ผู้เขียน หัวข้อ: ขอปรึกษาปัญหาเรื่องรถครับ  (อ่าน 5714 ครั้ง)

ออฟไลน์ final

• Sr. Member
ขอปรึกษาปัญหาเรื่องรถครับ
« เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 23:34:46 »
คือผมเพิ่งเรียนจบ ทำงานได้เงินเดือนประมาณหมื่นสองพันบาท พี่สาวโตกว่าสองปี ทำงานได้เงินเดือนประมาณหมื่นห้าพันบาท พ่อแม่ไม่ได้ทำงานแล้วครับ

ผมได้รถมาใช้ต่อจากพ่อ เป็น ae111 ตูดเป็ดแปลงเป็นไฮทอล์ค เป็นแท๊กซี่ปลดป้ายแล้ว สภาพก็ไม่ดีเท่าไหร่ครับ วิ่งๆไปบางครั้งก็มีลุ้นบ้างว่าจะได้เข็นรึเปล่า

โดยส่วนตัวแล้วผมชอบรถที่สมรรถนะดีๆ แต่งสวยๆ นั่งสบายเพราะให้พ่อแม่นั่ง เลยชอบ lancer ex ก็รู้ว่ามันเกินตัวแต่ผมอยากได้รถที่มันใหม่ ที่มันเป็นของเราเอง รถมันมีส่วนประกอบยิบย่อยมากมาย ผมก็ไม่รู้ว่าส่วนที่เราไม่รู้มองไม่เห็นนั้น เจ้าของเก่าเคยไปทำอะไรไว้บ้าง

เลยอยากปรึกษาครับว่าควรจะทำไงดี เก็บเงินออกรถใหม่แต่ก็ไม่รู้ว่าเมื่อไหร่จะได้ กับบูรณะคันเก่าเก็บงานไปเรื่อยๆแต่มันจะเหมือนใหม่เลยรึเปล่า หรือเก็บเงินหาซื้อรถมือสอง อาจจะเป็น lancer ex หรือ new lancer ในใจผมชอบอีโวอ่ะ กะแต่งด้วย

ออฟไลน์ kez

• Hero Member
Re: ขอปรึกษาปัญหาเรื่องรถครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 23:48:26 »

มันอยู่ที่อยากจะใช้คันเก่า หรือ จะซื้อคันใหม่

ถ้าจะใช้คันเก่า อะไหล่มีทุกตัว  ถูกด้วย เครื่อง + เกียร์ พร้อมวาง 30000 + -

แต่ถ้าใจอยากจะได้รถใหม่ ก็ดูว่า อยากได้รถ size ไหน และพร้อมจะจ่ายเท่าไหร่

ถ้าจะซื้อมื 2 คำนวนให้ดี ดอก + vat  ราคาอาจจะสูงกว่ารถใหม่ได้     

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 16, 2013, 23:59:46 »
ถ้าดูจากรายได้ ผมคิดว่า น่าจะเอารถเก่ามาเก็บเงินบูรณะไปก่อนครับ เพราะอะไหล่ และค่าดูแลรักษา AE111 มันถูกอยู่แล้ว ถ้าทำให้มันอยู่ในสภาพสัก 80% ได้ ผมว่าก็ OK ครับ  แน่นอนว่าอาจจะมีกินข้าวลิงบ้าง บางครั้ง แต่อย่าลืมว่า รถใหม่ก็ไม่ได้ไม่มีวันเสีย แค่โอกาสมันน้อยกว่ามากเท่านั้นเองครับ แต่รถใหม่ ค่าตัวรถ ค่าใช้จ่ายด้านดูแลรักษา และอื่นๆ มันสูงกว่าขับคันเก่าครับ เพราะรถใหม่ เราซื้อมาแพง เราจะเกิดอาการเห่อ มดไม่ให้ไต่ ไรไม่ให้ตอม ผมกลัวว่า คุณกับพ่อแม่ นั่งสบายจริง แต่สถานะทางการเงินของคุณอาจจะรับไม่ไหวครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 00:28:52 »
เงินเดือนละหมื่นสอง ถ้าซื้อรถใหม่อย่าซื้อแบบเกินตัวเชียวนะครับ เพราะค่าใช้จ่ายยิบย่อย เช่น ค่าประกัน ค่าบำรุงรักษา ค่าน้ำมัน(อันนี้น่าลดจากของเดิม) และอื่นๆ ที่ไม่คาดฝันจะตามมาให้ปวดหัวอีกเยอะเลยครับ

แม้ได้รถแล้วคุณอาจพลาดอะไรไปได้อีกหลายอย่างที่จำเป็นต้องใช้เงินได้นะครับ

ส่วนรถมือสองนี่ตาดีได้ ตาร้ายเสีย ต้องดูเป้นจริงๆ และดอกไม่โหดเกินไป เพราะที่บ้านผมเคยเจอและเข็ดกับเรื่องนี้มาแล้วครับ (สภาพสวย วิ่งดี แต่พอซือใช้ได้ซักพักแล้วปัญหานู่นนี่นั่นเสียไปเรื่อยเลย)

คิดให้ดีๆ ก่อนนะครับ ด้วยความเป็นห่วงจากความจริงใจของผม :)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 06:06:07 »
อย่าพึ่งหาเรื่องใส่ตัวเลยครับ

ความชอบมีกันทุกคน เป็นเรื่องปกติ แต่เราต้องรู้จักประมาณความสามารถของเราด้วย

อนาคตน้องเจริญก้าวหน้าในการงาน รายรับมากขึ้น

ถึงเวลานั้นจะซื้อ EX หรือ รถที่ดีกว่านั้นก็ยังได้

แต่ตอนนี้แนะนำว่าควรออมเงินไว้ก่อนครับ

รายรับมาจากพี่น้อง 2 คน และ มี คุณ พ่อ-แม่ ต้องเลี้ยงดูด้วย

ลำพังรายรับเท่านี้ ถ้าบริหารดีๆ ก็อยู่ได้แบบไม่อึดอัด

แต่ถ้าต้องแบ่งเงินไปผ่อนรถ จ่ายค่าเชื้อเพลิง ค่าบำรุงรักษา ตามที่สมาชิกท่านอื่นๆ ได้บอกไปแล้ว

มันตึงนะครับ .. ในบางราย เผลอๆ ต้องไปยืมคนอื่นมาใช้หนี้ด้วย

ไหนจะต้องแบ่งให้ พ่อ แม่ ใช้อีก

จริงๆ ถ้าอยากให้ พ่อ แม่ นั่งรถใหม่ สบายกาย 

ผมว่าสู้เอาเงินที่จะไปลงกับรถใหม่ แบ่งเป็นเงินให้ท่านใช้จ่ายได้มากขึ้น มีความเป็นอยู่ที่ดีขึ้นดีกว่าไหม ?

เงินอีกส่วน น้องก็เก็บออมเอาไว้ในอนาคต เผื่อฉุกเฉิน หรือ เอาไปลงทุนทำอย่างอื่น จะดีกว่าครับ

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 06:43:20 »
ตามข้างบนครับ ดูแลให้ดี ทนใช้ ผมกว่าจะซื้อรถยนต์ ทำงานถึงอายุ 34 ... ก่อนนั้น มอเตอร์ไไซด์..ส่วนรถที่คุณชอบ มันจะพัฒนาไปตามกาลเวลา และความเปลี่ยนแปลงของรถมันไปตลอดเวลา  (ยิ่งได้รุ่นสุดท้ายยิ่งดีใหญ่) ล้อเล่นครับ

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 07:08:52 »
ตอนนี้น้องต้องเขียมไว้ก่อนครับ อะไรประหยัดได้น้องต้องประหัยดไว้ก่อน
อะไรค่าใช้จ่ายต่ำที่สุดให้น้องเลือกแนวทางนั้นๆครับ อยากให้น้องทำงาน
เก็บเกี่ยวประสบการณ์การทำงานให้มาก ทำงานให้หนัก และเก็บเงินไปด้วยทุกๆเดือน

จากการเก็บเงิน ออมเงินของน้อง จะทำให้น้องเข้าใจความต้องการของน้องเองได้ดีขึ้น มากขึ้น
เข้าใจสถานะแท้ๆในด้านต่างๆเพิ่มมากยิ่งขึ้น  ถ้าหากเก็บเงินไปสักระยะน้องรู้สึกว่ามันช้าหรือมันน้อยจนเกินไป
อาจจะหาวิธีต่างๆที่ทำให้น้องได้รายได้พิเศษเพิ่มขึ้น อาจจะทำในสิ่งที่ชอบแล้วมีรายได้เพิ่มขึ้นด้วย
ก็เป็นสิ่งที่ต้องค้นหากันต่อไป

จากนั้นประสบการณ์ของน้องที่เพิ่มขึ้น เงินออมของน้องที่เพิ่มขึ้นระดับหนึ่ง
พร้อมๆกับการค้นหาตัวเองที่เข้าใจตัวเองมากขึ้น มันมีทั้งทิศทาง มันมีทั้งกำลังและประสบการณ์ที่เพิ่มขึ้น
มันมีวิธีทำตังค์เพิ่มครับ

ทำให้พื้นฐานชีิวิตเราแน่นก่อนครับ ไม่ต้องรีบหารถใหม่
เราใช้เวลาของเราในทุกๆวันอย่างมีเป้าหมาย
แล้วเราหาทางไปยังเป้าหมาย มันอาจจะสำเร็จ บ้างไม่สำเร็จบ้าง
มันต้องเจ็บอย่างมีเป้าหมาย มีปัญหาอย่างมีเป้าหมาย
วัดผลประเมินตัวเอง แล้วเราจะมีความสุขบนเส้นทางความสำเร็จที่เราออกแบบด้วยตัวเอง

เมื่อเวลาที่เหมาะสมน้องจะรู้เองว่า น้องพร้อมสำหรับงบประมาณซื้อรถขนาดไหนอย่างไรครับ
ตอนนี้เป็นช่วงเก็บเกี่ยวประสบการณ์ ค้นหาตัวเอง ค้นหาธุรกิจ ค้นหาความฝันครับ
ไม่ควรทำสิ่งใดที่จะทำให้ฝันของต้วเองเติบโตช้ากว่าที่ควรครับ

ปล.ไม่เกี่ยวเรื่องรถเลย(ง่ะ)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 17, 2013, 07:10:30 โดย redsun »

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 08:25:40 »
ความฝันจะช่วยให้เรามีแรงผลักดันจะทำตามความฝันนั้นๆในเมื่อตอนนี้ยังไม่พร้อมก็ต้องพยายามกันหน่อย รถไม่ใช่ความสุขทุกสิ่งอย่างในชีวิตเราผมเห็นหลายๆคนออกรถมาทั้งที่ยังไม่พร้อมสุดท้ายชีวิตโดยรวมกลับแย่ลงอย่างนี้ไม่คุ้มกันเลย  บูรณะใช้คันเก่าไปก่อนแล้วค่อยขยับขยายไปขยันทำงานอัพประสบการณ์อัพความสามารถอัพเงินเดือนสุดท้ายชีวิตโดยรวมจะอัพขึ้นมาเอง

สมัยแต่ก่อนเริ่มทำงานใหม่ๆต้องส่งน้องเรียนด้วยแค่มอเตอร์ไซด์ผมยังไม่มีปัญญาผ่อนเลยก็ทำงานหาประสบการณ์ไปเรื่อยจนย้ายงานได้อัพเงินเดือนมาค่อนข้งเยอะเลยซื้อมอเตอร์ไซด์ได้คันนึง พอมีแฟนทำให้มีคนช่วยก็ออกสามห่วงปี 95 เก่าๆมาคันนึงมาใช้ ตอนนี้น้องเรียนเอกแต่ได้ทุนทั้งคู่เลยไม่ได้ส่งประกอบกับมีลูกก็เลยออกอัลติสปี 04 มาใช้งานทั้งที่อยากได้รถใหม่มากๆและรายได้โดยรวมของผมมากกว่าคุณ+พี่สาวเกือบเท่าตัวได้ ชีวิตยังมีอะไรอีกเยอะมากกว่ารถแค่คันเดียวเอาให้เหมาะกับสถาณการณ์นั้นๆซะก่อน ความมั่นคงในชีวิตขึ้นอยู่กับพื้นฐานการเงินเยอะมากนะครับ
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออนไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 08:42:46 »
ใครๆ ก็อยากได้รถใหม่มาใช้ สบายใจกว่ากันเยอะ ยิ่งมีคุณพ่อคุณแม่นั่งโดยสารไปด้วย อันนี้เข้าใจความรู้สึกครับ

งั้นลองมามองมุมนี้ดีกว่าครับ อาจจะช่วยได้ คือ

หาสูตรคำนวนครับว่า ในรายรับที่เรามีอยู่ แบ่งมันออกมาเป็นเรื่องๆ ตามลำดับความสำคัญก่อนครับ

เช่น

1.  มีภาระผูกพันอะไรอยู่บ้างที่หนีไม่ได้เลย เช่น ค่าน้ำ ค่าไฟ ค่าโทรศัพท์ เป็นเท่าไหร่ คิดไว้่
2.  มีภาระผ่อนอะไรที่ผูกติดอยู่หนีไม่ออกบ้าง เช่น บ้าน หนี้สินส่วนตัว คิดไว้
3.  มีภาระตามความรับผิดชอบหลักด้วยหรือไม่ เช่น ค่ายา ค่าหมอ ของคนในครอบครัวมีหรือไม่ คิดไว้

หลักๆ 3 เรื่องนี้ หักออกจากรายรับแล้วคุณเหลือเงินเท่าไหร่ ค่าผ่อนรถต่อเดือนนั้นไม่ควรเกิน 40% ของเงินที่คุณเหลือ อันนี้มากสุดแล้วครับ เพราะนอกจากนี้คุณต้องเผื่อค่าน้ำมัน......ค่าเบี้ยประกัน......ค่าบำรุงรักษา ซึ่งหลักง่ายๆของผมคือ ถ้าออกรถใหม่ ต้องเเบ่งเงินออกมาอย่างน้อย 0.5% ต่อเดือนของราคารถที่คุณใช้มาสำรองไว้เป็นค่าใช้จ่ายส่วนนี้ เช่น รถราคา 500,000 บาท เเบ่งไว้ 0.5% เดือนนึงก็ 2,500 บาท ปีละ 30,000 บาท รถราคาขนาดนี้เจอค่าประกันต่อปีเข้าไป ค่าแบตฯ เฉลี่ย 2 ปีกว่า/ 1 ลูก .........ค่ายางรถยนต์เฉลี่ย 3 ปี / 1ชุด แค่นี้ก็ตึงแล้ว

จริงๆ มันยังมีอีกหลายอย่างที่ต้องเอามาคิด ถ้า..............เราจะใช้เหตุ และ ผล คิดนะครับ

ถ้าใช้อารมณ์ ความอยาก ความพอใจ............... ก็อีกเรื่องครับ

ขอให้โชคดีในการแก้ปัญหานี้นะครับ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 09:30:42 »
สภาพเป็นยังไงบ้างหละครับ เจ้าคันเก่า

โจทย์ให้มาแค่นี้ผมว่าใช้คันเก่าต่อไปครับ เก็บเงินไปเรื่อยๆ อย่าเพิ่งสร้างหนี้เลย

แต่ถ้ามีเงินกองหนุนมาช่วยดาวน์คันใหม่เยอะๆ ก็ว่าไปอย่างนะ

ออฟไลน์ B@S!C

• Full Member
  • สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 10:04:20 »
กระทู้นี้ได้ข้อคิดเยอะจริงๆครับ ผมเป็นอีกคนหนึ่งที่พึ่งทำงาน อยากได้รถใหม่ เบื่อซ่อมคันเก่า คล้ายๆ จขกท.  ;D ;D

ออฟไลน์ Eddy5659

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:02:05 »
เก็บตัง ออกอีโคคาร์ดีกว่า
รถไม่ใช่ทั้งหมดของชีวิต มันก็แค่ของใช้ฟุ่มเฟือยและกิเลสล้วนๆ
ไม่มีรถเราไม่ตาย แต่ถ้าป่วยแล้วไม่มีตังค์รักษาจะแย่เอา

รายได้ควรจะเอามาเลี้ยงตัว รักษาตัวยามเจ็บไข้ และเก็บไว้ยามฉุกเฉิน
เมื่อไหร่การเงินคล่องตัว เงินเก็บมากแล้ว ค่อยซื้อจะดีนะครับ
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ nirvanapoint

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 11:20:15 »
อันนี้ คหสต. และความคิดของผมนะครับ   
   ถ้าเป็นผมจะยังไม่ซื้อ Ex ครับ เพิ่งเริ่มทำงานอาจเก็บเงินสักพัก ใช้คันเก่าไปก่อน
ซ่อมตามอาการ ปี 2 ปี หรือมากกว่า พอมีเงินสักหน่อย ก็หารถป้ายแดง ราคาไม่แรงพวก Eco Car
ประหยัดๆ + กับคล่องตัวดี สักคัน ขับแบบสบายๆใช้ยาวๆ จนเริ่มสร้างเนื้อ สร้างตัวได้
จึงจะมองไปที่ Ex ครับ แล้วค่อยๆเก็บตังแต่งต่อ หรือถ้าโชคดีได้งานดีขึ้น หรือได้เลื่อนตำแหน่ง
ก็จะทำให้เราไปถึงความฝันของเราได้เร็วขึ้นครับ
   อย่างที่ท่านข้างบนบอก ความฝันมีกันทุกคนครับ อยากได้รถหรูๆ เท่ห์ๆ ขับ แต่แต่ละคนกว่าจะได้
ไปถึงจุดนั้นก็ช้า เร็ว แตกต่างกันไปครับ มีความฝันเราก็พยายามไปให้ถึง แต่อย่าบีบรัด
ตัวเองมากเกินไปครับ จะเป็นทุกข์เอาครับ
   ผมตอนเริ่มทำงานแรกๆไม่มีรถเลยครับ นั่งรถเมลล์อย่างเดียว จนมีเงินเก็บสักหน่อยก็ซื้อรถเล็กๆมาขับ
ใช้ยาวๆ ประหยัดๆ กว่าจะได้ขับรถที่ตัวเองชอบจริงๆก็ ปาเข้าไปเกือบ 30 แล้วครับ
   คนที่มีรถดีๆ แพงๆขับ ตั้งแต่อายุยังน้อย ก็เพราะพ่อแม่มีตังค์ก็ถือว่าโชคดีครับ ไม่ต้องมาหาเองแบบผม
อันนั้นคงไปมองเค้าไม่ได้
   จะว่าไปก็คล้ายๆผม ตอนหนุ่มๆเพิ่งเริ่มทำงานครับ เห็นเพื่อนมีรถขับก็อิจฉาครับ อยากมีบ้าง หุหุ
ถ้าเราตั้งใจ และขยัน ความฝันนั้นต้องมาถึงสักวันครับ เป็นกำลังใจให้ครับ  :D

ออฟไลน์ lemon

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 12:47:48 »
ความฝันจะช่วยให้เรามีแรงผลักดันจะทำตามความฝันนั้นๆในเมื่อตอนนี้ยังไม่พร้อมก็ต้องพยายามกันหน่อย รถไม่ใช่ความสุขทุกสิ่งอย่างในชีวิตเราผมเห็นหลายๆคนออกรถมาทั้งที่ยังไม่พร้อมสุดท้ายชีวิตโดยรวมกลับแย่ลงอย่างนี้ไม่คุ้มกันเลย  บูรณะใช้คันเก่าไปก่อนแล้วค่อยขยับขยายไปขยันทำงานอัพประสบการณ์อัพความสามารถอัพเงินเดือนสุดท้ายชีวิตโดยรวมจะอัพขึ้นมาเอง

สมัยแต่ก่อนเริ่มทำงานใหม่ๆต้องส่งน้องเรียนด้วยแค่มอเตอร์ไซด์ผมยังไม่มีปัญญาผ่อนเลยก็ทำงานหาประสบการณ์ไปเรื่อยจนย้ายงานได้อัพเงินเดือนมาค่อนข้งเยอะเลยซื้อมอเตอร์ไซด์ได้คันนึง พอมีแฟนทำให้มีคนช่วยก็ออกสามห่วงปี 95 เก่าๆมาคันนึงมาใช้ ตอนนี้น้องเรียนเอกแต่ได้ทุนทั้งคู่เลยไม่ได้ส่งประกอบกับมีลูกก็เลยออกอัลติสปี 04 มาใช้งานทั้งที่อยากได้รถใหม่มากๆและรายได้โดยรวมของผมมากกว่าคุณ+พี่สาวเกือบเท่าตัวได้ ชีวิตยังมีอะไรอีกเยอะมากกว่ารถแค่คันเดียวเอาให้เหมาะกับสถาณการณ์นั้นๆซะก่อน ความมั่นคงในชีวิตขึ้นอยู่กับพื้นฐานการเงินเยอะมากนะครับ
+1 และเป็นกำลังใจให้ จขกท.ครับ อนาคตังอีกไกลครับ
    ปล.ช่วงนี้รถใหม่วิ่งกันเยอะ (อาจทำให้ตาร้อนบ้าง) แต่โชคดีแล้วครับที่คุณได้รู้จักเวบนี้ เรื่องรถยนต์มีอีกหลายอย่างที่เราต้องศึกษาและต้องรู้
          ถึง ณ เวลา อันเหมาะสม คุณจะได้รถที่เหมาะกับคุณ และคุณจะมีความสุขกับมัน (เพราะมันไม่ใช่ภาระของคุณ)

ออฟไลน์ hunniesprite

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 14:06:52 »
ใช้คันเก่าไปก่อนดีกว่าครับ ถ้าจะออกจริงๆ eco car ดีกว่านะ รายได้ยังน้อยอยู่ไปผ่อน ex มันจะแย่เอาถ้าเงินเราเยอะแล้วค่อยซื้อที่มันดีกว่าexก็ยังได้

ออฟไลน์ B@S!C

• สมาชิกใหม่ครับ
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2013, 15:57:17 »
ผมเงินเดือนมากกว่า จขกท. นิดหน่อย ขนาด eco car ผมคำนวนแล้วยังแหยงๆเลยครับ พอได้มาอ่านข้อคิดเห็นจากพี่ๆในกระทู้นี้เริ่มจะไม่อยากได้แล้ว ซ่อมลุงต่อน่าจะโอเคกว่า

ออฟไลน์ Zahnarzt

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 00:07:42 »
ผมแนะนำคันเก่า เอาไปเทิร์น ผ่อน อัลเมร่าครับ กว้าง ประหยัด แต่งขึ้น

แต่ต้องบริหารเงินดีดีนะครับ

ออฟไลน์ หลวงบอล

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2013, 15:14:14 »
เรื่องจริงผ่านผม

ผมเงินเดือน 2x,xxx  บาท    ภรรยาผมเงินเดือน หมื่นต้นๆ  ผมกับภรรยาใช้เงินกระเป๋าเดียวกัน   

ใช้ Altis หน้าหมู+CNG  ซึ่งซื้อต่อจาก บริษัทที่ทำงาน ในราคา 39x,xxx เมื่อ 2 ปี ที่แล้ว

ตอนนี้ผมผ่อนสหกรณ์  เดือนละ  6,xxx  บาท 

ระหว่างทางที่ผ่อนรถอยู่ ถ้าไม่อยากได้อะไร ผ่อนสบายครับ มีเงินเหลือเก็บลงทุนอย่างอื่น 

.....แต่ ถ้าระหว่งทางที่ผ่อน คุณต้องการอะไรสักอย่าง หรือ มีเหตุฉุกเฉินเหมือนผม  บางเดือนแทบไม่มีเงินจ่าย ครับ

อ่อ ลืมบอกไป

ออฟไลน์ final

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2013, 22:36:16 »
ขอบคุณพี่ๆมากครับที่ให้คำแนะนำ ผมเริ่มคิดได้แล้วว่าจะใช้คันนี้ไปจนสภาพมันไม่ไหวหรือต้องมีการซ่อมใหญ่ขึ้นมา แล้วค่อยคิดอีกทีว่าจะทำยังไงดี ตอนนี้ทำให้มันแอร์เย็น วิ่งได้ไปก่อน

ขอบคุณมากครับ ^^