ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆช่วยออกความคิดเห็นด้วยคับ  (อ่าน 3378 ครั้ง)

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
ตอนนี้กำลังจะถอนจองalmera เพราะว่ากว่าจะได้รถก็ประมานสิ้นเดือนกันยายน แต่กำลังคิดว่าจะไปจองรถที่ออกไปเร้ว ตอนนี้ชอบข้างในSonic LT ดูท่าน่าจะปลอดภัยกว่าคันที่กำลังถอนจอง แต่กำลังคิดว่า คุ้มไหม เพราะใบจองผมได้เดือนกันยา แต่เห็นบอกว่าsonicได้เร็ว ประมานเดือนี้ถึงเดือนหน้า แต่ยังกลัวว่าsonicจะกินน้ำมันมากกว่าAlmeraมาก กลัวตรงนี้ ผมขับเร็วบ้างชิวๆๆบ้าง ก็ขับจากบ้านแถวศรีนครินทร์เกือบถึงเทพารักษ์ ส่วนมากขับไปทำงานวางระบบให้กับClient ตอนนี้ก็เป็นSiriraj =)
ประมาน80KM per day! ตอนนีี้พอมีตัวเลือกอะไรที่ได้เร็วๆบ้างคับ เพราะคิดว่าต้องใช้รถ และค่าน้ำมันเห้นรุ่นพี่ขับJazzก็ประมานเดือนละ5000 ก็เลยคิดว่าไม่ว่า1200 or 1400ก็ไม่น่าเดือน5000 ... พวกพี่ๆคิดยังไงกันบ้างคับ?

ออฟไลน์ shoojai

• Jr. Member
  • **
Re: รบกวนพี่ๆช่วยออกความคิดเห็นด้วยคับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 15:35:18 »
ผมว่าเจ้านี่กินกว่า Jazz และ Almera มากครับ น่าจะกินกว่าประมาณ 20-30%
เพราะน้ำหนักตัวที่เกือบเท่า C segment
ผมว่าถ้าวันนึงไปกลับ 80 กิโล  5 พันบาทไม่อยู่แน่ๆครับ นอกจากว่าคุณจะเอา Sonic ไปติด LPG ครับ
แต่ถ้ารอเครื่อง 1.6 ที่จะออกในปีหน้าน่าจะดีขึ้นมากครับ

แต่ยังไงผมก็แนะนำ Jazz Hybird ครับวิ่งในเมืองน่าจะไม่เกิน 5 พันบาทแน่ๆ
และคิดว่าไม่เกินสองเดือนน่าจะรับรถได้ครับ ถ้ารีบจองวันนี้

ออฟไลน์ Action

• Hero Member
Re: รบกวนพี่ๆช่วยออกความคิดเห็นด้วยคับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 15:44:22 »
sonic เครื่อง 1.4 จริงครับ แต่กินเท่า 1.8 เลยนะนั่น ค่าน้ำมันไหวหรอ ?

ช่วงล่างเฟิร์มกว่า almera จริงครับ แต่จะคุ้มไหมกับค่าใช้จ่ายที่ตามมา ?

ถ้าคุณบอกว่าจะออก sonic ไปติดแก๊ส cng จากศูนย์เหมือน optra ก็ว่าไปอย่าง อันนี้อาจจะคุ้ม ?

แล้วค่าตัวของ sonic ล่ะครับ คุ้มกันไหมในช่วงชั้นราคาที่พอจะมีตัวเลือกที่น่าสนใจกว่า ?

city, vios, jazz, jazz hb, อื่น ๆ ไม่รวม eco car นะ ที่มีน่าสนใจอีกพอประมาณ

จากข้อมูลข้างต้น ขับรถวันละ 80 โล เดือนประมาณ 2500 โล (แถม ๆ อีกล่ะ ?)

ผมว่าลองพิจารณาพวก jazz hb หรือ eco car ใหม่ดีกว่า switf ก็น่าสนถ้าหารถหลุดจองตาม 0 ได้นะ

ถ้าเป็นกรณีผม ขับรถวันละ 80 โล ชิวบ้าง บ้าพลังบ้าง ผมคงหา c-seg ดมแก๊ส น่าจะเข้าท่ากว่า ;D

ลองนั่งสมาธิ เห้ยไม่ใช่ นั่งคิดดูดี ๆ ครับ มีได้ย่อมมีเสีย ไม่มีอะไรดีสุด ๆ และเสียสุด ๆ ชั่งน้ำหนักเอาละกัน ;D

ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ vuthtichai

• Sr. Member
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 16:29:42 »
ประเด็น รถคันไหน ช่วงล่าง กับ ขับสนุก sonicก็ชนะ
ประเด็น ประหยัด almera ชนะ
ประเด็น ทิ้งใบจอง ถึงจะเสียตังไปแต่ได้รถที่ชอบมากกว่า ก็รับได้ครับ
ประเด็น อัตราการ บริโภค อันนี้สำคัญ เห็นคุณเน้น เรื่องนี้ ลองคิดคร่าวๆดู

วันละ 80 โล ผมว่ามันก็เยอะพอสมควร ตีที่ อีโคเทพๆหน่อย 18 โลลิตร ( วันนึงประมาณ 4.5 ลิตร เอาเป็นว่า เติม โซลฮอล 91 ก็ 36 บาท ) เสียค่าน้ำมัน วันละ 162 x 30 ( นับเสาร์อาทิตย์ไปเลยนะครับคร่าว ) = 4860 บาทต่อเดือน

อันนี้ยังไม่รวมรถติดถ้ามีเพิ่มกว่านี้แน่นอน

ขนาดอีโค ยังหึดจับเลยครับ มาเจอโซนิค ผมว่า มี 7000 ต่อเดือน ถ้าเทียบตามที่คิดคร่าวๆ

ออฟไลน์ mongolias

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 16:31:13 »
รถเลือกที่ชอบเลยครับ
แต่ถ้าวิ่งวันละ 80 ก.ม. นี่ค่าน้ำมัน 5000 บาท ไม่น่าจะพอ
ผมใช้ Jazz วิ่งเดือนละราวๆ 3000 ก.ม. ตอนใช้น้ำมัน ค่าน้ำมันเฉลี่ย 7000 - 8000 บาทครับ พอติดแก๊สแล้วลดเหลือราว 3000 บาท นี่คือวิ่งนอกเมืองนะครับ คุณใช้ใน กทม. ต่อให้เป็น Eco car ผมก็คาดว่าค่าน้ำมันคุณน่าจะทะลุ 6000 บาท แน่ๆครับ

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 17:10:43 »
วิ่งวันละ 80 โล ไหนจะขับเร็วบ้าง เจอรถติดบ้าง
ต่อให้เครื่องเล็ก น้ำมันเดือนละ 5000 ผมว่า ไม่น่าอยู่ครับ

ถ้าขับเร็วบ้าง ผมว่าพี่คงไม่เหมาะกะ Almera แล้วหละ
อาจจะต้องกัดฟันหน่อย หรือไม่ก็ รถมือสอง

ออฟไลน์ jumpon77

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 17:51:17 »
sonic ผมลองเข้าไปนังแล้วคับสวนตัวผมว่าห้องโดยสารนันก็okนะคับในระดับหนึงหละคับอย่างalmera ผมว่าคีอผมไม่ชอบเครีองเลยหละคับเล่นเอาเครีองมาร์ชมันต้องเล่นเครีอง1.3แล้วคับ
http://facebook.com/jumpon.hiranyanon
https://twitter.com/jumpon77     คุยได้นะครับ.
 Corolla Altis 1.8 E MT MY2008 Corolla Altis 1.6 J AT my2011 Isuzu D-MAX Spark my2003

ออฟไลน์ Cpete

• Full Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 23:02:57 »
ขอบคุนพี่ๆน้องๆเพื่อนๆ ที่เข้ามาcommentนะคับ  ตัดสินใจยากเนอะ almera ที่ชอบเพราะรถดูเหมาะกับชายที่เริ่มทำงาน แล้วก็ประหยัดน้ำมัน คือถ้าเทียบAlmera กับJazz Hybrid เอาราคาซื้อ599 กับ 778(white) แล้วเทียบความคุ่มใช้ประมาน 5-7ปี อันไหนน่าจะคุ่มกว่าคับ เพราะว่าต้องผ่อนเอง = p ไม่อยากรบกวนที่บ้านเพราะรถเราก็ต้องรับผิดชอบเอาเอง ;D ;D     ราคาซื้อ มาหักกับค่าน้ำมัน เพราะเห็นที่พี่จิมมี่พูดว่า19km/l and Almera 17km/l นี้ อันไหนคุ้มกว่าคับ ? รบกวนทีนะคับ  jazz hybrid นี้ รับรถนานไหมคับมี ใครพอรู้คล่าวๆ :D :D :D ส่วนตัวชอบภายนอกalmera ภายในjazz