ผู้เขียน หัวข้อ: เมื่อวานช่วงแตกประเด็นเรื่องแก๊งค์เชิดรถเห็นประโยชน์ของ GPS ติดรถยนต์มากเลยคับ  (อ่าน 2750 ครั้ง)

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• Hero Member
  • My Beloved Pal !
เมื่อวานรายการเรื่องเด่นเย็นนี้ ช่วงแตกประเด็นโดยคุณไก่ภาษิต มีการนำเสนอเรื่องแก๊งค์เชิดรถยนต์และตอนสุดท้ายสามารถเจอรถคืนได้โดยใช้ประโยชน์ของ GPS  เรื่องราวก็คือ เจ้าของร้านเช่ารถแห่งหนึ่งใน จ.เชียงราย ปล่อยรถให้นายคนหนึ่งเช่าไปโดยวางเงินมัดจำไป 15,000 บาทและต้องนำรถมาคืนภายในเวลา 20 วัน ต่อมาปรากฏว่าเจ้าคนที่เช่าไปมันไม่เอามาคืน เจ้าของรถก็เลยไปแจ้งความที่ สภ.เมืองเชียงราย ต่อมาเจ้าของใช้เทคโนโลยี GPS ที่ติดรถเพื่อตรวจสอบดูว่ารถไปอยู่ที่ไหน ปรากฏว่าพบสัญญาณไปโผล่ที่ จ.ชลบุรี ต่อมาไปพบว่าสัญญาณไปโผล่ที่เต้นท์รถมือสองแห่งหนึ่งแถวดอนเมือง เจ้าของรถก็เลยเข้าแจ้งความที่ สภ.ดอนเมืองให้ช่วยติดตามให้ เค้าใช้โน๊ตบุ๊กเช็คดูหลายรอบจากสัญญาณ GPS ที่มันขึ้นโชว์ตลอดเวลา ทั้งอตนสตาร์ทรถและดับเครื่องแต่ไฟมันก็ยังโชวือยู่แสดงว่าใช่คันนั้นจริงๆ สุดท้ายเลยเข้าไปดูปรากฏว่าเป็นรถของเค้าจริงๆแต่ถูกสวมทะเบียนแล้วจาก กน XXXX เชียงราย เป็น ญฮXXXX กทม. และที่เห็นชัดเจนอีกอย่างคือคนร้ายดันลืมเปลี่ยนกรอบป้ายที่มันมีตัวหนังสือฟ้องว่า โตโยต้าเชียงรายติดอยู่แต่ป้ายข้างในเป็นกทม.  แถมเมื่อทีมงานตรวจพบยังพบว่าเจ้ารถคันนี้โดนตระเวนไปหลายที่มากตั้งแต่ กาญจนบุรี พิจิตร บางขุนเทียน สุดท้ายมาจอดที่เต้นท์รถดังกล่าว และรู้สึกว่าคนร้ายมันจะแปลงเลข chassis NO. ด้วย แต่ไม่รู้เลข VIN โดนเปลี่ยนมั้ย ก็ต้องตรวจสอบกันอีกที ขณะนี้รถคันดังกล่าวยังจอดอยู่ที่ สภ.ดอนเมืองอยู่เลยคับ
จากข่าวกรณีนี้ก็น่าเห็นใจเจ้าของร้านเช่ารถมากคับ ใครดูข่าวนี้แล้วมีกิจการนี้ก็ต้องระวังนะคับ และก็ทึ่งในประโยชน์ของระบบ GPS จริงๆคับ มันมีประโยชน์มากเลยนะคับ ช่วยให้รถที่โดยขโมยไปได้คืนมาจนในที่สุด ผมว่าถ้ามีอุปกรณ์ชนิดนี้ติดรถเราไว้ก็จะดีมากเลยนะคับเนี่ย  ;)

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
มันมีประโยชน์ ถ้าอีกฝ่ายไม่มีตัวตัดสัญญาณ GPS ซึ่งราคาไม่แพงเลย

แต่ GPS บางรุ่น ก็โฆษณาว่าป้องกันเครื่องตัดสัญญาณ GPS นี้ได้นะครับ
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
มันมีประโยชน์ ถ้าอีกฝ่ายไม่มีตัวตัดสัญญาณ GPS ซึ่งราคาไม่แพงเลย

แต่ GPS บางรุ่น ก็โฆษณาว่าป้องกันเครื่องตัดสัญญาณ GPS นี้ได้นะครับ

ออ คับผม  ;)

ออฟไลน์ wannachat

• Full Member
ดูข้อมูลมา GPS ติดตามแบบ realtime มีค่าบริการรายเดือน ประมาณ 450

ออฟไลน์ NoName__???

จากข่าวแตกประเด็นเป็นรถสวมทะเบียน หรือทะเบียนปลอม น่ากลัวนะนี่

ออฟไลน์ Abitan

• Sr. Member
    • VELOCIFERO MAD
ดูข้อมูลมา GPS ติดตามแบบ realtime มีค่าบริการรายเดือน ประมาณ 450
บางเจ้าก็ปีละ ฿3,500 ประมาณ  292บาท/เดือน
ส่วนเรื่อง jammer นั้น  ถ้าคนร้ายใช้ก็จะใช้โทรศัพท์มือถือไม่ได้เช่นกัน สุดท้ายแล้วก็อยู่ที่ว่าตอนติดตั้งซ่อนได้เนียนแค่ไหน
ประโยชน์หลักคือติดตามรถหาย  ประโยชน์ต่อมาคือเอาใว้แนะนำเส้นทางครับ คือบางทีแฟนขับรถแล้วไม่รู้ว่าตัวเองอยู่ไหน จะไปทางไหน
เราก็สามารถดูและแนะนำเส้นทางได้เลย 
เดินตามรอยเท้าคนอื่น.  จะไม่มีทางเป็นของตัวเอง.   
keep walking