ผู้เขียน หัวข้อ: เปลี่ยนเบ้าโช้ค เพลา2ข้าง โช้คหน้าอีกคู่ รวมค่าตรวจเช็ครถต่างๆ 2หมื่น ถือว่าปกติหรือไม่คร  (อ่าน 13973 ครั้ง)

ออฟไลน์ Real_Time

• Jr. Member
  • **
พอดีวันนี้ผมไปเข้าศูนย์รถ ใช้vios รุ่นเก่า พอข่างตรวจเช็คทุกอย่างเสร็จก็มารายงานว่า ต้องมีการเปลี่ยนเบ้าโช้คซึ่งผมไม่แน่ใจว่ากี่ข้างคับน่าจะ2ข้าง เปลี่ยนเพลาทั้ง2ข้าง และนัดไปเอาตอนเย็นๆ แต่เมื่อใกล้เวลานัดกลับมีสายจากศูนย์โทรเข้ามาว่าต้องเปลี่ยนโช้ค2ข้าง ด้านหน้าเพิ่มอีก ผมสอบถามกลับไปถึงสาเหตุว่าทำไมต้องเปลี่ยน ได้คำตอบว่าเบ้าโช้คแตก โช้คเสื่อมสภาพ เพลาชำรุด รถขับไม่นิ่มดูแข็งๆ หน่วงๆ ต้องเปลี่ยนอย่างเร่งด่วนไม่งั้นขับไม่ได้ ทั้งผู้รับรถก็พยามคยั้นคยอให้เปลี่ยนจังเลยครับ เชียร์แบบออกหน้าออกตา ไม่รู้ว่าได้เปอร์เซ็นต์รึเปล่า และรถผมได้เคยเปลี่ยนโช่คหลังมาคร้้งนึงแล้วแต่พนักงานบอกไม่เคยขึ้นในระบบว่าเปลี่ยนแล้ว สุดท้ายบอกว่าโช้คหลังยังสภาพดีอยู่(ผมนึกในใจ จะเอาโช้คหลังอีกเรอะ) แม่ะวันนี้ผมโดนชุดใหญ่ เบ็ดเสร็จก็2หมื่น เลยอยากทราบราคาตามนี้ครับว่าปกติใช่มั้ยเอ่ย เพราะว่ามีรวมค่าแรงค่าตรวจเช็คสภาพรถที่ศูนย์นัดอยู่แล้วน่ะครับราวๆ3พันได้
สิ่งที่ผมข้องใจอยากระบาขให้ฟังคือ
1.เรื่องราคาว่ามันปกติใช่รึเปล่า หรือโดนต้ม
2.คนที่รับเรื่องรถ ทำไมถึงคยั้นคยอเชียร์ให้ทำแบบออกหน้าออกตา ประมาณว่า นะนะพี่ ทำนะ ทำเถอะ เดี๋ยวหนูจัดการให้
3.ก่อนเอาเข้าศูนย์ผมใช้รถทุกวันระยะทางจากบางนาไป ปากเกร็ด ไม่รู้สึกถึงอาการอะไรที่เปลี่ยนแปลงไปแต่อย่างใด ก็ขับได้ตามปกติ แถมล่าสุดก็ยังไปราชบุรี และอุตรดิต มาครับนั่งไปรวมคนขับ5คนประกอบกับสัมภาระอีกจำนวนหนึ่ง พร้อมทั้งแก๊ซlpgหลังรถ
4.หรือที่เปลี่ยนเพราะมันถึงเวลาของมันที่ต้องเปลี่ยนครับ รถคันนี้ราวสิบปีได้ แต่เข้าศูนย์ตลอดไม่เคยขาดนะครับ และได้ปรับเปลี่ยน ซ่อมแซมบำรุงมาโดยตลอด แต่ครั้งนี้มันหนักหน่วงจริงๆ ประกอบกับความรู้สึกของผมซึ่งเป็นคนใช้รถ แต่ไม่รู้สึกอะไรเลยว่ารถมีปัญช่วงล่าง แม้กระทั่งคุณแม่ของผมซึ่งก็นั่งรถไปกับผมด้วยกันยังไม่รู้สึกอะไรเลยจริงๆครับ
ปล.ผมยังมึนๆงงๆอยู่ครับ ใครชี้แจงอะไรหรือพอตอบอะไรได้ก็ตามสะดวกครับ ผมแค่อยากสอบถามบ้าง ระบายให้ฟังบ้างครับ พอดีผมเพิ่งจะใช้รถใช้ถนน ไม่มีความรู้เรื่องอะไหล่ยนต์ อะไรเท่าไหร่ครับ

ออฟไลน์ samgler

• Full Member
มันเแพงตรงเพลาขับละครับ ถ้าของแท้จะแพงมากๆ

ปกติ เขาจะเปลี่ยนเฉพาะหัวที่มันเสีย ถ้าเสียตัวนอก ก็เปลี่ยนอันนอก ถ้าเสียตัวใน ก็เปลี่ยนอันใน
แต่ที่ 0 เขาจะจับเปลี่ยนทั้งเส้นเลย (หัวนอก+แกนกลาง+หัวใน)

ส่วนตัวผมว่าหัวเพลาขับไม่จำเป็นต้องใช้ของแท้ ให้ใช้ของเทียบก็พอ
เพราะว่าไม่ว่าจะซื้อของแท้หรือของเทพ แพงขนาดไหน ถ้าไม่ดูยางหุ้มเพลา ปล่อยให้มันขาด ดินเข้าไปข้างใน ก็พังอยู่ดี

อ้อ อีกนิดนึง หัวเพลาขับนี่เขาจะเปลี่ยน เมื่อ "เลี่ยวแล้วดัง" ครับ เพราะนั่นหมายถึงว่าหัวเพลาขับ นอก หรือ ใน ของท่าน ลูกปืนแตกแล้ว

แต่ถ้าไม่มีอาการอะไร แต่ไปเปลี่ยนทั้งเส้น ก็คงเพราะทำเป้าขายอะไหล่ละครับ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

• Hero Member
1. ราคานี้ น่าจะโดนเพลาขับแค่ข้างเดียว เส้นละหมื่นหกมั้ง ถ้าจำไม่ผิด (ซ้าย-ขวา ยาวไม่เท่ากัน ใช้ part คนละเบอร์)
เบ้าโช๊คอันละ 5-6 ร้อย .. โช๊คหน้า ต้นละ พันกลางๆ

2. พนักงานพวกนี้ได้ค่าคอมหรอเปล่า ผมไม่ทราบ
แต่ถ้ามันพังจริงๆ ก็สมควรเปลี่ยนครับ ส่วนจะเปลี่ยนแบบไหน มันก็อีกเรื่อง

จริงๆ ถ้ามีปัญหาเป็นที่หัวนอก ก็เปลี่ยนอะไหล่เทียมได้ครับ
ซึ่งคุณภาพมันจะไม่ค่อยทนทานเท่าไหร่
ส่วนเพลาหัวใน ไม่มีอะไหล่เทียมครับ ฉะนั้น ถ้าพังก็ต้องเปลี่ยนยกเส้น

3. ส่วนมากระยะเริ่มต้น มันจะแค่ขาด จาระบีทะลักก่อน
แบบนี้มันเบิกชุดซ่อมยางหุ้มเพลาได้
ถ้าปล่อยไปนานๆ ฝุ่น ทราย เข้า ดังเมื่อไหร่แล้ว ก็ต้องเปลี่ยนหัว
ส่วนเรื่องเสียงที่ดังนั้น ถ้าอาการหนัก บางทีมันก็ได้ยินชัด 
แต่..บางครั้งนั่งอยู่ในรถ ก็ไม่ได้ยินเหมือนกัน
ต้องอาศัยว่า มีคนอยู่ข้างนอก แล้วลองฟังเปิดกระจก หักเลี้ยว ช่วยกันฟังเสียงดู จึงจะได้ยิน

4. ถ้าวิ่งแสนกว่า ก็ใช้คุ้มแล้วละครับ
ยังดีที่ VIOS รุ่นนี้อะไหล่ถูก เลยไม่อ่วมเท่าไหร่ 555  ;D

^^

ขอแย้งนิดนึงครับ หัวเพลาขับหัวใน Vios ก็มีอะไหล่เทียบนะครับ ราคา 1,xxx บาท
ส่วนเพลาขับทั้งเส้น Vios ก็มีอะไหล่เทียบครับ ราคา 3,xxx บาทครับ (L-R ราคาพอๆ กันครับ)

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

^^

ขอแย้งนิดนึงครับ หัวเพลาขับหัวใน Vios ก็มีอะไหล่เทียบนะครับ ราคา 1,xxx บาท
ส่วนเพลาขับทั้งเส้น Vios ก็มีอะไหล่เทียบครับ ราคา 3,xxx บาทครับ (L-R ราคาพอๆ กันครับ)

NCP 42 หัวในมีของใหม่ด้วยหรอ  ::)
แล้วตัวทั้งเส้นที่ว่าราคา 3 พัน ของบิ้วหรือเปล่าครับ

ถ้าไม่ใช่.. งั้นผมรบกวนขอ ชื่อยี่ห้อ เพลาขับหัวใน และ ก็เพลาขับทั้งเส้น (แบบมี ABS นะครับ)

พอดีเพิ่งซื้อมาให้เพื่อนครับ Vios มีทั้งหมด 2 รุ่น
คือรุ่นเก่า กับรุ่นใหม่ (ok ยาริส) ถ้ามี ABS ก็เพิ่มอีก 200-500 บาท
ผมซื้อยกเส้นที่ดงร้านอะไหล่แถววรจักรครับ ชื่อร้านจำไม่ได้แล้ว ส่วนยี่ห้อเห็นมีให้เลือกทั้ง NTN, G?? และ E1 ครับ
ทางร้านบอกว่าเป็นของ เกาหลี หรือ T/W แต่ผมว่า China ครับ 55555

ส่วนหัวใน ผมไม่เห็นของแต่ทางร้านบอกว่าราคาเกือบ 2,000 บาท เพื่อนเลยเอายกเส้นครับ (อาจจะเป็นมุขของทางร้านที่จะขายยกเส้นก็ได้นะครับ เลยบอกว่าหัวในราคาแพงเกือบทั้งเส้นเลย เอาทั้งเส้นดีกว่า เปลี่ยนก็ง่าย อะไรทำนองนี้)

อ้อ พวกนี้มีรับประกันด้วยนะครับ 3-9 เดือน แล้วแต่ยี่ห้อและร้านที่ขาย แต่อย่างที่ผมบอกละครับ
ถ้ายางหุ้มเพลาไม่ขาด ก็ไม่มีทางเสียครับ

ออฟไลน์ DEAR[^,^]

• Sr. Member
จริงๆเจ้าของรถน่าจะรู้ว่ารถตัวเองผิดปกติอย่างไร ถ้าช่างล่างเบ้าโช๊คอะไรพวกนี้อาการมันออกง่ายนะครับผมว่า อย่างน้อยทางขรุขระก็ต้องกุกๆกักๆแล้ว ถ้ามั่นใจว่ารถยังอยู่ในสภาพที่ปกติจริง ลองให้ช่างทดสอบให้ดูชี้ให้ดูแบบชัดเจนว่าจุดไหนมีปัญหาจริง จะได้สบายใจในระดับนึงว่าไม่โดนฟัน แต่ถ้าเป็นผมถ้าเจ้าหน้าที่แจ้งรายละเอียดมา ผมจะรับฟังไว้แล้วขอเอารถออกมาก่อนแล้วลองวิ่งดูเปรียบเทียบอาการระหว่างก่อน กับ หลัง เอาเข้าบริการว่าแตกต่างอย่างไร เพราะอย่างของผมเคยเจอก่อนเอารถเข้าไปเช็คปกติดีช่วงล่างปกติ ไม่มีเสียงอะไร ช่วงล่างไม่แข็ง แต่พอเอาออกมาอาการมาทั้งหมดเลย ทั้งแข็ง ทั้งมีเสียง แต่ทางศูนย์บริการก็ได้แก้ไขเปลี่ยนอะไหล่ให้เรียบร้อยครับ

ออฟไลน์ Real_Time

• Jr. Member
  • **
ขอบคุณครับสำหรับความคิดเห็นทุกท่าน

ออฟไลน์ YAmodels

เพลาขับนี่ถ้ายางไม่ขาดก็แทบจะไม่เสียเลย
อย่างของผมใช้แต่เพลาเซียงกง หัวในไม่เคยเสียเลย
ใช้ได้ไม่น้อยกว่า2ปี(50000กม) ในแต่ละชุดเปลี่ยนทีนึงก็2000บาท
 มีแต่หัวนอกที่เลี้ยวกลับรถและขึ้นตึกจอดทุกวัน หัวนอกซ้ายจะไปก่อน

ออฟไลน์ Supernova

• Newbie
  • *
แน่ใจว่าได้เพลาขับ2ข้างนะครับ เพราะข้างนึงก็หมื่นกว่าแล้ว น้องผมเคยโดนยางหุ้มเพลาตัวนอกไปข้างละ 3พัน ของศูนย์น่ะครับ สงสัยเดินทางมาไกล
ถ้าข้างนอกไม่กี่ร้อยเอง