ผู้เขียน หัวข้อ: งาน carbon kevlar ตัวถังส่วนต่างๆ  (อ่าน 4791 ครั้ง)

ออฟไลน์ firstime911

• Sr. Member
งาน carbon kevlar ตัวถังส่วนต่างๆ
« เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 11:27:50 »
พอดีสนใจอยากจะนำชิ้นส่วนตัวถัง ชิ้นๆเล็กๆ บางส่วน ไปทำเป็น carbon kevlar ครับ  ที่ผมเข้าใจคือมันมีแบบหุ้ม ผมไม่เอา
อยากได้แบบ หล่อขึ้นมาเป็นชิ้นงาน carbon kevlar เลย ได้ทั้งความทน เหนียว และเบา
มีที่ไหนเขารับทำบ้างไหมครับ ท่านใดพอมีประสบการณ์ รบกวนแนะนำหน่อยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ h22a

Re: งาน carbon kevlar ตัวถังส่วนต่างๆ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 11:35:31 »
เคยสนใจอยู่เหมือนกันครับ  ;D

ออฟไลน์ NONT4477

• Hero Member
  • Let the SKYFALL
Re: งาน carbon kevlar ตัวถังส่วนต่างๆ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 15:04:58 »
เคยเห็นนานมาแล้วก็ของ Yatt เค้าจะทำฝากระโปรงหน้า/แก้มหน้า คาร์บอน
ราคา(ขณะนั้น 5-6ปีมาแล้ว) 18,000-30,000 ต่อชิ้น แล้วแต่ยี่ห้อรถ
ส่วนงาน custom ที่เราเลือกทำเอง ไม่แน่ใจว่ารับไหม ลองหารายละเอียดจาก Google ละกัน
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Spec C Wannabe

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 16:12:51 »
สมัยเล่นซูบารุ เพื่อนๆเค้าจ้าง Yatt ขึ้นแบบกระโปรงหลัง กระโปรงหน้าเป็น CF ซึ่งผมดูผลงานแล้วก็ออกมาดีพอควร แต่ต้องบอกว่ายังห่างกับพวกที่มาจากญี่ปุ่นอย่างของ Varis อันนั้นผมเคยใช้ฝาหน้า มันเบา เหนียว ทน และที่สำคัญผิวเรียบเนียนเงา ไม่มีฟองอากาศ

คงจะมีร้านอื่นๆอีก จำไม่ผิดอยู่แถวเลียบด่วนเอกมัย-รามอินทรา แต่ผมจำชื่อไม่ได้จริงๆ

ผมว่าเดี๋ยวนี้คงมีหลายๆร้านรับทำ คงต้องเช็คกับพรรคพวกที่เล่นแต่งรถแบบแนวนี้นะครับว่าร้านไหนทำงานออกมาดี

ส่วนใหญ่ที่เจอปัญหาคือผิวหน้ามันจะไม่ทนแดดทนฝน ใช้พักเดียวมันจะเป็นฝ้าสีเทาๆขาวๆ เอาไปขัดก็จะดีขึ้นแป้บเดียว แล้วมันก็ขึ้นฝ้าอีก สุดท้ายก็ต้องพ่นสีทับไปเลย

ออฟไลน์ WTN

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2014, 23:42:26 »
ติดต่อโรงงานชื่อ Cobra ตามลิงค์นี้ดูครับ http://www.cobra-advanced-composites.com/en/technology.html เป็นบริษัทที่ทำงานทางด้านคาร์บอนเคฟล่าห์ให้กับบริษัทรถสปอรต์แบรนด์ดังๆอย่างที่คุณนึกไม่ถึง รวมทั้งมอเตอร์ไซด์ด้วย
ผมไม่มีส่วนได้ส่วนเสียกับบริษัทนี้น่ะครับ แต่เคยมีโอกาสได้เข้าไปติดต่อเรื่องงานเกี่ยวกับคาร์บอนเคฟล่าห์ และได้เดินชมโรงงาน ค่อนข้างทึ่งกับโปรดักซ์ที่ทำอยู่ในโรงงานนี้ครับ นึกไม่ถึงว่าเป็นฝีมือของคนไทยนี่เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2014, 23:45:51 โดย WTN »