ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วงล่างSUVกับรถเก๋งแข็งแรงเท่ากันมั้ยครับ  (อ่าน 3555 ครั้ง)

ออฟไลน์ KIAT

• Full Member
อยากรู้ว่าช่วงล่างรถ2ประเภทนี้ แข็งแรงเท่ากันหรือไม่ครับ เพราะSUVเห็นเค้าว่าเป็นรถเก๋งยกสูง บางคนว่าSUVแข็งแรงกว่า ลุยได้มากกว่า

ผมอยากรู้ว่าช่วงล่างใช้เหล็กหนาเท่ากันรึเปล่าครับ พวกโช้ค,สปริง,..ฯลฯ ;D ;D ;D

ออฟไลน์ kimmeng21

• Hero Member
Re: ช่วงล่างSUVกับรถเก๋งแข็งแรงเท่ากันมั้ยครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 19:37:39 »
โช้ค suv ใหญ่กว่าเก๋งคับ
"โอกาส มันก็เหมือนสายน้ำ ที่ไหลผ่านมา แล้วก็ผ่านไป ถ้าคุณไม่ตักตวงมันไว้ สายน้ำมันก็จะไม่ไหลย้อนกลับ"

ออฟไลน์ Minny

Re: ช่วงล่างSUVกับรถเก๋งแข็งแรงเท่ากันมั้ยครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 20:46:06 »
ช่วงล่าง SUV แข็งแรงกว่าอยู่แล้วค่ะ แต่จะไม่ค่อยนุ่มนวลเท่ารถเก๋ง ถ้าเป็น compact SUV หรือ CUV เช่น Chevrolet Captiva, Honda CR-V ก็แทบจะไม่ต่างกันเหมือนเก๋งยกสูง แต่ถ้าเป็น Mid-Sized SUV หรือที่คนไทยชอบเรียกว่า PPV โช้คจะใหญ่กว่า แต่จะได้อารมณ์เหมือนรถกระบะมากกว่า บางรุ่นช่วงล่างเป็นแหนบ เช่น Hummer H3 ที่ใช้พื้นฐานมาจากกระบะ GMC Canyon/Chevy Colorado

ส่วน Full-Sized SUV เช่น Hummer H2, Chevrolet Suburban ซึ่งใช้พื้นฐานมาจากกระบะ Full Sized Truck อย่าง GMC Sierra/Chevy Silverado พวกนี้ช่วงล่างจะเป็นแหนบหมดค่ะแต่ทนทานกว่า ลุยได้ดีกว่า
ก็แค่ผู้หญิงตัวเล็กๆ
I'm waiting for you, Ford Ecosport Ecoboost!

ออฟไลน์ KIAT

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 20:55:59 »
ช่วงล่าง SUV แข็งแรงกว่าอยู่แล้วค่ะ แต่จะไม่ค่อยนุ่มนวลเท่ารถเก๋ง ถ้าเป็น compact SUV หรือ CUV เช่น Chevrolet Captiva, Honda CR-V ก็แทบจะไม่ต่างกันเหมือนเก๋งยกสูง แต่ถ้าเป็น Mid-Sized SUV หรือที่คนไทยชอบเรียกว่า PPV โช้คจะใหญ่กว่า แต่จะได้อารมณ์เหมือนรถกระบะมากกว่า บางรุ่นช่วงล่างเป็นแหนบ เช่น Hummer H3 ที่ใช้พื้นฐานมาจากกระบะ GMC Canyon/Chevy Colorado

ส่วน Full-Sized SUV เช่น Hummer H2, Chevrolet Suburban ซึ่งใช้พื้นฐานมาจากกระบะ Full Sized Truck อย่าง GMC Sierra/Chevy Silverado พวกนี้ช่วงล่างจะเป็นแหนบหมดค่ะแต่ทนทานกว่า ลุยได้ดีกว่า

คุณ Minnyเก่งจังเลยครับ  ;) ;) ;)

ออฟไลน์ nick007

• Sr. Member
  • ความรักนั้นมันคืออะไรยิ่งเรียนรู้ยิ่งไม่เข้าใจ!!!!
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 22:29:13 »

โอ้โห  ได้ความรู้เพื่มขึ้นเยอะเลยคับ   

ออฟไลน์ Pon76

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: เมษายน 05, 2013, 23:03:25 »
SUV ของ จขกท น่าจะหมายถึงรถประเภท CRV โครงสร้างเก๋งไม่มีแชชซี  ไม่ใช่ฟอร์จูนเนอร์
ผมเคยใช้ honda civic ตาโตประมาณ4ปีช่วงล่างเริ่มหลวมแก้ยังไงก็ไม่หาย มีเสียงกุกกักตลอด
ต่อมาใช้CRV  รุ่นแรกมือสองพอเริ่มมีเสียงกุกกักก็เริ่มทำใจเตรียมขาย คิดว่า honda คงประมาณนี้
แต่มีคนทักให้ลองเปลี่ยนลูกยางต่างดู แล้วค่าใช้จ่ายไม่สูงมาก ก็เลยทำผลคือเหมือนได้รถใหม่กลับมา
ใช้ด้วยความhappyต่ออีกหลายปี  แสดงว่าช่วงล่างของSUV แข็งแรงกว่าจริง
   ปัจจุบันใช้ pajero sport ลุยได้เลยไม่ต้องยั้งแข็งแรงดังกระบะ.