ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการซื้อรถของคู่แข่งครับ  (อ่าน 3469 ครั้ง)

ออฟไลน์ dorakun

• Full Member
รบกวนถามทุกท่านที่พอจะรู้นิดนึงครับ
พอดีผมมีข้อสงสัยเกี่ยวกับการซื้อรถของบริษัทรถยนต์นะครับ
ยกตัวอย่างอย่างบริษัทฮุนไดที่ได้ซื้อรถของหลายๆบริษัทมา
เพื่อมาศึกษาดูไม่เว้นแม้แต่ฟอร์จูนเนอร์ในไทย

ที่นี้คำถามที่ผมอยากจะถามก็คือว่า เค้าซื้อรถมาอย่างไงครับ
ในการซื้อรถต้องมีชื่อเจ้าของรถ แล้วอย่างนี้เค้าซื้อด้วยชื่อใครอ่ะครับ
แล้วปกติรถต้องจดทะเบียนเพื่อเสียภาษีประจำปี ต้องต่อประกัน ฯลฯ
อยากรู้ว่าเค้าใช้ชื่อบุคคลหรือนิติบุคคลเป็นเจ้าของอ่ะครับ
แล้วเค้าซื้อตามโชว์รูมปกติทั่วๆไปหรือซื้อโดยตรงจากบริษัทเจ้าของรถอ่ะครับ

สมมุตินะครับว่าใช้ชื่อนิติบุคคล แล้วเค้าจะใช้ชื่อบริษัทฮุนไดซื้อรถโตโยต้าหรือเปล่าครับ
แล้วถ้าเป็นแบบนี้แล้วบริษัทคู่แข่งสามารถที่จะไม่ขายรถให้ได้ไหมครับ
แล้วรถที่เค้าซื้อไปแล้วหลังจากศึกษาจนพอใจแล้วเค้าจะทำอย่างไงต่อไปครับ
ขายเป็นมือสองไปหรือเก็บไว้เฉยๆหรืออย่างไรเหรอครับ

พอดีเกิดสงสัยขึ้นมาอ่ะครับ....รบกวนช่วยไขข้อข้องใจให้ผมหน่อยนะครับ
ขอบคุณทุกท่านล่วงหน้ามากๆนะครับ

ปล.ไม่แน่ใจว่าตั้งแบบนี้จะผิดกฎหรือเปล่าครับ ถ้าผิดก็ลบได้เลยนะครับ ขอบคุณมากครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 08, 2011, 14:28:48 โดย dorakun »

ออฟไลน์ NINENOI

• Hero Member
  • Nine & Knight
Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการซื้อรถของคู่แข่งครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 14:28:16 »
อืม นั่นสิ ไม่เคยสงสัยเลย แต่คิดว่าอาจใช้ชื่อบริษัทลูกไปซื้อมาก็ได้มั้ง ไม่ก็ผ่านเทรดดิ้ง (เดาเอาน๊ะ เดี๋ยวคงมีคนที่ทำงานในจุดนี้มาตอบ)
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ prai

Re: รบกวนสอบถามเกี่ยวกับการซื้อรถของคู่แข่งครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 16:49:58 »
ผมคิดว่า เขาคงให้นาย ก ไปซื้อ แล้วให้นาย ก ทำเรื่องนำรถส่งไปเกาหลีใต้ แล้วโอนไปยังบริษัท ฮุนได มั้ง  :D

ออฟไลน์ Mammoth

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 16:51:57 »
ผมเดาว่า...เหมือนบริษัททั่วๆไปซื้อรถยนต์ 1 คันครับ ซื้อปกติทั่วๆไป 

ออฟไลน์ FlavorWheel

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 17:16:44 »
แผนก วิจัยรถคงมี บ.ย่อย หรือ แม้แต่ ดีลเอร์ของตัวเอง ที่อยู่ใน ตปท. เพื่อซื้อรถจากดีเลอร์คู่แข่งอยู่แล้วครับ
ซื้อถูกต้องตามระบบบัญชี ค่าขนส่งทางเรือเข้าตู้คอนเทนนเนอร์  หักเป็นค่าใช้จ่าย บริษัท ได้ครับ

เรื่องห้ามขาย แก่ บ. หรือ นอมินี บ.คู่แข่ง คงไม่มีหน่ะครับ 
เพราะ เหมือน ไล่จับปรอท หน่ะครับ ปิดตรงนี้เดี๋ยวก็หนีไปซื้อทางนู้น

การผ่า/ถอดชิ้นส่วนมาเทียบ  ก็ได้ความรู้ระดับหนึ่งเท่านั้น
ที่สำคัญคือ ต้องมีการ วิจัยภายในที่แข็งแกร่งด้วยครับ ไม่งั้นก็ต้อง ตาม กันตลอดไป
ถ้าการวิจัยดีๆจนเป็นผู้นำแล้ว  แล้วก็ยังต้องมีการซื้อรถคู่แข่ง เทียร์1 เทียร์2 เข้ามาแกะ อยู่เพราะ
จะได้รู้ว่า คู่แข่งเข้ามาใกล้แค่ใหนแล้ว หรือกำลังจะแซงเทคโนยีที่เรามีอยู่
รถที่ผ่านมือ มีแต่คนบอกว่า Thumbs Down

'97 Soluna AL50 _'03 Camry ACV30 2.4Q _05'VIGO 3.0 D-cab ECTi
94' Volvo 460 GLT Sold  93' Corolla  AE101 4Auto Sold

ออฟไลน์ Cool Runner

• Sr. Member
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กันยายน 08, 2011, 19:49:42 »
ทุกยี่ห้อทำเหมือนกันหมดซื้อรถคู่แข่งจากดีลเลอร์
ยังไงดีลเลอร์ก็ขายให้อยู่แล้ว จ่ายเงินแล้วหลังจากนั้นจะเอารถไปทำอะไรก็ได้
บริษัทที่เคยอยู่ก็ซื้อรถคู่แข่งมาสองยี่ห้อ มาทดลองวิ่งแล้วก็ถอดดูชิ้นส่วนดูรายละเอียดต่างๆ
แล้วก็มีส่งกลับไปศูนย์ R&D ที่ญี่ปุ่นด้วย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 10:21:48 »
เพิ่มเติมให้ว่า การซื้อขายรถ จะใช้ชื่อของบุคคลธรรมดา ซื้อมาให้
เมื่อได้รถมาแล้ว ก็ทำเอกสารขายต่อบริษัทไป ตามปกติครับ
ต้องออก Invoice ต้องออกเอกสารต่างๆ โน่น นี่ นั่น

ออฟไลน์ dorakun

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2011, 17:34:28 »
ขอขอบคุณทุกท่านสำหรับคำตอบนะครับ
อีกคำถามนึงคือว่า แล้วหลังจากที่บริษัทศึกษาจนพอใจแล้ว
เค้าจะทำอย่างไงกับรถคันนั้นต่อไปอ่ะครับ....