ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามพี่ๆทุกคนครับ เกี่ยวกับ การตลาดของ Volvo  (อ่าน 3491 ครั้ง)

ออฟไลน์ heinkelt14

• Jr. Member
  • **
มีโอกาสแค่ไหนที่ S60 โฉมปัจจุบัน จะนำ รุ่นดีเซล D3 / D5 มาขายบ้างไหมครับ ?

โฉมที่แล้วช่วงปลายๆอายุยังมีนำตัว D5 มาขายบ้างนิดหน่อย

จากทั้ง Motorshow และ Expo  ผมถามเซลล์อยู่แทบทุกครั้งก็มักจะได้คำตอบคล้ายๆกัน เช่น ถ้า เอาดีเซลมาขาย ละใครจะซื้อ เบนซิน

ผมว่ามันไม่ make sense เลยกะความคิดแบบนี้ ถึงอย่างไรผมไม่ทราบว่า นี่เป็นทัศนมาจาก ระดับผู้บริหารจริงหรือเปล่า

ออฟไลน์ question

• **
Re: สอบถามพี่ๆทุกคนครับ เกี่ยวกับ การตลาดของ Volvo
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 09:28:57 »
ผู้บริหารวอลโว่คนไทยไม่มีส่วนในการตัดสินใจเรื่องชนิดและขนาดรถในการทำตลาดแต่อย่างใด...คุมตลาดและขายโดยสิงคโปร์เท่านั้นรวมถึงบริหารหลังการขาย...ผู้บริหารไทยไม่มีส่วนในการตัดสินแก้ปัญหาใดๆ (เป็นแค่หน้ากาก)...แม้แต่ประธานหญิงไทยก็ไม่มีประสิทธิภาพในการแสดงความสามารถพิเศษใดๆเป็นแค่หนังหน้าไฟ...ได้แต่ค่ะๆๆๆๆๆๆแล้วก็กลับบ้านหาสามีปกติ

ออฟไลน์ prokhall

• Full Member
Re: สอบถามพี่ๆทุกคนครับ เกี่ยวกับ การตลาดของ Volvo
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 09:58:20 »
อยากใช้ตัวดีเซลมากครับ เครื่อง D3 นี่ประหยัดมากเลย
ปล. ผมไม่ชอบขับเร็ว

Volvo ไม่ทำการตลาดแข่งกับใคร แต่ออกมาแต่ละรุ่นเหมือนจะหนี(หลีกหนี)คู่แข่งซะมากกว่า

ออฟไลน์ 5ume7h

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 10:38:13 »
เคยคุยกับเซลล์ที่มาจัดงานในห้าง
ถามว่า ตัว MY2014 จะมาเมื่อไหร่
เซลล์บอกยังไม่มีหรอกค่ะ ไปเอามาจากไหน
พอบอกว่าเห็นรูป/คลิป ในเน็ตแล้ว และในเวปวอลโว่ของเมืองนอกก็เปลี่ยนเป็น MY2014 แล้ว
เซลล์บอกว่า อย่าไปเชื่อมาก ในเน็ตมีข่างลือเยอะ
ก็เลยขี้เกียจเถียงแล้ว

ออฟไลน์ scotch_fillet

• Hero Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 11:01:28 »
ถ้าในประเทศเพื่อนบ้านเทรนด์ Diesel ยังไม่แรง หรือตลาด Volvo ในบ้านเรายังไม่ใหญ่พอ
Volvo ก็คงไม่เปลี่ยนแปลงอะไรครับ

ผมเข้าใจว่า Volvo ในภูมิภาคเรานี้ ผลิตจากมาเลย์ป้อนแถวๆนี้ทุกประเทศ
ยิ่งไลน์การผลิตไม่ซับซ้อน ค่าใช้จ่ายก็ไม่เยอะครับ

บวกกับ โครงสร้างภาษีของ E-85 บ้านเรา มันทำให้ Volvo สามารถทำราคาได้ดีครับและมีที่ยืนในตลาด
ถ้าทำเครื่องดีเซลออกมา ราคาน่าจะไปอยู่สองล้านกลางๆ ผมว่า ราคานี้แข่งยากแล้วล่ะ (ทุกวันนี้ XC60 ราวๆสามล้าน)

ส่วนตัว 2014 คงรอกันซักพักใหญ่ๆเลยล่ะครับ

ออฟไลน์ G_6611

• **
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 12:41:03 »
ถ้าในประเทศเพื่อนบ้านเทรนด์ Diesel ยังไม่แรง หรือตลาด Volvo ในบ้านเรายังไม่ใหญ่พอ
Volvo ก็คงไม่เปลี่ยนแปลงอะไรครับ

ผมเข้าใจว่า Volvo ในภูมิภาคเรานี้ ผลิตจากมาเลย์ป้อนแถวๆนี้ทุกประเทศ
ยิ่งไลน์การผลิตไม่ซับซ้อน ค่าใช้จ่ายก็ไม่เยอะครับ

บวกกับ โครงสร้างภาษีของ E-85 บ้านเรา มันทำให้ Volvo สามารถทำราคาได้ดีครับและมีที่ยืนในตลาด
ถ้าทำเครื่องดีเซลออกมา ราคาน่าจะไปอยู่สองล้านกลางๆ ผมว่า ราคานี้แข่งยากแล้วล่ะ (ทุกวันนี้ XC60 ราวๆสามล้าน)

ส่วนตัว 2014 คงรอกันซักพักใหญ่ๆเลยล่ะครับ
เป๊ะเว่อร์เลยครับคุณน้ำ ;) ;) ;)

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 14:48:28 »

แต่ชอบในส่วนของ s60 v60 ที่มี e85 ครับ

ดั้มราคาลงมาได้ แถมประหยัด ทำให้ทุกวันนี้ป้ายแดงเยอะพอสมควร เมื่อเทียบกับยุคก่อนๆ

ออฟไลน์ youngbear

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 17:35:55 »
 ;D ;D ;D...........เป็นที่ยอมรับเกือบจะทั่วไปในด้านสมรรถนะ และคุณภาพรถโดยรวมโอเค  แต่การอะไหล่นอกจากแพง (บางชิ้น เช่น parking sensor ที่กันชน  ตัวกะจิ๊ด 3-4 ตัว @ เฉียด 5 พันบาท)  ค่อนข้างไร้เหตุผล  แล้วก็หาซื้อยาก ไม่พัฒนาแพร่หลายสักที  นอกจากไม่รุ่งเรืองแล้วยังน่ารุ่งริ่งลงทุกๆวัน ! ::)

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 20:41:19 »
ผมอยากรู้ว่า จะเอาV40 Cross Countryมาขายมั้ย

ออฟไลน์ scotch_fillet

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 11, 2013, 23:07:40 »
;D ;D ;D...........เป็นที่ยอมรับเกือบจะทั่วไปในด้านสมรรถนะ และคุณภาพรถโดยรวมโอเค  แต่การอะไหล่นอกจากแพง (บางชิ้น เช่น parking sensor ที่กันชน  ตัวกะจิ๊ด 3-4 ตัว @ เฉียด 5 พันบาท)  ค่อนข้างไร้เหตุผล  แล้วก็หาซื้อยาก ไม่พัฒนาแพร่หลายสักที  นอกจากไม่รุ่งเรืองแล้วยังน่ารุ่งริ่งลงทุกๆวัน ! ::)

เหอะ เหอะ เหอะ ของ MB เบิก 0 ก็ตัวละ สี่พันกว่าครับ  :o

ผมอยากรู้ว่า จะเอาV40 Cross Countryมาขายมั้ย

เซลส์ผมบอกว่า V40XC น่าจะมาช่วง motor expo
ส่วนผู้ใหญ่ในวงการ Volvo บอก (ประมาณตีความได้) ว่า ถ้าเล็ง V40 อยู่ อย่ารอ V40XC เลย จะมาเมื่อไหร่ไม่รู้  8)

ออฟไลน์ golf8023

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 12, 2013, 11:02:15 »
ถ้าจะเอาV40ผมเอาตัวXCครับ ตัวธรรมดาไม่เอา
สงสัยได้ไปอุดหนุนยี่ห้ออื่น  ;D
แต่ชอบV40 XCมากๆ หน้าตาโดน ภายในก็ใช้ ม้าก็ไม่ธรรมดา ถ้าไม่เอามาขายนี่โคตรเสียใจอะ  :(