ผู้เขียน หัวข้อ: รถดีเซล ยุโรป ต้องระวัง  (อ่าน 16861 ครั้ง)

ออฟไลน์ ussatlantis

• Newbie
  • *
    • Thailand Wedding Photographer
รถดีเซล ยุโรป ต้องระวัง
« เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 04:32:53 »
ผมเคยขับรถไปทำงานต่างจังหวัด แล้วแหวะเข้าปั้มเติมน้ำมัน
บอกว่า "ดีเซล เต็มถัง"
เด็กปั้มก็เปิดฝาเต็มปกติ แล้วก็ได้ยินเสียงพยายามยัดหัวจ่ายเข้ารถ แล้วก็เต็มมาถามว่าใส่ไม่เข้า
ผมก็งง ไม่เคยเป็นแบบนี้มาก่อน พยายาม lock un-lock ดับเครื่อง startเครื่อง ก็ยังใส่หัวจ่ายไม่เข้า
เลยเดินลงไปดู มันก็ใส่ไม่เข้าจริงๆ มีแผ่นเหล็กมากันไว้
อ่าน Manual ก็ได้บอกอะไรว่ะ โทรหา BMW Mobility Service ก็ไม่มีคนรับ
งงตั้งนานปรากฏว่า เด็กปั้มมันเอามาห่ายจ่าย เบนซิน มาเต็ม  BMW 520D คันใหม๋ที่เพิ่งออกมาจากศูนย์ไม่นาน
หัว เบนซิน มันจะเล็กกว่า ดีเซล แล้วช่องเต็มน้ำมันรถ มันมี protection ไว้ ถ้าหัวจ่ายไม่ใหญ่พอมันใส่ไม่เข้า

ครั้งนี้ทำให้รู้ว่า เด็กปั้มบางคน ไม่ฟังอะไรทั้ง
ไม่ฟังเสียงเครื่อง ดีเซล ที่เป็นเอกลัก
ไม่ฟัง บอกว่า ดีเซล
ไม่อ่านคำว่า DIESEL ที่เขียนอยู่บนฝาถัง
จากเหตุกาณ์ครั้งนี้ ผมต้องดูตลอดว่าหยิบถูกหัวหรือเปล่า

แต่กลับกัน ปั้มน้ำมันแถวบ้าน
ขับ Mercedes CGI แม่ไป บอกว่า เบนซิน เต็มถัง แต่เด็กปั้มก็ย้ำถามว่า เบนซิน? เบนซิน? เบนซิน?
แล้วผมก็เห็นเค้าเดินไปดูที่ท้ายรถอีก
รอบคอบขนาดนี้ ไม่เป็นเพราะโดนสั่งมาให้รอบคอบ ก็เติมผิดมาแล้ว  :o
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2012, 05:33:59 โดย ussatlantis »

ออฟไลน์ Slipknot`

• Hero Member
  • *** HLM.COM ***
Re: รถดีเซล ยุโรป ต้องระวัง
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 05:09:05 »
ผมว่าเริ่มที่ตัวเองดีกว่า ลงไปดูเค้าก่อนที่เค้าจะเติม

ออฟไลน์ choomodify

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 05:15:01 »
ผมขอพูดใน มุมมอง เจ้าของธุรกิจด้านบริการน้ำมันละกันนะครับ แค่ไม่มีใครอยากเติมผิด เพราะถ้าเติมผิดขึ้นมามีแต่ความเสียหาย ทั้งเสียเวลาต้องมาไล่น้ำมันออก และ อารมณ์เสียเพราะเด็ก เติมน้ำมันผิดให้

ปัจุบันนี้้ พนักงานหน้าล้าน(เด็กปั๊ม) ส่วนใหญ่กว่า 90 % จะเป็นการนำเข้ามาจากประเทศเพื่อนบ้านทั้งนั้น และรวมถึง พนังงานที่เป็นคนไทยแท้ๆ เองด้วย ซึ่งเค้าเหล่านั้นไม่มีทางรู้ได้เลยว่ารถของท่านเติม Diesel  ต่อให้รถมีเสียงดัง หรือ เอาป้ายคำว่า Diesel อันเท่าบบ้านไปแปะติดไว้ท้ายรถก็ตาม แค่เค้าเห็นรถเบนซ์ บีเอ็ม วิ่งเข้ามาเค้าก็คิดว่า รถหรูๆ พวกนี้ เบนซิน แน่นอนนนนนน !!!   เรื่องนี้มีการอบรมอย่าเข้มงวดเสมอว่าให้ถามทุกครั้งก่อนเติมครับ  ตัวผมเองอยู่ก็มีความรู้เรื่องรถพอสมควร อยากจะบอกว่า MERC หรือ BMW VOLVO วิ่งเข้ามาในสถานี บางทีผมยังไม่รู้เลยว่า รถคันนั้นเป็น DIESEL จนกว่าจะไปมองที่ท้ายรถนั่นแหละครับ

/**ที่พูดแบบนี้ผมไม่ต้องการที่จะแก้ตัวแทนใครนะครับ ความผิดพลาดไม่มีใครอยากให้เกิดจริงๆๆ ผมแนะนำจากใจเลยนครับ  ผมว่าท่านที่ใช้เก๋งดีเซล "ควร" ที่จะ เดินลงมาดูทุกครั้งที่สั่งเด็กเติมน้ำมันครับ เพื่อเป็นการช่วยลดความผิดพลาดได้แน่นอนครับ สละเวลาลงมาซักนิด ทนร้อนซักหน่อย ดีกว่าต้องมานั่งปวดหัวเพราะเด็กเติมผิดครับ

ขอบคุณที่อ่านครับ

ออฟไลน์ nok

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 06:35:41 »
หัว เบนซิน มันจะเล็กกว่า ดีเซล แล้วช่องเต็มน้ำมันรถ มันมี protection ไว้ ถ้าหัวจ่ายไม่ใหญ่พอมันใส่ไม่เข้า

ถ้าหัวจ่ายมันเล็กกว่ามันก็ต้องใส่เข้าไปได้ซิ(งง)

ออฟไลน์ Devil13

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 06:40:01 »
ขนาดผมขี่มอเตอร์ไช์ เติม 91โซฮอลล์ ตลอด
เอกลักษณ์ของผมคือ เติมเต็มถังทุกครั้ง และเติมปั๊มเดียวกันประจำ เพราะปั๊มอยู่หน้าบ้าน
เด็กปั๊มที่เติมประจำยังถามทุกครั้งเลย  ;D
บางครั้งผมบอก 91โชฮอลล์ เด็กปั้มยังชี้ให้ผมไปหา 95โซฮอลล์ก็มี ผมก็ไปชี้ที่ตู้จ่ายน้ำมันเลย
แล้วบอกอ่านเด็กปั๊ม ฟังช้าๆว่า เบน.....ซิน.... 9......1.....โซ.....ฮอล์......  ;D ;D ;D

เรื่องแบบนี้ต้องคอยเช็คตลอดครับ เด็กเติมถูกไหม เลขที่ตู้วิ่งเท่าไหร่ปริมาณน้ำมันขึ้นมาเท่าไหร่
เงินเรา รถเรา รอบคอบไว้ ไม่เสียหายครับ

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 07:40:27 »
บ้านผมใช้ Focus TDCi นะครับ
แก้ปัญหาแบบ จขกท. ได้ง่ายๆ
โดยการจอดรถ ดับเครื่อง
แล้วลงไปยืนดูเด็กปั๊มเติมเลยครับ
เสียเวลานิดหน่อย แต่ได้น้ำมันถูกชนิด
ลดปัญหาการโกงไม่ตัดหัวจ่าย บลาๆๆๆ

ออฟไลน์ rocky55555

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 08:13:46 »
ผมว่าลงมาดูนิดหน่อยดีกว่าครับเสียเวลาไม่มากถ้าเกิดเติมผิดจะเสียเวลามากกว่าเยอะ ดีไม่ดีงานงอกกว่าเดิมอีก

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 08:14:50 »
บางบ้านมีทั้งรถดีเซลและเบนซินก็ต้องระวังก่อนบอกให้เด็กเติมต้องมีสตินะครับ(กันพลาดเองแล้วโวยเด็กปั้ม) ผมเลยนึกถึงปั้มที่เติมเองแล้วลดค่าน้ำมันให้(self service) แถวบ้านผมมีผมจะเติมปั้มนี้ตลอดเพราะถูกกว่าและสนฺกดี ลูกชอบ แล้วก็มานึกอีกเรื่องที่เกี่ยวกับเด็กปั้มคือเรื่องที่เด็กถามเจ้าของรถ 2 ครั้งเพราะไม่เข้าใจหรือฟังแล้วไม่แน่ใจ ทำให้เจ้าของรถไม่พอใจควักปืนไล่ยิงเด็กปั้ม ยังไงๆเพื่อความชัวร์ดับเครื่องลงมาดูตอนเติมแล้วถือโอกาสตรวจรอบรถไปพร้อมกันเลยก็ได้ครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ adis

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 08:16:18 »
ขอบคุณที่นำมาเล่าให้ฟังนะครับ
ดีครับ จะได้ระวังเอาไว้

ออฟไลน์ myalexxp

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 08:19:43 »

ถ้าหัวจ่ายมันเล็กกว่ามันก็ต้องใส่เข้าไปได้ซิ(งง)

หรือหัวเบฯซิน มันจะใหญ่กว่าดีเซล ครับ  ;D

ออฟไลน์ john

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 08:28:08 »
ลงไปดูทุกครั้งสิครับ ผมลงไปถ่ายรูปตอนเติมเสร็จไว้ตลอดเอาไว้จดว่าเติมไปเท่าไหร่ เอาไว้คำนวนตอนนี้วิ่งไปกี่โล/ลิตร

ออฟไลน์ sirisak_ac118

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 08:59:54 »
ผมไม่เคยไว้ใจเด็กปั๊ม ต้องลงไปดูทุกครั้งเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 09:15:23 »
วันหลังต้องลงไปดูทุกครั้ง และไปยืนคุม ปัญหาจะไม่เกิดครับ

ผมเองก็ใช้รถหลายคัน หลายรุ่น ทั้งดีเซล และเบนซิล ก็ยังไม่เคยเจอปัญหานี้ครับ
เพราะว่า ลงไปดูตั้งแต่ต้น

โดยเฉพาะเวลาเอากระบะเบนซิน ไปเติมน้ำมัน เด็กปั๊มจะเติมผิดบ่อยมาก
ถ้าไม่ลงไปดูตั้งแต่ตั้น มีหวังรถในบริษัทผมได้พังไปหลายคันแน่นอนครับ

ปัญหาต่างๆ ไม่มีใครอยากให้เกิดหรอกครับ
เด็กปั๊ม ก็เป็นเด็กปั๊ม เค้าไม่มารู้ด้วยหรอกครับว่า รถคันไหนควรเติมน้ำมันอะไร
เพราะบางคนก็ไม่เคยมีรถขับด้วยซ้ำ

การที่เราไปโมโหใส่เด็กปั๊ม ผมว่าเป็นเรื่องที่ไม่ควร เพราะบางคนเค้าก็ไม่รู้จริงๆ

เรามีความรู้มากกว่าเค้า (รู้มากกว่าว่าคันไหน ควรเติมอะไร) ก็อาจจะต้องลงไปดูแล และบอกเค้าหน่อยครับว่า รถคันนี้เติมน้ำมันอะไร

;)

ออฟไลน์ tae_polestar

• Full Member
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 09:27:34 »
ขออนุญาตินะครับ
ขอพูดในถานะที่เป็นเจ้าของสถานีบริการน้ำมัน :)

จากการที่ผมสังเกตุจากปั๊มตัวเองและ สถานีบริการที่รู้จักกัน
โดยส่วนมากเด็กน้องๆพนักงานจะทวนถามชนิดของน้ำมันที่พี่ๆเจ้าของรถจะเติมทุกครั้ง เช่น
ดีเซล 1000 หนึงนะครับพี่  แก๊ส95 เต็มนะครับพี่

ความสะเพร่าส่วนหนึงเกิดจากความประมาทของเด็ก โดยเผลอจากความเคยชิน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 22, 2012, 09:42:12 โดย tae_polestar »
The love of automobile will be never cease

keanetona

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #14 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 09:32:57 »
แล้วแต่ปั๊มครับ บางปั๊มเด็กปั๊มก็ใช้ความเคยชิน บางปั๊มก็ใช้ชาวต่างชาติเลยทำให้เอ๋อๆบ้าง

ออฟไลน์ cerebro

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 09:38:46 »

คือมันใส่เข้าไปได้นิดเดียว แล้วจะไปชนแผ่นเหล็กที่ปิดไว้
มันจะไม่เปิดออกครับ ต้องเป็นหัวดีเซลถึงจะเปิด ผมก็ไม่รู้ว่าเค้าทำยังไงเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ ait

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #16 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 09:46:49 »
โดยปกติผมจะชอบเดินลงจากรถยืดเส้นยืดสายบ้าง  หันไปมองดูว่าเค้าใส่หัวจ่ายให้เราถูกต้องหรือเปล่า จนตัวเลขเริ่มวิ่งก็มานั่งคอยตามเดิม ผมว่าแค่นี้มันใช้เวลาไม่ถึง2นาทีหรอกนะครับ  แล้วปัญหาเติมน้ำมันผิดมันก็จะไม่เกิด ไม่ต้องมาเสียอารมณ์ตอนหลังด้วย

ออฟไลน์ !+! Bomb !+!

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 10:13:54 »
ผมว่าด้วยความที่ F10 เสียงดีเซลมันเบามากด้วยครับ ความจริงเสียงเครื่องของซีรี่ย์ 5 รุ่นนี้เบามากทุกเครื่อง เดินผ่านบางทีไม่รู้ว่าสตาร์ทรถอยู่

เคยมีประสบการณ์ที่ปั๊มแถวบ้านเหมือนกัน บอกว่า "เบนซิน 95 หัวทองเต็มถัง" (หัวทองคือเบนซินเพียวๆที่ไม่ใช่โซฮอล) เด็กปั๊มทวนถูกแล้ว แต่พอไปหยิบจริงๆดันหยิบหัวจ่ายน้ำมันชนิดอื่นมายัดให้อีก ดีที่ออกไปดู - -"

ออฟไลน์ dht_tubes

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 10:35:28 »
ลองกลับไปใช้วิธีโบราณซิครับ

ฝาถังต้องใช้กุญแจไข เหมือนรถรุ่นเก่าๆ

บังคับตัวเองไปในตัวว่าต้องลงจากรถ รถคันเก่าผมที่ยังใช้อยู่ก็เป็นแบบนี้
อาจมีคนนั่งในรถบ่นร้อนบ้างไรบ้าง ก็คิดซะว่า ช่วยลดโลกร้อนขณะจอด คงพอช่วยได้บ้าง

ออฟไลน์ O_o"

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 10:42:43 »
ลงจากรถเติมเองดีที่สุดครับ ถ้าจะผิดพลาดอะไรก็คงเป็นที่เจ้าตัวเอง

ที่เชียงใหม่เห็นมีอยู่ปั้มหนึ่งให้เติมเอง เคยไปเติมบ่อยๆ  ได้ลงจากรถมายืดเส้น ยืดสาย ดีกว่านั่งรอเป็นเจ้าอยู่ในรถ

ออฟไลน์ YenChar

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 10:49:01 »
อินโนว่าโฉมแรก เป็นเครื่องดีเซล
เด็กปั้ม ชอบยกหัวจ่ายเบนซินมาเติมบ่อยๆ

บางที เอาฟอร์ 2.7 ไปเติมน้ำมันไว้สำรองในถัง(ติดแก๊ส)
เด็กปั้มหยิบหัวจ่ายดีเซลมา ดีนะพี่ผมห้ามไว้ทัน เหอะๆ

ออฟไลน์ MaiSki

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 11:37:40 »
หาปั้มที่ แยกโซนเบนซินกับดีเซลออกจากกันครับหมดปัญหา แต่ถ้าหาไม่ได้เวลาไปจอดที่ตู้ที่มีน้ำมันที่ไม่ตรงกับรถเราก็ให้คอยมองทุกครั้งครับ

ออฟไลน์ cloud

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 11:51:25 »
มีประโยชน์ครับกระทู้นี้ ผมละเสียวพ่อผมแก่แล้วกลัวเติมผิดจัง

ออฟไลน์ bluefox101

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 11:58:11 »
จริง ๆ เรื่องเติมน้ำมันผิดนี่ ผมเองก็ค่อนข้างเป็นกังวลเหมือนกัน ตอนที่คิดว่าจะออก 320d ตัวใหม่ เพราะปกติที่บ้าน
รถเก๋งจะเป็นเบนซินทั้งหมด

เด็กปั๊มเติมให้ผิดนี่ก็น่าห่วง แต่ตัวคนสั่งให้เติมสั่งผิดนี่สิที่ผมห่วงกว่า เพราะขับรถมา
หลายปี เติมน้ำมันกี่ที ๆ ก็ บอกเด็กว่า "95 เต็มถัง"

วันก่อนโน้น เอารถแฟนไปเติมน้ำมัน แฟนสั่งให้เติม โซฮอลล์ 91 แต่พอไปถึงปั๊มปั๊บ ก็ น้อง "95 เต็มถัง" อยู่ดี

สุดท้ายคิดไปคิดมา กลัวความงี่เง่าของตัวเองจะเป็นเหตุ เลยยังไม่ได้ซื้อรถใหม่ กะว่าจะรอ F30 เปิดตัวเครื่องเบนซินก่อนแล้วค่อย
ว่ากันอีกที

ออฟไลน์ boykung

• ตอนเด็กๆ โคตรอยากเป็นจีบันเลย
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 12:29:36 »
ปกติเติมปั้ม shell เท่าที่สังเกตทางปั้มจะมีแบ่งตู้สำหรับดีเซลเลย

คือตู้เติมจะมีแค่ฟิวเซฟดีเซล กับวีพาวเวอร์ดีเซล เราก็แค่ขับไปจอดตู้เติมที่เป็นดีเซล ยังไงก็ไม่เกิดปัญหา
Hyundai Grand Starex 2012
Kia Rio 2013
Volvo XC60 D4 Hybrid with Engine Oil 2013
Mercedes Benz S300Hybrid AMG 2014
BMW 420D Coupe M Sport 2016

ออฟไลน์ art_duron

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 12:32:17 »
รถบ้านผม Nissan NV ปิกอัพเครื่องเบนซินคาร์บู
ก็ไม่เคยเจอปัญหาว่าเด็กปั๊มเห็นว่าเป็นปิกอัพแล้วเอาดีเซลมาเติมนะครับ
แต่ในช่วง 3-4 ปีหลังนี้เติมแต่ปั๊มบางจากที่ให้เติมเองก็เลยตัดปัญหาเรื่องนี้ไปได้มากๆ
ผมว่าอีกวิธีที่แก้ปัญหาเติมผิดได้คือ เปลี่ยนจากการมีเด็กปั๊มเป็นแบบเติมเองดีกว่า
ได้น้ำมันถูกกว่าแถมเราเป็นคนจัดการเองมั่นใจกว่ามาก
แถมเหมือนต่างประเทศด้วยที่ไม่มีเด็กปั๊ม  :D

ออฟไลน์ valent

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 12:49:48 »
อาศัยความเคยชินอย่างเดียว
ระวัง วันดีคืนดี เด็กจะเอาเบนซิน ยัดถังดีเซล
กระบะเบนซินเริ่มออกกันมาแระ

perfect knowledge of such things can't be acquired without divine inspiration

ออฟไลน์ csamabat

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 12:53:39 »
พี่สาว ผมเคยขับ ไทรตัน เบนซิลไป บอก เด็กว่า  91 1000 นนึง  เขายัดดีเซลเข้าไปเลยครับ 5555
สรุป ต้องยกรถขึ้น แล้วถ่ายน้ำมันออกจากถังครับ แล้วเติม คืนให้เรา ตามจำนวนที่มี

เพื่อนผม ขับ แคมรี่ ประจำ วันนั้นยืมฟอร์จูนเนอ 3.0 ดีเซล แฟนเขาไปใช้   บอกเด็กปั๊ม เบนซิล เต็มถัง    ..ซํกพีักนึกขึ้นได้ เดินลงมาดู   ดีว่าเด็กปั๊ม ยัดดีเซล ให้ครับ บังเอิญ หรือหวังดี ไม่แน่ใจ :)

ง่ายที่สุด ลงไปดูเองนี่ล่ะครับ
1990 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 bmw e36 318iA 4 door
1992 bmw e30 318i At  4door
1993 bmw e36 318i 4 door
1985 bmw e30 325iS cope
1991 bmw e30 318i Mt 4 door
1992 toyota corolla ae92  1.6 se limited
1993 toyota corolla ae101 1.6 Lx limited
1991 Nissan nv van SLX 1.6 At
2006 toyota avanza 1.3 E Mt

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 12:57:47 »
ผมขอพูดใน มุมมอง เจ้าของธุรกิจด้านบริการน้ำมันละกันนะครับ แค่ไม่มีใครอยากเติมผิด เพราะถ้าเติมผิดขึ้นมามีแต่ความเสียหาย ทั้งเสียเวลาต้องมาไล่น้ำมันออก และ อารมณ์เสียเพราะเด็ก เติมน้ำมันผิดให้

ปัจุบันนี้้ พนักงานหน้าล้าน(เด็กปั๊ม) ส่วนใหญ่กว่า 90 % จะเป็นการนำเข้ามาจากประเทศเพื่อนบ้านทั้งนั้น และรวมถึง พนังงานที่เป็นคนไทยแท้ๆ เองด้วย ซึ่งเค้าเหล่านั้นไม่มีทางรู้ได้เลยว่ารถของท่านเติม Diesel  ต่อให้รถมีเสียงดัง หรือ เอาป้ายคำว่า Diesel อันเท่าบบ้านไปแปะติดไว้ท้ายรถก็ตาม แค่เค้าเห็นรถเบนซ์ บีเอ็ม วิ่งเข้ามาเค้าก็คิดว่า รถหรูๆ พวกนี้ เบนซิน แน่นอนนนนนน !!!   เรื่องนี้มีการอบรมอย่าเข้มงวดเสมอว่าให้ถามทุกครั้งก่อนเติมครับ  ตัวผมเองอยู่ก็มีความรู้เรื่องรถพอสมควร อยากจะบอกว่า MERC หรือ BMW VOLVO วิ่งเข้ามาในสถานี บางทีผมยังไม่รู้เลยว่า รถคันนั้นเป็น DIESEL จนกว่าจะไปมองที่ท้ายรถนั่นแหละครับ

/**ที่พูดแบบนี้ผมไม่ต้องการที่จะแก้ตัวแทนใครนะครับ ความผิดพลาดไม่มีใครอยากให้เกิดจริงๆๆ ผมแนะนำจากใจเลยนครับ  ผมว่าท่านที่ใช้เก๋งดีเซล "ควร" ที่จะ เดินลงมาดูทุกครั้งที่สั่งเด็กเติมน้ำมันครับ เพื่อเป็นการช่วยลดความผิดพลาดได้แน่นอนครับ สละเวลาลงมาซักนิด ทนร้อนซักหน่อย ดีกว่าต้องมานั่งปวดหัวเพราะเด็กเติมผิดครับ

ขอบคุณที่อ่านครับ

ในที่สุดก็เจอเถ้าแก่ปั้มด้วยกัน ยินดีที่ได้รู้จักครับ 555

ต่อให้ไม่ใช่ประเทศเพื่อนบ้าน ก็ไม่ได้แปลว่าจะปลอดภัยครับ เพราะอย่างลืมว่าพนักงานปั้มส่วนมาก

1. การศึกษาไม่สูงมาก (จริงๆ คือไม่สูงเลยแหละครับ เพราะบางคนไม่รู้จัก ก ข ค ก็ไม่ใช่เรื่องแปลก)
2. เงินเดือนส่วนมาก ไม่ได้สูง ดังนั้นจะให้หวังว่าเขาจะรับผิดชอบต่อรถคุณ เท่ากับที่หมอรักษาคนไข้ หรือวิศวะสร้างตึก ย่อมเป็นไปไม่ได้

ทุกวันนี้ ผมขับ Vios อยู่ ผมยังลงมาดูเลยครับ ขนาดปั้มญาติตัวเอง หรือปั้มตัวเอง เพราะมันไม่มีอะไรรับประกันได้ว่าจะไม่มีความผิดพลาดเกิดขึ้น บางทีผมยังเจอเด็กฝึกงานทำน้ำมันหกใส่สีตัวถังก็เคยครับ ขนาดยืนเฝ้า(จ้อง)นะนั่น

เพราะฉะนั้น ท่านใดก็ตาม ที่ติดเครื่องนั่งตากแอร์ ฟังเพลงบนรถ ขณะรอเติมน้ำมัน ผมขอบอกเลยว่า เป็นการกระทำที่ไม่ควรทำอย่างยิ่งครับ
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: กันยายน 22, 2012, 13:05:36 »
เรื่องธรรมดาครับ เดี๋ยวนี้ผมเข้าปั๊มเชล มักไม่ค่อยเจอปัญหาเพราะตู้ดีเซลกับเบนซินแยกกัน

ปัญหาคือ เด็กปั๊มเขียนภาษาไทยไม่เป็น เลยต้องเขียนเอง ถ้าจะเอาใบกำกับภาษี - -