ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าอาการอย่างนี้เกน้ำมันเพี้ยนหรือเปล่า  (อ่าน 4384 ครั้ง)

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
จากกระทู้นี้ครับ http://www.headlightmag.com/webboard2011/index.php/topic,31233.0.html

ผมเอาไปเติมน้ำมันมาแล้ว แต่ผมดันอยากลองปั้มเติมเอง เลยเอาไปเติมe20เต็มถัง ปรากฎว่ามันตัดแล้วผมดันกดเติมเพิ่มเข้าไปอีกพอควรเลยไปตามพนักงานมาช่วยดูเค้าก็กดเติมเข้าไปอีกแล้วก็บอกว่ามันเกือบจะล้นอยู่แล้ว

พอจ่ายเงินเสร็จมาสตาร์ทรถทีนี้เข็มมันเลยขีดบนสุดไปอีกเกือบขีดนึง

พอเอาใบเสร็จมาดูปรากฎว่าเติมไป28ลิตร แต่ตอนก่อนเติมนี่เกน้ำมันเหลือน้อยกว่าหนึ่งในสี่ ซึ่งviosนี่ถังน้ำมันมัน42ลิตร ถ้าดูจากเกเติมไปเท่านั้นมันก็น่าจะมากกว่า35ลิตร

ผมเลยสงสัยว่าอย่างนี้มันปกติไหม ทั้งเข็มมันลดลงเร็วมากตอนวิ่งรถติดๆกับมันสามารถขึ้นไปเกินขีดสูงสุดได้แล้วมันก็วัดได้ผิดจากความเป็นจริงมากๆ

ออฟไลน์ ^Yimm@^

• Hero Member
Re: ถ้าอาการอย่างนี้เกน้ำมันเพี้ยนหรือเปล่า
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 19:11:34 »
ลองเติมน้ำมันให้ถึงคอเลยครับ ลองดูเรื่องอัตราการกินน้ำมันก่อน
วิ่งจนให้เกือบๆหมอเอาให้สัณญาณโชว์ไปเลยครับ แล้วลองเติมว่าหัวจ่ายตัดเมื่อไรดูว่าเติมไปกี่ลิตร

ออฟไลน์ LimitedEdition

Re: ถ้าอาการอย่างนี้เกน้ำมันเพี้ยนหรือเปล่า
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 20:56:06 »
เข้าใจว่าคุณอาจจะยังใหม่กับที่นี่ และร้อนใจห่วงว่ารถคันใหม่มีปัญหาหรือเปล่า
ถ้าพอใจเย็นลงบ้างแล้ว รบกวนอ่านกฎระเบียบและการขอความร่วมมือของที่นี่สักหน่อยก็ดีครับ

ผมคิดว่า เรื่องนี้คุยในกระทู้เดิมก็ได้ เพราะมันก็ต่อเนื่องกันอยู่ในประเด็นเดิม คือกินน้ำมัน กับเข็มน้ำมัน
ที่ไม่อยากให้ตั้งกระทู้ใหม่ ในเรื่องประเด็นเดิมเดิม เพราะสมาชิกเราเยอะ พื้นที่หน้าเวบบอร์ดเราจำกัด
ถ้าทุกคนตั้งกระทู้ใหม่ในเรื่องเดิมกันหมด ก็จะกลายเป็นว่ากระทู้ของท่านอื่นถูกดันหายไปจากหน้าแรก
โอกาสที่จะได้รับคำตอบก็ลดลงไปด้วย เพราะคนส่วนใหญ่ก็ดูหน้าแรกของเวบบอร์ดเป็นหลักนั่นแหละครับ
และเราไม่อยากเป็นแบบเวบต้องห้าม ที่มีกระทู้เรียงหน้าละหลายร้อยให้มันละลานตาเต็มไปหมด
ขอความร่วมมือด้วยก็แล้วกันครับ

=======================================================

ตอบคำถามเรื่องเกจ์น้ำมัน ผมไม่ได้อยู่ที่รถ ผมไม่ทราบว่าอาการมันน่าตกใจขนาดไหน
แต่ผมคิดว่าคุณกังวลมากไปหรือเปล่า ดูจากลักษณะที่คุณพิมพ์มาล้วนล้วนนะครับ

ปรกติแล้ว ให้น้ำมันหมดถังไฟเตือนขึ้น ก็ยังมีน้ำมันเหลืออีกประมาณ 10% หรือประมาณ 5 ลิตร
ดังนั้น มันไม่มีทางเป็นไปได้เลยครับ ที่คุณจะเติมน้ำมันได้เต็มเหยียด 40-42 ลิตรตามปริมาตรความจุของถัง

ถ้าคิดแบบคร่าวๆ (ซึ่งผมบอกแล้วว่ามันเพี้ยน ไม่ได้ Linear ไม่เหมือนเกจ์น้ำมันของ BMW ที่บอกเป็นลิตร)
น้ำมันสี่ขีด หักส่วนที่ติดกันถัง 5 ลิตร ก็ประมาณ 35-36 ลิตร ตกช่องละประมาณ 9 ลิตร
คุณบอกว่าตอนไปเติมเหลือต่ำกว่า 1/4 นิดหน่อย ดังนั้นถ้าจะเติมเข้าไป 28 ลิตร ก็คงไม่แปลก

แล้วเกจ์น้ำมันรถ มันก็ขึ้นเลยขีด F ทุกคันนั่นล่ะครับ แต่มันก็มีจุดสิ้นสุดเหมือนกัน
ในกรณีของคุณที่เติมน้ำมันจะล้นเอ่อถึงคอถัง เหมือนกับพวกทดสอบขับประหยัดน้ำมันนั่น
น้ำมันคงเกินระดับบนสุดของเกจ์ไปไกล เพียงแต่เกจ์มันไปต่อไม่ได้แล้วเท่านั้นเอง
และผมแนะนำว่าไม่ต้องไปจับอัตราสิ้นเปลืองถังนี้อีกนะครับ เพราะว่าเดี๋ยวก็จะดีเว่อร์อีก
เล่นเติมไปเสียเยอะขนาดนั้น วิ่งได้ไกลกว่าเดิมแน่นอน

อีกประเด็นนึง ผมคิดว่าคุณน่าจะเข้าใจผมผิดหรือ 10,000 กม. หรือเปล่า ผมแค่บอกว่ามันดีขึ้น คงเส้นคงวาขึ้น
แต่ไม่ได้บอกว่าคุณต้องรอให้ถึง 10,000 กม. เสียหน่อย จึงจะวัดได้
ถ้าอยากวัดจริง วันหยุดสุดสัปดาห์ก็หาเวลาว่างสัก 3 ชั่วโมง ขับรถไปเติมน้ำมันให้หัวจ่ายตัด ขึ้นทางด่วนหรือมอเตอร์เวย์ยิงยาวไป
แล้วก็วนกลับ ใช้ความเร็ว 110 กม./ชม. แล้วก็กลับมาเติมน้ำมันเต็มถังให้แค่หัวจ่ายตัด แล้วก็วัดดูก็ได้นี่ครับ
คุณอาจจะได้ 14 กม./ลิตร ซึ่งพอพ้นรันอินไปอาจจะได้เป็น 14.5 หรือ 15.5 กม./ลิตร ไม่ได้มีนัยสำคัญอะไร
แต่ถ้าคุณได้ 8-9 กม./ลิตร นั่นคือสิ่งที่บ่งบอกว่ารถคุณผิดปกติ ก็จะได้ซ่อมแซมเสียให้เรียบร้อย เท่านั้นล่ะครับ

หลายท่านบอกว่าในกระทู้ที่แล้ว ว่าการออกตัวในเมืองรถติดนี่สำคัญมาก
คันเร่งไม่ได้มีแค่ on กับ off ถ้าคุณกดลึก เบรกแรง นั่นก็สิ้นเปลืองและสึกหรอไปเปล่าๆ ครับ
และทำให้อัตราสิ้นเปลืองมันดูโหดเดือดดาลอย่างกะรถ V6 ด้วยซ้ำไป

ออฟไลน์ MoO Cnoe

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2013, 21:28:53 »
ลักษณะของเข็มวัดระดับน้ำมันของรถแต่ละรุ่น
จะมีอาการในแต่ละระดับไม่เท่ากันครับ

เช่น รถ A ครึ่งถังบน เข็มน้ำมันหล่นช้ามาก แต่พอต่ำกว่าครึ่งถัง แป๊ปเดียวหมด
แต่รถ B ครึ่งถังบน ลดลงมาเร็วมาก แต่พอต่ำกว่าครึ่งถัง ไปช้ามากกว่าจะขึ้นไฟเตือน

เหตุผลที่ทำไมอาการต่างกันเนื่องจาก รูปทรงของถังน้ำัมันแต่ละคันไม่เหมือนกัน
ลองดูรูปประกอบ อาจจะประมาณนี้นะครับ (สีส้มแทนลูกลอย)

สมมติ เต็มถัง 40 ลิตร
เหลือ 1/4 ตามเข็มมาตรวัด จะเหลือ 10 ลิตร
แต่ถ้าถังน้ำมันเป็นแบบรูปทรง B จริงๆอาจจะเหลือ 15 ลิตรก็เป็นได้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2013, 21:31:16 โดย MoO Cnoe »

ออฟไลน์ tyo00

• Full Member
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2013, 18:46:28 »
ขอโทษเรื่องตั้งกระทู้ด้วยครับ ผมก็ใจร้อนรีบตั้งกระทู้ใหม่ไปจริงๆนั่นแหละครับ

ที่ผมกังวลก็เพราะว่าทีแรกดูเกน้ำมันที่แยกนึงแล้วไปดูอีกทีที่อีกแยกนึง มันหายไปแบบว่าเห็นๆเลยว่าหายไปครึ่งขีด

แล้วก็ผมเข้าใจว่ามันยังช่วงรันอิน เลยไม่ได้เหยียบแรง เครื่องนี่ยังไม่เคยแตะสามพันรอบเลย มากสุดเเค่สองพันห้าเองมั้งครับ บนทางด่วนก็วิ่งแค่แปดสิบ
เลยสงสัยว่าทำไมมันกินน้ำมันจังหรือว่าเกมันเสีย