ผู้เขียน หัวข้อ: CP เอาจริง เตรียมเปิดโรงงานประกอบ MG ในไทยแล้วครับ  (อ่าน 18201 ครั้ง)

ออฟไลน์ XyteBlaster

• Hero Member
Re: CP เอาจริง เตรียมเปิดโรงงานประกอบ MG ในไทยแล้วครับ
« ตอบกลับ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 18:45:19 »
เก็บสแตมป์รอ ;D ;D ;D

สะสมแสตมป์ แลกรถ 555

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
Re: CP เอาจริง เตรียมเปิดโรงงานประกอบ MG ในไทยแล้วครับ
« ตอบกลับ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 18:54:58 »
อนาคตอาจจะมีสายการบิน CP(แต่ไม่ใช่เจ้าเดียวกะคาเธ่ย์แปซิฟิก) สายการเดินเรือสมุทร, สวนสนุกCP, และอื่นๆอีกตามมาก็ได้นะ เพราะเงินมีเป็นโกดังๆ

ต่อไปคงเป็นเหมือน Lotte ที่เกาหลี มีตั้งแต่ห้าง ยันสวนสนุก
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ dusitmon123

• Sr. Member
« ตอบกลับ #32 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 19:03:46 »
มอเตอร์ไซค์มีแล้วครับ แบรนด์ Tiger ไงครับ

ตอนนี้กำลังสร้างศูนย์อบรมพนักงานขนาดยักษ์ที่โคราช

กำลังจะทำโรงพยาบาลอีกมั้งครับ

ออฟไลน์ fhasociety

« ตอบกลับ #33 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 19:11:36 »
ถ้าเป็นแบบนี้ ไม่ว่าจะเป็นด้านไหน ๆ CP มีโอกาสผูกขาดเอาง่าย ๆ เลยนะ

สั่งอะไหล่รถผ่าน 7-11 เข้าเซอร์วิสที่แม็กโคร ไม่อยากจะคิดเลย มันยิ่งกว่า one stop service อีกอ่า ;D

ปล. ซื้อรถยนต์ 1 คัน ได้แสตมป์กี่ดวงค่ะ ;D :D
ทุกวันนี้ ผม ทำงาน เก็บเงิน แต่ง..................รถ

เขตจำกัดความเร็ว 10 แก้วต่อชั่วโมง

ออฟไลน์ nok

« ตอบกลับ #34 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 19:43:35 »
มันน่าติดตามมากๆๆๆๆ

ออฟไลน์ toffysoft

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #35 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 19:44:21 »
รับ MG6 เพิ่มมั้ยคะ

ออฟไลน์ Nlight

• พิมพ์ผิดประจำ
« ตอบกลับ #36 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 20:34:52 »
CP ไม่ใช่บริษัทที่ตัดสินใจทำอะไรไม่เคยพลาดนะครับ ผมว่ารอดูต่อไปยาวๆดีกว่า

ออฟไลน์ Mike

Re: CP เอาจริง เตรียมเปิดโรงงานประกอบ MG ในไทยŬ
« ตอบกลับ #37 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 20:40:46 »
อนาคตอาจจะมีสายการบิน CP(แต่ไม่ใช่เจ้าเดียวกะคาเธ่ย์แปซิฟิก) สายการเดินเรือสมุทร, สวนสนุกCP, และอื่นๆอีกตามมาก็ได้นะ เพราะเงินมีเป็นโกดังๆ

ต่อไปคงเป็นเหมือน Lotte ที่เกาหลี มีตั้งแต่ห้าง ยันสวนสนุก

Lotte มีคู่แข่งที่สำคัญคือ Gs และ Cj ตอนนี้ Gs ที่เกาหลี สหยายปีก จับมือกับ truevisions ออกมาเป็น TrueGs ฮาฮ่า บริษัทผมเอง

และ Cj จับมือกับ Grammy ออกมาเป็น GCj

ปล. Gs ยังมีธุรกิจ Oil & Gas ที่ระยองอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 16, 2013, 20:49:25 โดย Mike »
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ Disk™

• High Society Sallon Gallery
« ตอบกลับ #38 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 08:27:42 »
ผมว่ายาก
User Review : ฟิล์มเซรามิค SolarFX (รีวิวแรกของผมครับ)
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=53654.0

User Review : Remap ECU Toyota Fortuner ที่ ECU Thailand by RPT
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=71384.0

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #39 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:19:04 »
เก็บสแตมป์รอ ;D ;D ;D

55555555555555555555555555555555555555555555555555

หมอ ก็คิดได้!

--------------------------------

MG อยากมาเมืองไทย และมันจะมี SUV มาด้วย

MG โชคดีว่ามี Brand Herritage เก่าที่ดีพอสมควรในหมู่คนรุ่นปู่ย่าตายาย
แต่ ส่วนใหญ่ ก็ล้มหายตายจากโลกนี้ไปพอสมควรแล้ว และการกลับมา
ในมาดแบรนด์จีน คราวนี้ บอกเลยว่า ไม่ง่าย....

หลายคนเห็นโอกาส แต่ผมไม่เชื่ออย่างนั้น

การซื้อรถของคนส่วนใหญ่ ความน่าเชื่อถือหนะสำคัญ

ต่อให้ผู้นำเข้าในบ้านเราดี แต่ถ้าแบรนด์เมืองนอกมันมีปัญหา ก็พากันเจ๊งบ๊งได้่
ต่อให้แบรนด์เมืองนอกดี แต่ผู้จำหน่ายบ้านเรา เฮงซวย ก็เจ๊งบ๊งได้

ศูนย์บริการ...มีจำนวนเยอะไปก็เท่านั้น ถ้าช่างไม่เก่งจริง และไม่รัก หรือไม่อินกับแบรนด์นั้นจริงๆ อยู่ลำบาก

ตลาดรถเมืองไทย มันไม่ง่ายเหมือนอย่างที่ทุกคนคิด!

แต่ถ้าเข้ามา ก็ดีครับ มีตัวเลือกใหม่ๆมากขึ้นอีกนิดนึง

ออฟไลน์ XL_SiZe

« ตอบกลับ #40 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:36:16 »
การเลือก MG ของ CP นั้น ผมมองว่าถูกต้อง
ดีกว่าการเลือกแบรนด์ติดหู ค่าแบรนด์สูงไป CP จะไม่สามารถควบคุมหลาย ๆ อย่างหรือต่อรองอะไร ๆ กับผู้ผลิตได้

ผมมองว่า CP ไม่น่ามีส่วนร่วมเกี่ยวกับตัวรถมากนัก จะมาเน้นตรงการบริการ การตลาด สร้างความเชื่อมั่นให้คนซื้อ ให้เห็นตัวรถมีค่าสูงกว่าที่เป็นจริงให้มาก ๆ
เรื่องการจัดการสิ่งเหล่านี้ CP แทบจะเป็นเบอร์หนึ่งของไทยอยู่แล้ว

ส่วนศูนย์บริการ โชว์รูม ถ้าเป็นผม ผมจะเลือกสร้างที่แม็คโคร โลตัสในบริเวณเดียวกันไปเลย ไม่ต้องหาที่เพิ่ม
มันจะเป็นศูนย์กลางทั้งซื้อรถ ซื้อประกัน (โลตัสก็มีขายอยู่) แถมผู้ซื้อยังได้เดินช๊อปของ โลตัสไปด้วย
ครบวงจร ๆ ๆ จริง ๆ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #41 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:40:57 »
หวังจะให้รัฐสนับสนุนแล้ว CP เปิดแบรนด์ เองน่าจะดีกว่า

เพราะทำแบบนี้ก็ไม่ต่างอะไรกับ ค่ายรถอื่นๆที่ดูเหมือนกับ เปิดประตู ต่างชาติตีหัว

::)
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ H3T

« ตอบกลับ #42 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 12:20:35 »
 คุณ jimmy ไกด์มาเรื่อง SUV จะมีจำหน่ายด้วย
   น่าจะเป็น BUV (baby suv) รุ่น CS หรือเปล่า ซึ่งน่าสนใจมาก ที่สำคัญรถแนว BUV แทรนด์นี้กำลังมาเลย
   Ford Ecosport
   Nissan Juke
   Honda Buv
   MG CS

ตัวรถมีศูนย์พัฒนาในเบอร์มิงแฮม คุณภาพวัสดุอาจจะลดลงบ้างเมื่อขายในบ้านเราหรือในจีนก็ตาม แต่วิศวะกรรมโดยรวมผมยังให้เครดิตคนยุโรปอยู่พอสมควรครับ
   แต่จะมาเมื่อไหร่ครับ เพราะปีแรกจะมีแค่ 3 รุ่น คือ 3 , 5 , 6 ผมจะรอครับ มาเมื่อไหร่ได้เจอกันแน่

ออฟไลน์ mypop

• Full Member
« ตอบกลับ #43 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 17:00:29 »
ไม่ง่าย และเหนือย

แต่ขอเชียร์ CP ในฐานะบริษัทฯคนไทยที่ลงทุนด้านยานยนต์หละครับ

ออฟไลน์ beermix

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #44 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 18:45:54 »
คิดว่าถ้าทำราคาดีๆอาจจะได้ตลาดล่างได้ครับ คิดว่าคงมาแย่ง พวก proton sangyong ได้อยู่ แต่จะกี่คันนี่สิ

ส่วนเรื่อง บริการหลังการขาย กับ ความน่าเชื่อถือ คิดว่าอีกสักพักใหญ่ (3-5 ปีขึ้น)กว่าจะมี ศูนย์บริการ ที่รองรับ

แต่ไม่แน่นะครับ อาจจะมีบริการอย่างที่ว่า

เค้าเตอร์เชอร์วิส --> Auto service   

7 catalog --> MG Catalog

แมคโค อาจจะมีหมวดอะไหล่รถ หรือ แปลงเป็นโชว์รูม-ศูนย์บริการ MG ย่อมๆ ในห้าง ก็เป็นได้ครับ

ออฟไลน์ หลวงบอล

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #45 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 14:58:47 »
หางานเสริมให้ AF ได้แล้วสินะ

ความตั้งใจจริงคือ จะเอารถมาโปรโมท AF

ออฟไลน์ Volta

« ตอบกลับ #46 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 22:49:38 »
ลองดูตลาดปราบเซียนสักตั้งครับ CP
สวัสดีทุกๆคนครับ