ผู้เขียน หัวข้อ: ขอรบกวนเพื่อนสมาชิกเปรียบเทียบรถพื้นฐาน 2 คันนี้หน่อยครับ  (อ่าน 6134 ครั้ง)

ออฟไลน์ AngelRed

• Newbie
  • *
เกริ่นนำก่อนนะครับ ผมและภรรยาเป็นพนักงานบริษัททั้งคู่ในจังหวัดทางภาคเหนือ รายได้รวมประมาณ 100 k ตอนนี้ใช้รถอยู่ 2 คันครับคือ
 1. vios เห็บ ปี 12 วิ่งประมาณ  77000 km ไม่ค่อยจุกจิกอะไรมากแค่เปลี่ยนถ่ายของเหลว ตามระยะ เคยลองวัดพวกกำลังอัด กับ เช็คช่วงล่าง ระบบหล่อเย็น ยังสมบรูณครับ
 2. Jazz  ปี 11 l15+5at วิ่งประมาณ 52000km จะมีจุกจิกแบบเป็นปัญหาที่แก้จบ คือ มีเปลี่ยนยางหุ้มโช๊ค เปลี่ยนพัดลมเป่าแผงแอร์ กระจกคนนั่งติดเอาไปเปลี่ยนมอเตอร์ 1 รอบ ตอนนี้ยางขอบประตูด้านหลังหลุด
  พอดีตอนนี้จะขาย jazz ให้น้องชายของพ่อภรรยา ครับ แล้วนำเงินที่ได้ไป ออกรถอีก 1 คัน ตอนนี้ plan ตอนแรก จะออกเป็น C-sec แต่ผมลองมาคิดดูลักษณธการขับและการใช้งานแล้ว เป็นรถใช้ในเมือง + มีวิ่งตามจังหวัดภาคเหนือบ้างไม่เกิน 4-500 กิโล ถนนสวนเลนบ้าง ซึ่งเป็นคนขับเรื่อยๆ ประมาณ 70-120 ซึ่งแต่ชอบตัดโค้งบ้างครับ ผมคิดแล้วว่าเครื่อง 1500cc ก็เพียงพอครับ จึงอยากขอเปรียบเทียบรถ 2 รุ่นนี้นิดนึงครับ
1. vios 2017 ซึ่งตัวนี้ผมลองดูข้อมูลตามยูทูปและตามเว็ปแล้วเขาว่าช่วงล่างพวงมาลัยดีขึ้น ขับสนุกขึ้น แต่ตามกลุ่มที่ผมไปสิงอยู่จะไม่ค่อยมีเครื่อง 2NR+CVT เท่าไหร่ส่วนมากเป็น 1NZ ครับ ขอเสนอที่ได้คือ
   - ส่วนลดเงินสด 40000 + ประกันชั้น 1 (ลูกค้าเก่า ดอก 1.99 /4 ปี ) + ของเล็กๆน้อยๆครับ
2. City 2017  ตัวนี้ผมไปทราบข้อมูลเรื่องของพวกน้ำเข้าบ้าง การประกอบบ้าง และที่สำคัญคือเกียร์ ครับ แต่ถ้าซื้อคงซื้อ อัลติเมทแครพ่วงมาด้วยครับ
    ข้อเสนอที่ได้ประมาณนี้ครับ 
    - ส่วนลดเงินสด 10000 + ประกันชั้น 1 ดอก 1.99 / 4 ปี ช่วยผ่อน 1000 x 12 ส่วนลดอัลติแมทแคร 3000
  เรื่องศูนย์จังหวัดที่ผมอยู่มีทั้ง 2 แบรนด์ เยอะมากครับ
  อยากทราบเรื่องการขับขี่ อัตราเร่งแซง เปรียบเทียบกันครับ
  ขอบคุณมากครับ
  ปล. ยังไม่มีลูกครับ มีแมว 3 ตัว + มีภาระผ่อนบ้าน ส่วนเงินดาว คงดาวประมาณ 50 % ของราคารถครับ รุ่นที่ดูเป็นรุ่นกลางครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ถ้าแค่ 2 ตัวเลือกนี้

ขี่กันมากจนแยกแทบไม่ออกครับ โดยเฉพาะอัตราเร่ง
บอกตรงๆ ใครกดคันเร่งก่อนก็ชนะ (และดีกว่า Jazz เดิมของคุณแน่ๆ สบายใจได้)

ถ้าไม่ใช่แค่ตัวเลือกนี้
แนะนำ Altis 1.6 ครับ ถ้าคุณถามหาอัตราเร่ง ผมเดาว่าน่าจะขับเร็วกว่าคนปกติเล็กน้อย
อัลติสน่าจะตอบโจทย์กว่า และหมดปัญหาเรื่อง Defect

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ อัลติสได้ส่วนลด35000ครับตัว1.8e  แต่เซลลบอกว่าต้องสั่ง เหมือนจะเคลียร สต้อกรอรับโฉมใหม่ครับ

ออฟไลน์ bingoman

เชียร์ Vios ครับ  เนื่องจากผมไม่ชอบนิสัยของพวงมาลัย City จริงๆ มันหวิวและว็อกแว็กเกินไป

ออฟไลน์ Joii

• Sr. Member
เชียร์ Vios ครับ  เนื่องจากผมไม่ชอบนิสัยของพวงมาลัย City จริงๆ มันหวิวและว็อกแว็กเกินไป
+1 ครับ แต่ออพชั่นซิตี้มันยั่วใจกว่าจริง ๆ

ออฟไลน์ arnuparbl

• Jr. Member
  • **
ใช้ vios 2016 ก็เชียร์ vios ล่ะครับ ซื้อ กย 59 ขับไป 37000 กม. เชียงใหม่ เชียงราย พะเยา ลากไปถึงนครสวรรค์ พิษณุโลก เลย หนองคาย ขอนแก่น
โอเคทุกอย่างครับ ความประหยัด อัตราเร่งแซง ทางสองเลน ทางดอย ไปได้หมดครับ รถยังใหม่ ปัญญายังไม่ค่อยมีครับ  ::)

ตอนที่ซื้อที่ชอบมากกว่า City ก็เรืองเกียร์มีโหมด m + - เองได้ตั้งแต่รุ่นถูกสุดครับ ขณะที่ฝั่ง city จะมาเป็น paddle shift ในรุ่น SV SV+ ครับ
ถ้าพูดถึงตัวรถล้วนๆ ผมมั่นใจฝั่ง Vios มากกว่านิดๆครับ แต่หน้าตา City หล่อกว่าเยอะมาก ออพชั่นรุ่นที่ราคาพอๆกัน ก็เหนือกว่าครับ

ดูจากการใช้รถของเจ้าของกระทู้วิ่งภาคเหนือ ไม่ได้วิ่งเยอะแยะมากมายอะไร ผมว่าได้ทั้งสองยี่ห้อเลยครับ ลองขับดูชอบคันไหนได้หมดครับ

ออฟไลน์ mrpich

• เฮ้อ...อยากจะเหมาทั้งวง
คู่นี้ส่วนตัวเชียร์ vios มากกว่าครับ
แต่ altis รุ่นเคลียร์ stock นี่ถ้าคิดในแง่คุ้มค่าถ้าได้ส่วนลดเยอะๆเพิ่มจาก vios ตัว top. ไม่มาก ก็น่าสนนะครับ
ถูกใจฮโยยอน-ปลื้มซูยอง-ชื่นชมเจสสิก้า-คิดถึงยูริ-แอบปิ๊งยูนอา-ชอบซอฮยอน-ใฝ่ฝันซันนี่-หลงไหลแทยอน-สุดรักทิฟฟานี่

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความคิดเห็นครับ
ส่วนอัลติสศูนย์ที่ผมไปดูแจ้งว่าต้องสั่งครับถึงจะนำมา +ได้ส่วนลดแค่35000
แต่ยังไงจะลองตามหาจากศูนย์อื่นๆดูก่อนครับ ว่าส่วนลดเป็นอย่างไร
ขอบคุณครับผม

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
ผมว่า ผมเลือก jazz เหมือนเดิมนะครับ  เพราะเอนกประสงค์กว่า

เพราะคุณมีซีดาน 4 ประตูอยู่แล้ว เลยอยากให้หารถ 5 ประตูครับ เผื่อขนของง่าย
ลองหารุ่นอื่นเปรียบเทียบด้วยก็ดีนะครับ  8)

ออฟไลน์ -Brian

ผมแนะนำAltis มากกว่านะครับ เพราะดูจากลักษณะการใช้งานต่างจังหวัดแล้ว ขยับไปรถใหญ่ขึ้นดีกว่าครับ ซื้อใหม่ทั้งที ผมไม่อยากให้ซื้อรถขนาดเดิมเลยครับ

ออฟไลน์ BigCat

viosครับ ขับแล้วชอบกว่า city
Audi TT MK 3FL
BMW z4 e85
GLA 250 FL 2017
Nissan Teana L33 2014
Slk 200 R172 2014
Camry 2.4 2009
Civic dimension MT 1.7
Civic 3 doors รถคันแรก

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกความเห็นครับ เดี๋ยวจะลองพูดคุยกับภรรยาเรื่องนี้อิกที แต่ภรรยาผมดูจะชอบcivic มากกว่าถ้าเทียบกับ อัลติสครับ เห็นเวลาขับผ่านชอบบอกว่าสวย ยิ่งเห็นไฟท้ายตอนกลางคืนยิ่งชอบ ^^

ออฟไลน์ HHHsung

ขอบคุณทุกความเห็นครับ เดี๋ยวจะลองพูดคุยกับภรรยาเรื่องนี้อิกที แต่ภรรยาผมดูจะชอบcivic มากกว่าถ้าเทียบกับ อัลติสครับ เห็นเวลาขับผ่านชอบบอกว่าสวย ยิ่งเห็นไฟท้ายตอนกลางคืนยิ่งชอบ ^^

อย่าไปลองพวก c seg เลยครับ ช่วงล่าง การเก้บเสียง กำลังเครื่อง ขนาดตัวถัง ดีกว่า b seg ที่คุณใช้อยู่ชัดเจน เดี๋ยวจะเขวเอาได้ ที่แย่คืออัตรากินน้ำมัน ซึ่งแก้ได้ด้วยเงิน....

ปล.ถึงผมไม่ชอบภายใน altis แต่ก็แนะนำให้ใช้กว่า 2 ตัวเลือกที่ยกมา แถมส่วนลดน่าจะเยอะกว่า civic เพราะปลายโมเดลแล้ว (เห็น จขกท. แคร์ส่วนลดมาก)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ไปลองCivicแล้วจะชอบครับ อย่าไปลอง ลองแล้วจะเสียเงินแน่นอน

ออฟไลน์ bkskylab

• Newbie
  • *
ดูจากการใช้งาน และรายได้ครอบครัว แนะนำไป Civic  หรือ Altis ครับ ใช้งานทางไกล สภาพถนน และการขับขี่เพื่อนร่วมเส้นทาง ถือว่าซื้อความปลอดภัยเพิ่มขึ้นครับ