ผู้เขียน หัวข้อ: เกียร์ PowerShift ของ Fiesta ถ้าเสียจะทำอย่างไรครับ  (อ่าน 5137 ครั้ง)

ออฟไลน์ bigbirdth

• Newbie
  • *
เกียร์ PowerShift ของ Fiesta ลองหาข้อมูลเห็นว่าตัวเกียร์ราคาหลักแสน ทีนี้ถ้าเกิดมีเหตุให้เกียร์เสียนอกระยะประกันศูนย์ขึ้นมา อยากทราบว่าเกียร์ตัวนี้สามารถซ่อมเฉพาะจุดได้มั้ย หรือต้องเปลี่ยนยกชุดอย่างเดียวครับ

ออฟไลน์ Satanic za'

• Hero Member
Re: เกียร์ PowerShift ของ Fiesta ถ้าเสียจะทำอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 12:38:06 »
ถ้าเข้าศูนย์ก็คงเปลี่ยนยกลูกล่ะครับ เหมือนเกียร์ของยี่ห้ออื่นๆแหละครับ

เกียร์ PS ลูกนี้ถ้าผมจำไม่ผิดราคาอยู่ที่ 140000 บาทครับ (ไม่ทราบเกียร์ auto ทั่วไปและ CVT ราคาเท่าไหร่ แต่น่าจะไม่ห่างกันมาก ใครทราบรบกวนบอกเป็นความรู้ด้วยจ้า  ;D)

แต่ถ้าเข้าอู่เดี๋ยวก็คงมีช่างซ่อมได้แหละครับ แต่อาจจะต้องรออีกพักนึงล่ะครับ เพราะตอนนี้ก็คงไม่มีอะไหล่ล่ะครับ
เกียร์ PS ของยี่ห้อหรือรุ่นอื่นๆ ก็มีซ่อมตามอู่ได้นะครับ จากที่เคยลอง search ใน google ดู แต่ก็ไม่แน่ใจว่าช่างเก่งขนาดไหนครับ

ออฟไลน์ youngbear

Re: เกียร์ PowerShift ของ Fiesta ถ้าเสียจะทำอย่างไรครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 13:43:38 »
...... ;D ;D ;D ;........

เกียร์รุ่นนี้ออกใช้งานมาเกิน 10 ปีแล้วครับ มาในชื่อ DSG/DCT/Powershift แล้วแต่ว่าไปอยู่ใน VW group/Ferrari/Ford ดังนั้นบรรดา
ช่างเกียร์ที่ชำนาญ  ซ่อมได้ครับ  เพียงแต่รอยต่อที่รถเริ่มทยอยหมดรับประกันช่วงแรกฯอาจจะช้าในเรื่องจัดหาอะไหล่อยู่ระยะหนึ่งละครับ
เพราะบรรดาร้านอะไหล่คงยังไม่กล้าสต็อคของไว้ล่วงหน้าครับ 8)
                                                                                                                 yogibear

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 16:59:57 »
โว้วว ยังงี้ถ้าเอาไปเข้าอู่นอกของโฟล์คก็น่าจะมีหวังเปลี่ยนชิ้นส่วนที่มันหมดอายุไม่ต้องซื้อใหม่ทั้งลูกใช่ไหมครับ?  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 19:02:55 »
ถ้าเสียตอนนี้ก็เครมสิครับ
อีกสามปีค่อยว่ากันใหม่ ถ้ามันเสียเยอะก็จะมีอะไหล่เยอะ
แต่ถ้ามันไม่เสียก็ใช้กันยาวเลย
อย่างกังวลไปเลย เค้าทำมาเพื่อใช้ยาว

ออฟไลน์ bigbirdth

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 19:27:20 »
ถ้าเสียตอนนี้ก็เครมสิครับ
อีกสามปีค่อยว่ากันใหม่ ถ้ามันเสียเยอะก็จะมีอะไหล่เยอะ
แต่ถ้ามันไม่เสียก็ใช้กันยาวเลย
อย่างกังวลไปเลย เค้าทำมาเพื่อใช้ยาว

ครับ  แต่อยากทราบว่าถ้าอยู่นอกประกันและเกิดอุบัติเหตุทำให้ชุดเกียร์เกิดความเสียหายควรจะแก้ไขอย่างไร ถ้าเกียร์ตัวนี้สามารถซ่อมเป็นจุดได้โดยอู่นอกก็ยังสบายใจ แต่ถ้าเสียและต้องเปลี่ยนยกชุดกับศูนย์ก็ทำใจลำบากกับราคาเกียร์หลักแสนครับ  :)

ออฟไลน์ crucifixzz

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: เมษายน 17, 2011, 22:40:36 »
รถตระกูล audi/volkswagen มีชุดซ่อม ไม่ต้องเปลี่ยนทั้งลูกครับ

ออฟไลน์ Sappe!

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: เมษายน 18, 2011, 14:16:28 »
...... ;D ;D ;D ;........

เกียร์รุ่นนี้ออกใช้งานมาเกิน 10 ปีแล้วครับ มาในชื่อ DSG/DCT/Powershift แล้วแต่ว่าไปอยู่ใน VW group/Ferrari/Ford ดังนั้นบรรดา
ช่างเกียร์ที่ชำนาญ  ซ่อมได้ครับ  เพียงแต่รอยต่อที่รถเริ่มทยอยหมดรับประกันช่วงแรกฯอาจจะช้าในเรื่องจัดหาอะไหล่อยู่ระยะหนึ่งละครับ
เพราะบรรดาร้านอะไหล่คงยังไม่กล้าสต็อคของไว้ล่วงหน้าครับ 8)
                                                                                                                 yogibear
ใช่ครับ มันคือเกียร์เดียวกัน  :D
'02 Ford Ranger 2.5 Turbo XLT
'06 Ford Ranger 3.0 TDCi XLT
'10 Ford Focus 2.0 TDCi Ghia
'11 Ford Fiesta 1.6 Sport
'14 Ford EcoSport 1.5 Titanium