ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเกี่ยวกับ รถยนต์บ้านๆกับเกียร์ธรรมดาและอัตโนมัติ สมัยใหม่  (อ่าน 5757 ครั้ง)

ออฟไลน์ Bangkok Infinity X12

• Full Member
เนื่องจากรถค่ายญี่ปุ่นพวกรถเก๋ง กระบะ PPV เพิ่งเริ่มปรับตัว ในการใช้เกียร์ auto 5 speed แล้ว เช่น Dmax,Hilux Vigo Champ,Mazda 3 2010,Honda Civic แต่ดูเหมือนมันล้าสมัยไปหน่อยนะ แต่มีรถบ้านๆสมัยนี้ ปี 2555 ควรจะมีเกียร์ธรรมดาและอัตโนมัติ หรือ CVT อย่างน้อย 6 Speed ขึ้นไป

ผมมีประเด็นที่อยากจะถามว่า
- มีรถยนต์บ้านๆ คันไหนเริ่มใส่เกียร์ธรรมดาและอัตโนมัติ 6 speed หรือขึ้นไปบ้างครับ ขอรายชื่อหน่อยครับ (ไม่นับรถยุโรป BMW Audi Skoda VW Benz ที่มีเกียร์ 7-8 speed ไปแล้ว)
- อัตราทดเกียร์ 6 speed กับ CVT 6 speed อย่างน้อย แตกต่างกันเท่าไรครับ

ขอบคุณครับ
คนเราซื้อรถได้ ควรดูที่ความเร็ว การควบคุม คุณภาพ รอบด้านครับ

ออฟไลน์ pladaek

• Hero Member
  • FF1.5SMG
ถ้ารถบ้านๆ ไม่นับพวกรถยุโรป..

ผมเห็นนิสสัน นาวาร่านะครับ ที่เป็น 6 เกียร์มาก่อนเขา.. สำหรับเกียร์ธรรมดา รุ่นอื่นไม่แน่ใจ
หลังจากนั้น ก็มีอัลติสเกียร์ MT จะมี 6 เกียร์

อัตราทดเกียร์ 6 speed ก็เป็นเกียร์ออโต้ที่มีเฟืองเกียร์ 6 เกียร์เดินหน้า..
ส่วน CVT จะแปลผันโดยพูเล่ขับสายพาน ที่บอกว่า 6 speed ก็คือล็อกพูเล่ให้มี 6 จังหวะเท่านั้นเองครับ..
ก็เหมือนโคโรลล่าอัลติส CVT 7 จังหวะ ตัวที่ขายอยู่นี่แหล่ะครับ.. มันแปลผันไปตามเท้าเรานี่แหล่ะ..

CVT ของ Jazz GD ก็มี 7 จังหวะเหมือนกัน ถ้ากดโหมด 7 speed โดยที่เรายังไม่กด +- ตัว M สีเขียวยังไม่ขึ้น
มันจะล็อกเป็น 7 จังหวะเหมือนอัลติสเลย..

ไม่ได้ขับรถเพื่อทำเวลาที่ดีที่สุด.. แต่ขับรถเพื่อเจอช่วงเวลาที่ดีที่สุด..

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ถ้าเกียร์ธรรมดา6 Speed ก็มี Altis 1.6J M/T ครับ เกียร์6สปีด
ส่วน CVT ไม่อยากให้นับ Speed เพราะ CVT จะล็อคเอากี่ Speed ก็ได้ (จะ3หรือ20หรือไมล็อค speedเลยก็ได้แล้วแต่ผู้ผลิต)
ถ้าอยากเทียบอัตราทดก็เทียบ Altis 1.6J M/T กับ Altis 1.8,2.0 CVT ก็ได้ครับ ค่ายเดียวกัน ง่ายดี
อัตราทดเอามาจากแคตตาล็อค
                         1.6J 6M/T    1.8 CVT                2.0CVT
1st                      3.538         2.386-0.411       2.396-0.428
2nd                    1.913
3rd                     1.310
4th                      0.971
5th                      0.818
6th                      0.700
เกียร์ถอยหลัง        2.343          2.505                     1.668
อัตราทดเฟืองท้าย 4.237          5.356                     5.182
ต่างกันเยอะไปหมดครับ ลองดู

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ HYDE--

CVT มันแค่ล็อคเฟืองครับ ถึงจะใช้โหมด Manual ของเกียร์ CVT ก็ยังไม่ได้ฟิลอยู่ดี ทำได้แค่ใกล้เคียง

ถ้าไม่นับ CVT

ตอนนี้ก็มี Cruze 6AT, Fiesta, Focus แต่ประสิทธิภาพ ก็น่าจะเป็นรองรถยุโรปรุ่นใหม่ๆอยู่ดี
แต่ถ้าเค้าเซ็ทโปรแกรมดีๆ ก็น่าจะสูสีเกียร์ 6AT ของรถยุโรปนะ

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
กระบะ เกียร์อัตโนมัติ 

ก็6 Speed เช่น

ฟอร์ด เรนเจอร์ กับ มาสด้า บีที 50 โปร  และ เชฟโรเลต เทรลเบลเซอร์ เชฟโรเลตโคโรลาโด
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ Action

อย่านับ CVT เป็น Speed ได้ไหมล่ะท่าน ถึงมันจะให้ความรู้สึกดึงแค่ไหน มันก็แค่ล๊อคจังหวะให้รู้สึกเหมือนรถเกียร์อัตโนมัติทั่วไป

ถ้า MT 6 Speed >>> Navara , BT-50 Pro , New Ranger , Evo , RX-8 , S2000 , อะไรอีกล่ะ ?
ถ้า AT 6 Speed >>> BT-50 Pro , New Ranger , Focus , Trailblazer , Cruze , Fiesta , อะไรอีกล่ะ ?

ผิดพลาดประการใดขออภัย กำลังเมากาแฟสด ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ BestHuafoo

• เอี๊ยดแอ๊ด
ธรรมดา 6 จังหวะในรถยนต์ราคา
ที่คนทั่วๆไปซื้อไหว ณ วันนี้  ก็มีแค่ กระบะ คือ

Nissan Navara
Ford Ranger
Mazda BT-50

ส่วนรถเก๋งมีหลุดมา 2 คัน คือ  Toyota Altis 1.6J ซึ่งถ้าเพิ่มรุ่น 1.6E
แล้วมีออฟชั่นที่สมเหตุสมผลหน่อยคงน่าซื้อกว่านี้
กับอีก 1 คันคือ  Hyundai Elantra

แถมรถตู้ Hyundai H-1 เพิ่มอีกคันนึง

ส่วนอัตโมมัติแบบล็อคอัตราทดตายตัว(TCV, DCT)
 6 จังหวะขึ้นไป ก็กระบะอีกนั่นแหล่ะ(ชักเริ่มอิจฉากระบะแล้ว)
รถเก๋งก็มีเยอะเหมือนกัน แต่กลับไม่ค่อยมีในเก๋งค่ายญี่ปุ่นมากนัก
ค่ายสัญชาติอื่นมีหมด

Toyata Camry 2.5 non-hybrid
Ford Fiesta/ Focus / Ranger
Mazda BT-50
Chevrolet Cruze / Sonic / Corolado / Captiva / Trailblazer
Hyundai Elantra / Sonata Sport
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2012, 10:21:35 โดย BestHuafoo »

ออฟไลน์ H.

CVT มันเซทมา 20 เกียร์ยังได้เลย   :D
จริงๆมันก็คือพูลเลย์ตัวเดียวนี้แหละ
H.

ออฟไลน์ MUK

จะกี่เกียร์ก็แล้วแต่ครับผม แต่ผมอยากให้ทำมาแล้วประหยัดและทนทานครับผม  ให้ใช้กันแบบยาวๆ ไม่ใช่วาแข่งขันกันออกเกียร์แต่ว่าขาดการ QC ดีๆ
ส่วนความแรงไม่ค่อยสนใจเท่าไหร่ครับ เ้พราะเดิม รถ แค่ 90 แรงม้า ก็เอาไม่อยู่แล้วครับผม
 :) :)

ออฟไลน์ banch

เกียร์เยอะแต่ ECU คิดช้าเงอะๆงะๆ เกียร์ต่ำทดซะเยอะกระตุกหงึกๆ พอเกียร์ท้ายๆทดซะไม่มีแรงเร่งแซง แบบนี้ก็ไม่ไหวน่ะครับ

เกียรไม่ต้องเยอะมาก แต่ฉลาดกระฉับกระเฉง เซทเกียร์มาแมตช์กับเพาเวอร์แบนด์ของเครื่อง น่าจะดีกว่านะ