ผู้เขียน หัวข้อ: นับถือน้ำใจคนควบคุมรถไฟนะครับที่ยอมให้รถยนต์ไปก่อน  (อ่าน 6665 ครั้ง)

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
วันนี้ (14 พ.ย. 2561) ในโลกออนไลน์ได้เกิดเป็นที่ฮือฮาเป็นอย่างมาก เมื่อผู้ใช้เฟซบุ๊ก Takawit Thibthong ได้มีการเผยแพร่คลิปสุดแปลกที่มีให้เห็นกันไม่ได้บ่อยๆ หลังรถไฟที่วิ่งมาตามรางต้องเบรคหยุดรถกะทันหัน เพื่อให้รถยนต์จำนวนหนึ่งวิ่งข้ามทางรถไฟไปให้หมดก่อน

โดยเหตุการณ์ดังกล่าวเกิดขึ้นเมื่อช่วงเย็นของวันที่ 13 พ.ย. ที่ผ่านมา ที่บริเวณถนนใต้ทางเชื่อม Arl – Mrt เพชรบุรี – มักกะสัน ขณะที่ผู้โพสต์ได้มีข้อความระบุว่า ยอม ขนาดรถไฟยังต้องหยุดให้

ทั้งนี้เมื่อคลิปดังกล่าวได้เผยแพร่ออกไปก็ทำให้มีคนเข้าไปแสดงความเห็นจำนวนมาก โดยส่วนต่างไม่คาดคิดว่าการจราจรในพื้นที่ กทม. จะมาถึงจุดที่รถไฟต้องจอดให้รถยนต์ข้ามผ่านทางไปก่อน ทั้งๆ ที่ในความเป็นจริง รถยนต์ต้องเป็นฝ่ายจอดให้รถไฟผ่านไปก่อนแท้ๆ
ที่มาของข่าว
https://news.mthai.com/news-clips/686010.html/amp

ความเห็นส่วนตัวนะครับ การเสี่ยงชีวิตเพื่อให้ได้ไปแบบนี้ไม่คุ้มค่ากับความเสียหายที่เกิดขึ้น  และชีวิตไม่เหมือนเกมคอมพิวเตอร์ที่สามารถเริ่มใหม่ได้ทุกครั้งหรือมีการเซฟเกมไว้แล้วย้อนกลับไปเล่นได้ตลอด

ออฟไลน์ Zachary C

• Beauty is in the Eyes of the Beholder
ได้อ่านข่าวนี้ แล้วครับ

นานน้านนน... สักที จะได้เห็นอะไรแบบนี้

ถ้าผมเป็นคนขับ หนึ่งในรถเก๋งที่พาดอยู่ คงเยี่ยวแตก 555
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

ได้อ่านข่าวนี้ แล้วครับ

นานน้านนน... สักที จะได้เห็นอะไรแบบนี้

ถ้าผมเป็นคนขับ หนึ่งในรถเก๋งที่พาดอยู่ คงเยี่ยวแตก 555
ถ้าผมนั่งในรถคงรีบเปิดประตูวิ่งแล้วครับ สมัยนี้ถึงจุดที่มาเป็นขบวนปาดหน้ารถไฟอย่างไม่กลัวตายกันแล้วครับ

ออนไลน์ kez

ดูจากภาพรถมีพื้นที่ที่จะถอยได้ เพื่อให้รถไฟผ่านกลับไม่ถอย

ค่อนข้างเห็นแก่ตัว

Nonlamer

• บุคคลทั่วไป
รถไฟต้องเบรคล่วงหน้าก่อนพอสมควรเลยนะครับเพื่อที่จะหยุดได้แบบนั้น และดีที่มาด้วยความเร็วต่ำ ถ้าเกิดอุบัติเหตุชนแล้วตกราง ความเสียหายจะมหาศาลเลยครับ :'(

ดูจากภาพรถมีพื้นที่ที่จะถอยได้ เพื่อให้รถไฟผ่านกลับไม่ถอย

ค่อนข้างเห็นแก่ตัว
นึกถึงการตากข้าวบนถนนเลยนะครับ ที่พื้นที่ตากข้าวมีให้ตั้งมี่ตากตั้งเยอะแต่ไม่ใช่บนถนน  ส่วนทีปาดหน้ารถไฟแบบนี้ถึงแม้ไม่กลัวตาย แต่ไม่กลัวรถไฟตกรางกันเลยครับ

รถไฟต้องเบรคล่วงหน้าก่อนพอสมควรเลยนะครับเพื่อที่จะหยุดได้แบบนั้น และดีที่มาด้วยความเร็วต่ำ ถ้าเกิดอุบัติเหตุชนแล้วตกราง ความเสียหายจะมหาศาลเลยครับ :'(
เห็นด้วยครับ  ความชำนาญของผู้ควบคุมรถไฟสำคัญมาก  แต่ว่าแผงกั้นการข้ามทางมันเสี่ยหรือเปล่าทำไมไม่ยอมลงมากั้นทางแยกรถไฟ

ออฟไลน์ Alcatraz

มันไม่ได้มีคลิปตั้งแต่รถวิ่งมาแล้วจอดขวางนะครับ คุณรู้ได้อย่างไรว่าพวกคันที่จอดขวางเค้าไม่ได้จอดรอไฟแดงตรงนั้นมาก่อนครึ่งชั่วโมง แยกนั้นถ้าใครเคยเคยผ่าน บางทีต้องใช้ถึงหนึ่งชั่วโมงก็มี

ผมไม่ได้บอกว่ารถถูกหรือผิด แต่มองภาพรวมให้เห็นก่อนค่อยว่า ไม่ใช่ยกมาแค่ส่วนนึงแล้วเหมาว่ากันทั้งหมด

มันไม่ได้มีคลิปตั้งแต่รถวิ่งมาแล้วจอดขวางนะครับ คุณรู้ได้อย่างไรว่าพวกคันที่จอดขวางเค้าไม่ได้จอดรอไฟแดงตรงนั้นมาก่อนครึ่งชั่วโมง แยกนั้นถ้าใครเคยเคยผ่าน บางทีต้องใช้ถึงหนึ่งชั่วโมงก็มี

ผมไม่ได้บอกว่ารถถูกหรือผิด แต่มองภาพรวมให้เห็นก่อนค่อยว่า ไม่ใช่ยกมาแค่ส่วนนึงแล้วเหมาว่ากันทั้งหมด
ที่ต่างจังหวัด  ถ้าหากรถติดเพียงใดก็ตาม เค้าจะไม่จอดทับรางรถไฟแบบนี้กันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2018, 23:52:12 โดย deertesla »

• Beauty is in the Eyes of the Beholder

แยกนี้ ขับผ่านทุกสัปดาห์ครับ ผมมุ่งหน้าไป มศว. ... รถเยอะ ขวักไขว่

ฝั่งที่อยู่ใกล้ ผู้ถ่ายคลิป เขาติดกันมาก่อนแล้วครับ จะหนี ก็คงลำบาก

ฝั่งตรงกันข้าม พอเห็นรถไฟชะลอ และฝั่งแรก รถติดพาดอยู่ ... ก็เอากันใหญ่
Hopefully, my old grande dame, the CRV G.1, will eventually become a classic!

2017 Honda BR-V SV telematics (Amber Brown)
2015 Honda Mobilio RS telematics (Pearl White)
1998 Honda CRV EXI G1 (Metallic Bronze)

แยกนี้ ขับผ่านทุกสัปดาห์ครับ ผมมุ่งหน้าไป มศว. ... รถเยอะ ขวักไขว่

ฝั่งที่อยู่ใกล้ ผู้ถ่ายคลิป เขาติดกันมาก่อนแล้วครับ จะหนี ก็คงลำบาก

ฝั่งตรงกันข้าม พอเห็นรถไฟชะลอ และฝั่งแรก รถติดพาดอยู่ ... ก็เอากันใหญ่
แสดงว่าเส้นนี้ติดกันโหดสุดๆเลยนะครับ

แสดงว่าเส้นนี้ติดกันโหดสุดๆเลยนะครับ

ถ้าบอกว่า ‘โหดสลัด ฆ่ากุเหอะ’   คุณแมว จะเห็นภาพเลยครับ

ผมเรียนจบที่ มศว อโศกมนตรี ปัจจุบัน คือ ทำงานที่นี่

วันปกติ ใช้รถไฟฟ้าใต้ดิน ยาวๆเลยครับ

ออฟไลน์ Terng

แยกนี้มันติดสาหัสจริงๆครับ ถ้าเป็นไปได้อยากให้หาวิธีที่ดีกว่านี้ ที่ให้มีทางรถไฟมาพาดผ่าน อาจจะต้องทำแนวรถไฟใหม่ หรือทำแนวถนนใหม่ก็ว่าไป แต่ติดโหดจริงๆครับ ถ้ามองแบบโลกสวย รถที่จอดรอเพราะมันไม่มีสัญญาณรถไฟที่ห้ามผ่าน จึงนำรถไปหยุดรอไฟแดงตรงนั้นก็เป็นได้ครับ แต่ปกติส่วนตัวผมจะไม่เอารถไปจอดทับทางรถไฟแบบนั้น หวาดเสียวน่าดูเลย
=====================
รถที่ใช้เป็นประจำ
2013 Toyota Camry Extremo 2.0
2015 Ford Ranger T6 XLT Open Cab 2.2 MT
2018 Toyota CHR HV Mid
=====================

ถ้าบอกว่า ‘โหดสลัด ฆ่ากุเหอะ’   คุณแมว จะเห็นภาพเลยครับ

ผมเรียนจบที่ มศว อโศกมนตรี ปัจจุบัน คือ ทำงานที่นี่

วันปกติ ใช้รถไฟฟ้าใต้ดิน ยาวๆเลยครับ
โซนนั้นผมหละเคยไปเช่นกันครับรถติดสุดๆช่วงเลิกงาน

แยกนี้มันติดสาหัสจริงๆครับ ถ้าเป็นไปได้อยากให้หาวิธีที่ดีกว่านี้ ที่ให้มีทางรถไฟมาพาดผ่าน อาจจะต้องทำแนวรถไฟใหม่ หรือทำแนวถนนใหม่ก็ว่าไป แต่ติดโหดจริงๆครับ ถ้ามองแบบโลกสวย รถที่จอดรอเพราะมันไม่มีสัญญาณรถไฟที่ห้ามผ่าน จึงนำรถไปหยุดรอไฟแดงตรงนั้นก็เป็นได้ครับ แต่ปกติส่วนตัวผมจะไม่เอารถไปจอดทับทางรถไฟแบบนั้น หวาดเสียวน่าดูเลย
หวาดเสียวสุดๆครับ

ออฟไลน์ No Trespassing

จริงๆก็ไม่ใช่เรื่องแปลก เป็นมาตั้งนานแล้ว

สมัย 30 ปีก่อนนั่งรถเมล์ไปโรงเรียนแถวซอยเจริญใจ ต้องผ่านแยกคลองตันซึ่งขึ้นชื่อว่ารถโคตรติด มีรางรถไฟตัดผ่าน (ยุคนาซ่าสเปซโดมกำลังรุ่ง)
ตอนนั้นรถเมล์ก็ติดคารางรถไฟแบบนั้นละ รถเต็มรถล้นจนยืนโหนออกมา

ซักพักได้ยินเสียงเตือนว่ารถไฟกำลังมา รถเมล์ก็พยายามขยับ แต่ก็ทำไม่ได้ เพราะรถติดนิ่งสนิท ส่วนฝี่งตรงข้ามก็เหมือนในคลิปนั้นละ ผ่านเอาๆ

แต่รถไฟก็จอดให้ รอจนกระทั่งรถเริ่มเคลื่อน คนคุมสัญญาณออกมาโบกให้รถไป แล้วค่อยเอาไม้กั้นลง
แม้กระทั่งแยกศรีนครินทร์ก็เถอะ สมัยก่อนก็รถติดหนัก ขนาดรถไฟก็จอดรอให้ก็บ่อย

เด็กๆรุ่นใหม่ไม่เคยเห็นหรอก แต่คนวัยเกือบ 40 อย่างผม เห็นจนชินตาแล้ว

ออฟไลน์ Fly to dream

มา​แถว​ๆ​ยมราช​สิ​ครับ​ เจอ​บ่อย​แบบ​นี้

จริงๆ​เมื่อ​ก่อน​มี​ขบวน​ขนสินค้า​กวาดเรียบ​มาครั้งหนึ่ง​นะครั​บ สงสัย​ต้อง​ปล่อย​มาแบบนั้นอีกครั้งจุดนี้

อีกอย่าง​ผมล่ะเบื่อ​จุดนี้มากที่เป็​นคอขวดเพราะ​การต่อต้าน​ไม่​ยอมเอาอะไร​สัก​อย่าง​ปล่อย​ให้​เป็น​แบบนี้​ทั้งที่เค้าเสนอทำอุโมงค์​ลอดแก้คอขวดด้วยซ้ำ
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***

ออฟไลน์ phraeboy_mz2

• My Beloved Pal !
ใจกลางกรุงขนาดนี้ แล้วที่ก้งที่กั้น barrier อะไรไม่มีเลยหรือคับ ใช้คนโบกธงกั้นเนี่ยะนะ ประเทศกูมีแบบนี้ด้วยนะ ประเทศมรึงอะมีมั้ย :P :-X ::)

ออฟไลน์ Fly to dream

ใจกลางกรุงขนาดนี้ แล้วที่ก้งที่กั้น barrier อะไรไม่มีเลยหรือคับ ใช้คนโบกธงกั้นเนี่ยะนะ ประเทศกูมีแบบนี้ด้วยนะ ประเทศมรึงอะมีมั้ย :P :-X ::)

มี​  แต่​ปิด​ไม่ได้​ไง​ฮะ​ รถ​คา​อยู่​
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
  เคยเจอกับตัวเองตอนนั่งรถไฟจากดอนเมืองลงบางซื่อ และขับรถก็เจอบ้างพอสมควรครับ ไม่รู้สาเหตุที่แท้จริง มีทั้งกรณีรถจอดคาบนรางรถไฟเพราะรถติดและรถไหลตามสัญญาณไฟจราจร ก็คิดแต่ว่า น่าจะมีเหตุให้ต้องจอด ไม่ใช่เรื่องแปลกมากมายนััััััักนะครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ tvm

ส่วนตัวไม่เคยจอดรถทับรางเลย ไม่เลยไปหน่อยก็รอจนสามาถรวิ่งพ้น
วัฒนธรรมแบบนี้เราไม่มีกันหรอครับ???

ออฟไลน์ Krongbun

;) ที่จริงว่าเส้นทึบที่ตีไว้ตามซอยหรือหน้าสถานที่ราชการ สถานพยาบาล สถาณีดับเพลิง
เวลารถติดเราก็ต้องกะระยะแล้วเว้นไว้ใช่ไหมครับ พอรถข้างหน้าขยับแล้วเราจึงตามไปได้

ในกรณีนี้ก็เหมือนกัน ไม่ควรจอดทับ รู้ว่ารถข้างหน้าจะติด
ถ้าตามไปต้องคร่อมรางรถไฟแน่ๆ ก็ไม่ควรตามไป   8) บ้านเราอะไรก็ได้

ออฟไลน์ seeker

รางรถไฟก็เหมือนเส้นตารางสีเหลือง (อย่าทับหนู)

แยกนี้ติดนรก แม้ไม่ใช่ชั่วโมงเร่งด่วน
วิ่งเลียบรางมา ยังติดเกือบ 30 นาที

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
งงๆครับ ถ้ามันติดหนักมากๆการจอดติดคร่อมรางรถไฟมันจะไปเร็วกว่าเว้นไว้หรือครับ ถ้าข้างหน้าเคลื่อนก็ค่อยข้ามไปสิดูๆแล้วน่าจะแค่ 5-10 เมตร
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ Altima

ก็แค่อย่าหยุดตรงทางรถไฟ

ง่ายแค่นี้ทำไมคนคิดไม่ถึงกัน เวลาเจอไฟแดงก็เหมือนกัน แทนที่จะรอให้รถออกจาก intersection ก่อน แล้วค่อยไป ไม่ใช่ไปจอดกลางแยกแล้วห่าว่าตัวเองได้ไฟเขียว

หลายคนนี่ขับรถแล้วคิดว่าเวลาตัวเองสำคัญกว่าคนอื่น

เพราะคนพวกนั้นขับรถไม่เป็นกัน คนในรถไฟร้อยกว่าคนเดือดร้อนถึงสถานีช้า

ออฟไลน์ palma

เหตุการณ์ปกติ สำหรับจุดตัดนั้นครับ รถจะติดเกือบตลอดเวลา และมักจะหยุดทับรางรถไฟเสมอๆ ทั้งที่ควรจะเว้นไว้ครับ

ในภาพรถไฟไม่ได้จะพุ่งใส่รถหรอกครับ

ดูในวงกลมแดง ด้านซ้ายของขบวนรถไฟ ตรงนั้นเป็นชานชาลาชั่วคราว รถไฟจะหยุดรับ-ส่ง คนตรงนี้ครับ ส่วนมากรถไฟมาก็จะหยุดตรงนี้ส่งคนขึ้นลงก่อนครับ และจะออกตัวอีกครั้ง

เป็นจุดที่รถไฟ คุ้นเคยครับ
2023 : SK9 FB20 ES4.0 SAWD
2017 : NSP170R-2NR-FE+CVT
2015 : B17-MR16DDT+CVT-M6
2014 : L33-QR25DE+CVT-8
1995 : SXV10-3S-FE (sold)
1994 : AE101-4AFE+MT (sold)

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

ผมว่าคนขับรถไฟ เขาตามสถาณการณ์ครับ เพราะถ้าบอกว่า ทางถนนไฟแดง แต่รถยังวิ่งๆ กันอยู่ แล้วรถไฟมองว่า ฉันถูก ฉันวิ่งหวดให้เละเลย มันก็เท่านั้น เพราะคนเสียหาย ได้รับบาดเจ็บ ก็จะโวยวาย คนร้ายก็จะเป้นคนขับรถไฟอยู่ดี(ต่อให้ถูกหรือผิดก็ตาม)

ออฟไลน์ Pat.Lee

• Sr. Member
แยกนี้รถติดสาหัสจริงจังจนทำให้คนขับรถทุกคนเห็นแก่ตัวได้จริงๆ ถ้าจะแก้ไขคงต้องมีค่าปรับสำหรับคนที่พลาดจอดทับรางรถไฟหรือทำให้ไม้กั้นลงมาไม่ได้ ในโตเกียวผมเคยเจอเค้าจะมีสัญญาณไฟให้ด้วยครับ

ออฟไลน์ CarameLon

แยกตรงนั้นมันสาหัสจริงๆ ติดนานจนจะเปิดกระจกไปจีบน้องสาวคันข้างๆได้แล้ว
ไฟเขียวก็เปิดมาเปปเดียว รถไม่ทันขยับไม่ทันเปลี่ยนเลน ไหนจะรถออก/เข้าซอยมามั่วถนนใหญ่อีก
ใครเดินทางเส้นนี้่บ่อยๆก็เตรียมคอมฟอร์ดร้อยไว้ในรถได้เลย เตือนแล้วนะ
ส่วนรถไฟก็คงสื่อสารกับตร. จราจรไว้แล้วมั้ง ถามว่ารถไฟต้องรู้ว่าข้างหน้ามีอะไรขวางอยู่ไหม
ต้องสื่อสารกับสถานีมาก่อนแล้วระดับหนึ่ง ไม่มีทางวิ่งตาบอดได้ครับ กรณีนี้คิดว่าติดยาวไกล
จนถึงแยกฟอร์จูนกันเลยทีเดียว
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R