแน่นอนครับ เพราะล้อเล็ก ยางแก้มหนากว่า จึงทำให้นุ่มกว่า ล้อใหญ่ ยางแก้มบางกว่า จึงแข็งกว่า แต่ก็เข้าโค้งได้ดีกว่า
ทั้งนี้ขึ้นกับ ประเภทของยางด้วยครับ และยังมีอีกหลายๆปัจจัยเลยครับ ไม่ใช่แค่เรื่องยาง รถยุโรปหลายๆรุ่น ไส่ล้อ 19-20 นิ้ว ยางบางนิดเดียว แต่ก็ยังขับขี่นุ่มนวลได้
รถญี่ปุ่นบางรุ่น ใช้ล้อเล็ก ยางแก้มหนา แต่ก็ยังกระด้างอยู่ดี

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
Pulsar พวงมาลัยระยะฟรีกว้างมากขับแล้วไม่ค่อยมั่นใจ (ใครคิดเหมือนผมบ้างครับ)

ออฟไลน์ maxzerker

• Full Member
ต่างมากๆ ครับ Jazz V-AT ที่เขาว่าแข็ง ล้อขอบ 15" นิ้วดูนิ่มไปเลย
ถ้าเทียบกับ Swift GLX ขอบ 16" สะเทือนกว่ากันเห็นๆ

popdemonic

• บุคคลทั่วไป
1.ความสูงของแก้มยาง
2.น้ำหนักวงล้อที่มากขึ้น ส่งผลกับunsprung weight ที่มากขึ้น

ออฟไลน์ okcomputer

• Full Member
มีผลมากครับ ผมเคยใช้ 225/55/16 เปลี่ยนมาเป็น 235/40/18 กระด้างมากกว่า ครับ แต่กระฉับขึ้นมากครับ

จะขับสบายรึจะหล่อ ต้องเลือกเอาครับ...

ออฟไลน์ AkE

มีผลแน่นอนคับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
มีผลครับ

ขนาดล้อ ขนาดยาง หนาบาง

ออฟไลน์ YenChar

ขนาดล้อต่างกัน 1 นิ้ว
ให้ลดความหนาของซีรี่ห์ยางลง 5-10%
เพิ่มหน้ากว้างของยาง 10 เซน

ลองคิดว่า ล้อเดิม 195/60/15 >>> แก้มยาง หนา 117 มิล
ล้อใหม่ ต้องเป็น 205/55/16 >>> แก้มยางหนา 112.75 มิล
สำหรับรถเล็ก อาจจะต้องลดแก้มยาง 10% เป็น 205/50/16 >> แก้มยางหนา 102.5 มิล
เพราะลดแค่ 5% มีโอกาศครูดกับซุ้มล้อ

คุณคิดว่า แก้มยางที่บางลง เฉลี่ยที่ 6-8 มิลลิเมตร ทำให้รถแข็งขึ้นมั้ย
คำตอบคือ แข็งขึ้นครับ ที่ 6-8 มิล ยางซับแรงกระแทกได้ ช่วยบรรเทาไปได้เล็กน้อย
แต่ในทางกลับกัน แก้มยาง 6-8 มิล ก็ทำให้เกิดการบิดตัวของแก้มยางได้เหมือนกัน

ออฟไลน์ นครอัญมณี

• นครอัญมณี
ตรรกพื้นๆ หน่ะ

ควร ดูที่ระยะห่างของขอบล้อกระทะ กับ พื้นถนน เป็นหลักครับ
ยิ่งห่างมาก ก็ยิ่งนุ่ม แต่ทรงตัวไม่ดี

ตัวอย่าง
การทรงตัวขณะเดินบนที่นอน ที่มีความหนาต่างกัน
รักรถมาก
รักครอบครัวมากกว่า
รักชาติ-ศาสน์-กษัตริย์มากที่สุด