ผู้เขียน หัวข้อ: ส่วนลด รถสิบล้อป้ายแดง?  (อ่าน 4163 ครั้ง)

ออฟไลน์ GWagon

• Newbie
  • *
ส่วนลด รถสิบล้อป้ายแดง?
« เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 22:50:34 »
สวัสดีครับ รบกวนถามผุ้มีประสบการณ์เคยซื้อรถสิบล้อ เนื่องจากผมกำลังจะซื้อรถสิบล้อมือหนึ่งเป็นครั้งแรก (เดิมเคยซือแต่มือสอง) ปรกติจะต่อรองราคาจากลิสต์ได้มากขนาดใหนครับ ยี่ห้อญี่ปุ่นครับ
ขอบคุณล่วงหน้านะครับ

ออฟไลน์ Tien.W

• Hero Member
Re: ส่วนลด รถสิบล้อป้ายแดง?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2019, 23:44:49 »
แล้วแต่แบรนด์ครับ เหมือนซื้อรถเล็กแหละ ถามหลายๆดีลเลอร์

isuzu / hino ก็น้อยหน่อย

ud / mitsubishi ก็มาแบบจัดเต็ม แถม abs แถมฟรี maintenance สารพัดครับ

ก็ต้องชั่งใจเอาว่า คุ้มไหม

ออฟไลน์ recycleman

« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 08:27:40 »
เจ้าตลาดอย่างฮีโน่หรืออีซูซุถ้าซื้อคันเดียวแทบไม่มีอะไรแถมเป็นพิเศษครับ เพราะรถพวกนี้มันขายตัวมันเองได้เรื่อยๆอยู่แล้วไม่จำเป็นต้องอัดโปรเสริมอะไรเลย

ลำพังแค่ส่งรถให้ทันตามออเดอร์นี่ยังยากรอกันยาวยิ่งถ้าเจอติดคิวรถฟลีททีได้รอกันจนแทบท้อ

แต่ตรงข้ามกันถ้าเป็นอย่างพวกฟูโซ่(ที่ไม่ใช่มิตซูแท้แต่เป็นของอินเดียเอาเบนซ์ตัวเก่ามาทำ)หรือรถจีน อันนี้มีโปรอัดฉีดเยอะแถมตั้งราคาไว้ถูกกว่าเจ้าตลาดอยู่พอสมควร รับรถเร็วแทบไม่ต้องรอ

ออฟไลน์ johnlee

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 08:32:52 »
หากสายป่านไม่ยาว พรรคพวกในวงการไม่เยอะ

ให้ซื้อแค่ ฮีโน่ อีสุ

พลาดขึ้นมาขายต่อไม่เจ็บตัวมาก
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

prsps

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 10:07:13 »
เท่าที่ซื้อมานะครับ

HINO : เลือกศูนย์ได้เลย ไม่พอใจศูนย์นี้เปลี่ยนศูนย์ ส่วนลดไม่ค่อยง้อ แต่ถ้ามีโวลุ่มเข้าล่อ จัดหนักจัดเต็มสุดๆ
ISUZU : ของผมโดนบังคับซื้อกับศูนย์ ณ จังหวัดของ บจก. ที่จดทะเบียน Shop Around ไม่ได้ ส่วนลดเช่นกัน มีโวลุ่ม จัดหนักจัดเต็มสุดๆ

ทริค : เอาไปราคาจากอีกค่ายไปต่อรองกับอีกค่ายทำซื้อไปซ้ำมาสองสามรอบ จะได้ราคาดีครับ

FYI: FVM240 ช่วงยาว(7.7M) ทางบ ผมจบที่ 2,200,000 ครับ

ออฟไลน์ GWagon

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 14:53:05 »
ข้อมูลเป็นประโยชน์กับผมมา ขอบคุณทุกท่านครับ

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 16:09:57 »
ถ้าซื้อแล้วอยากจะติดตั้งGPSแนะนำIsuzuอย่างเดียวครับเพราะIsuzuจะมีSoftwareชื้อMimamoriที่นอกจากจะเป็นGPS Trackingแล้วยังสามารถวัดอัตราสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงที่แม่นยำโดยการวัดจากปริมาณการฉีดน้ำมันเชื้อเพลิงที่กล่องECUโดยตรงครับ
BMW 750E M SPORT

ออฟไลน์ locomotive

• Sr. Member
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 16:26:12 »
ผมทำบริษัทรถใหญ่อยุ่ เป็นหัวหน้าช่างเครื่อง และคนขับ มีทั้ง รถยุโรป ญี่ปุ่น เกาหลี จีน ผมจะบอกว่า วงการรถใหญ่ เครื่องจักรกล จะมีหลักการเหมือนๆกันคือ อาศัยเครดิต เงินทุนของเจ้าของกิจการ ครับ เรื่องการซื้อขายนี้ ผมไม่ค่อยรู้เท่าไหร่หรอก มันหน้าที่ฝ่ายจัดหา เขาไปคุยกับดิลเลอร์ ผมมีหน้าที่แค่ ไปเอารถขับออกมา มันแล้วแต่คนขาย คนซื้อนะครับ คนขายมีไรให้ คนซื้อมีเงินทุนเท่าไหร่ แบบนี้ รู้ไปปวดหัว ผมมีหน้าที่ขับกับซ่อม แต่เท่าที่คุยๆ กับออฟฟิต เคยบอกผมว่า ซื้อรถแต่ละที เข้าออกศูนย์บางทีเป็นสิบๆรอบ บางทีเสนอราคามา เอาไปให้บอส บอสไม่โอ บอสไปคุยเอง ได้ก้ไปเอารถ ไม่ได้เปลี่ยนดีล แค่นี้เท่าที่รู้มา

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2019, 18:37:43 »
Hino, ISUZU ถ้าซื้อคันเดียวไม่ค่อยง้อลูกค้าเท่าไหร่ แต่ถ้าซื้อฟลีทนี่จัดหนักจัดเต็ม แต่ถ้าพวก Fuso, UDต่อรองได้เยอะกว่า รถพวกนี้อะไหล่ใหม่เบิกห้างพอๆกันหมดมีถูกมีแพงปนๆกัน แต่อะไหล่ข้างนอก Hino, ISUZU ได้เปรียบมากกว่า ขายต่อ Hino, ISUZU ก็ขายได้แพงกว่า

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2019, 12:41:35 »
เจ้าตลาด ส่วนลดน้อยมากครับ ซื้อที่ไหนก็เหมือนกัน ดูศูนย์บริการไว้ดีกว่าครับ ในระยะแรก

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กันยายน 12, 2019, 14:39:40 »
หากสายป่านไม่ยาว พรรคพวกในวงการไม่เยอะ

ให้ซื้อแค่ ฮีโน่ อีสุ

พลาดขึ้นมาขายต่อไม่เจ็บตัวมาก

ตามนี้เลยครับท่าน  8)