ผู้เขียน หัวข้อ: หลุดราคา Toyota bZ4X 1.86 ล้านบาท!!  (อ่าน 9777 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sneerzound

• Newbie
  • *
Re: หลุดราคา Toyota bZ4X 1.86 ล้านบาท!!
« ตอบกลับ #60 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2022, 11:17:27 »
รถมันไซส์ CRV แล้วไม่ได้เล็กกว่า CRV ด้วยเลย แล้วเป็นรถไฟฟ้าซึ่งปกติตอนนี้ก็ขายแพงกว่าตัวปกติ มันไม่ได้แพงไปมาขนาดนั้นหรือเปล่าครับ คนที่ไม่ชอบ รอดูออฟชั่นอีกทีค่อยว่าดีกว่าครับ

ออฟไลน์ Mitaya

• Jr. Member
  • **
Re: หลุดราคา Toyota bZ4X 1.86 ล้านบาท!!
« ตอบกลับ #61 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2022, 12:05:51 »
ขอตอบเรื่องไซส์ อิงจากที่เคยถามเซลเรื่องไซส์ของRz450e ถ้าBz4x กับRz450eใกล้เคียงกัน Rz450e จะใหญ่กว่าNXแต่เล็กกว่าRX พูดง่ายๆคืออาจจะเป็นระดับท่ีใหญ่กว่าCorolla Cross อาจจะเล็กกว่าCrvเล็กน้อย ราคาเอาจริงไม่แพง เพราะประกอบญี่ปุ่น นำเข้ามาทั้งคัน แต่ก็ต้องดูออฟชั่นอีกแหละ นรุปไม่ได้อยู่ดีว่าแพงไม่แพง ขึ้นอยู่กับมุมมองคนละกัน
2020 Lexus ES300h Grand Luxury 
2012 Nissan Teana 200XL sport series
2007 Toyota Corolla Altis 1.6 E
Have used->2015 Nissan Xtrail 2.0v4x4, 2010 Honda Crv, 2007 Mitsubishi Triton.

ออฟไลน์ deertesla

• Hero Member
« ตอบกลับ #62 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2022, 12:35:45 »
คนบางคนจะเดือดร้อนแทนค่ายรถไปทำไมครับ ไหนว่าใช้ค่ายรถที่ปลอดภัยที่สุดในโลกซึ่งไม่ได้อยู่ในเครือสามห่วง พอพูดถึงค่ายรถยี่ห้อนี้แล้วต้องทำเป็นไม่พอใจ  อะไรแย่ก็ควรด่าควรตำหนิ อย่าง mg ep 2คันคือราคานี้ซื้อได้สองคันไม่ใช่จะซื้อมาสองคัน  กรุณาอ่านให้ครบด้วยเห็นมากัดอยู่ ผมไม่ได้ทำงานรือมีหุ้นส่วนกับค่ายรถค่ายไหน ที่บ้านก็มีโตโยต้า  จากที่เคยเห็นมาค่ายนี้และค่ายอื่นตอนจะเจาะตลาดก้ตั้งราคามาดีออพชั่นมาดี พอขายดีแล้วก็ขึ้นราคาลากเครื่องโบราณมาขายจนลูกบวช  ยิ่งเป็นแชมป์ใน กลุ่มนั้น  ออพชั่นน้อย ตั้งราคาแพง เจนต่อมาลดเกรดตัวเองไปใช้โครงสร้างที่ดูแล้วด้อยลง ใช้แบรนด์ลูกที่วัสดุก๊องแก๊ง ไม่แข็งแรง ค่าอะไหล่และความทนทานหลายอย่างก็ไม่ได้ถูกและทน

เอ่อ คือรถมันยังไม่ได้เปิดตัวเปิดราคาอย่างเป็นทางการเลยนะครับ ออปชั่นอะไรต่างๆก็ยังไม่รู้ แต่ด่าไปก่อนแล้วนี่มันแปลกมากๆ(ทำอย่างกับเป็นค่ายคู่แข่งมาโจมตี) ตัวรถก็ขนาด CRV จริงๆใหญ่กว่า CRV นิดๆด้วย กับราคานี้ ในกลุ่ม C-SUV ถึงว่าแพงแต่ก็ยังไม่สุดซะทีเดียว(ยังถูกกว่า CX-5 2.5 turbo) ถ้าได้ออปชั่นเต็มถือว่าโอเคอยู่

ส่วนคุณ axister เค้าก็อธิบายโอเคนะ เค้าก็บอกอยู่ให้รอดูคันจริงก่อนค่อยตัดสิน
ผมไม่ใช่ค่ายคู่แข่งหรือทำงานกับค่ายคู่แข่งครับ  ที่บ้านผมใช้โตโยต้ามาหลายรุ่น ราคากับคุณภาพหรืออพชั่นไม่ค่อยสมดุลกันนะครับ ส่วนใหญ่ก็แพงเกินคุณภาพและออพชั่น  อะไหล่แท้ก็แพงเหมือนกัน อันไหนที่ขายน้อยหรือไม่ได้ผลิตที่ไทยก็รอนาน หรือราคาแพงกว่ารถผลิตในไทย คุณแหละดูเดือดร้อนแทนโตโยต้าครับ ตั้งแต่โพสต์เวลอส ที่คะแนนการปกป้องทำได้ไม่ดีเท่าค่ายที่วางขายก่อนหน้ายังไม่ได้ถึงแม้จะมีระบบช่วยเหลือเยอะกว่าก็ตาม

ออฟไลน์ BrownCony

• Sr. Member
« ตอบกลับ #63 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2022, 12:48:48 »
ผมว่ารอดู BYD Tang ก่อน ชื่อชั้นรถไฟฟ้าพอเทียบเคียงกันได้

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #64 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2022, 13:39:51 »
คนทำราคาหลุด หัวหลุดไปแล้วมั้งครับเนี่ย  :-X

ต้องไปดูว่าหลุดแบบไหนครับ หลุดจริงหรือตั้งใจให้หลุด

« ตอบกลับ #65 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2022, 13:48:01 »
คนทำราคาหลุด หัวหลุดไปแล้วมั้งครับเนี่ย  :-X

ต้องไปดูว่าหลุดแบบไหนครับ หลุดจริงหรือตั้งใจให้หลุด
ผมก็ว่าอย่างนั้นแหละ ค่ายโตกับอีผุผุ นี้ทำไมชอบทำอะไรให้ลึกลับ ข้อมูลหลุดทีเป็นเรื่องใหญ่เรื่องโตกันนักครับ

ออฟไลน์ KTN88

« ตอบกลับ #66 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2022, 14:03:02 »
คนบางคนจะเดือดร้อนแทนค่ายรถไปทำไมครับ ไหนว่าใช้ค่ายรถที่ปลอดภัยที่สุดในโลกซึ่งไม่ได้อยู่ในเครือสามห่วง พอพูดถึงค่ายรถยี่ห้อนี้แล้วต้องทำเป็นไม่พอใจ  อะไรแย่ก็ควรด่าควรตำหนิ อย่าง mg ep 2คันคือราคานี้ซื้อได้สองคันไม่ใช่จะซื้อมาสองคัน  กรุณาอ่านให้ครบด้วยเห็นมากัดอยู่ ผมไม่ได้ทำงานรือมีหุ้นส่วนกับค่ายรถค่ายไหน ที่บ้านก็มีโตโยต้า  จากที่เคยเห็นมาค่ายนี้และค่ายอื่นตอนจะเจาะตลาดก้ตั้งราคามาดีออพชั่นมาดี พอขายดีแล้วก็ขึ้นราคาลากเครื่องโบราณมาขายจนลูกบวช  ยิ่งเป็นแชมป์ใน กลุ่มนั้น  ออพชั่นน้อย ตั้งราคาแพง เจนต่อมาลดเกรดตัวเองไปใช้โครงสร้างที่ดูแล้วด้อยลง ใช้แบรนด์ลูกที่วัสดุก๊องแก๊ง ไม่แข็งแรง ค่าอะไหล่และความทนทานหลายอย่างก็ไม่ได้ถูกและทน

เอ่อ คือรถมันยังไม่ได้เปิดตัวเปิดราคาอย่างเป็นทางการเลยนะครับ ออปชั่นอะไรต่างๆก็ยังไม่รู้ แต่ด่าไปก่อนแล้วนี่มันแปลกมากๆ(ทำอย่างกับเป็นค่ายคู่แข่งมาโจมตี) ตัวรถก็ขนาด CRV จริงๆใหญ่กว่า CRV นิดๆด้วย กับราคานี้ ในกลุ่ม C-SUV ถึงว่าแพงแต่ก็ยังไม่สุดซะทีเดียว(ยังถูกกว่า CX-5 2.5 turbo) ถ้าได้ออปชั่นเต็มถือว่าโอเคอยู่

ส่วนคุณ axister เค้าก็อธิบายโอเคนะ เค้าก็บอกอยู่ให้รอดูคันจริงก่อนค่อยตัดสิน
ผมไม่ใช่ค่ายคู่แข่งหรือทำงานกับค่ายคู่แข่งครับ  ที่บ้านผมใช้โตโยต้ามาหลายรุ่น ราคากับคุณภาพหรืออพชั่นไม่ค่อยสมดุลกันนะครับ ส่วนใหญ่ก็แพงเกินคุณภาพและออพชั่น  อะไหล่แท้ก็แพงเหมือนกัน อันไหนที่ขายน้อยหรือไม่ได้ผลิตที่ไทยก็รอนาน หรือราคาแพงกว่ารถผลิตในไทย คุณแหละดูเดือดร้อนแทนโตโยต้าครับ ตั้งแต่โพสต์เวลอส ที่คะแนนการปกป้องทำได้ไม่ดีเท่าค่ายที่วางขายก่อนหน้ายังไม่ได้ถึงแม้จะมีระบบช่วยเหลือเยอะกว่าก็ตาม

คือคุณต้องเอาข้อมูลมาดูว่ามันเป็นยังไงถึงค่อยตัดสินครับ ไม่ใช่รถยังไม่เปิดตัวยังไม่เปิดสเปกอะไรเลยแล้วด่าไปก่อน ผมไม่ได้ปกป้องแน่นอนเพราะถ้ามันมาแบบโล้นๆผมก็ด่า แต่นี่มันยังไม่มาไง

ส่วนโพสเวลอซนั่นก็อีกอัน คือตัวรถที่ทดสอบมันคนละสเปกกับของเราก็ต้องเอาข้อมูลมาแจ้ง ไม่ใช่หลับหูหลับตาด่า

« ตอบกลับ #67 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2022, 14:17:04 »
ขอตอบเรื่องไซส์ อิงจากที่เคยถามเซลเรื่องไซส์ของRz450e ถ้าBz4x กับRz450eใกล้เคียงกัน Rz450e จะใหญ่กว่าNXแต่เล็กกว่าRX พูดง่ายๆคืออาจจะเป็นระดับท่ีใหญ่กว่าCorolla Cross อาจจะเล็กกว่าCrvเล็กน้อย ราคาเอาจริงไม่แพง เพราะประกอบญี่ปุ่น นำเข้ามาทั้งคัน แต่ก็ต้องดูออฟชั่นอีกแหละ นรุปไม่ได้อยู่ดีว่าแพงไม่แพง ขึ้นอยู่กับมุมมองคนละกัน

ผมลองเทียบขนาด BZ4X กับ CRV Gen 6
BZ4X กว้างพอๆกับ CRV
BZ4X ยาวกว่า CRV เล็กน้อย
BZ4X เตี้ยกว่า CRV เล็กน้อย
BZ4X ฐานล้อยาวกว่า CRV 190 mm

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #68 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2022, 14:20:35 »
ราคารับได้นะ........ จะจองทันเค้ามั้ยเนี่ย
ผมไม่ใช่สาวกโตนะ........ยังสนใจเลย

ออฟไลน์ AgentMolder

« ตอบกลับ #69 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2022, 14:28:45 »
งงกับคนแซะเรื่องราคา เขาเปิดตัวที่ประเทศอื่น ก็ราคา 1.8 - 1.9 ทั้งนั้น ตอนแรกผมยังนึกว่าจะมา 2.X ด้วยซ้ำ แต่นี่นำเข้าทั้งคัน ทำราคาได้เท่าๆกับประเทศอื่นๆที่เปิดตัวไปแล้วเลย ไม่เห็นต้องตกใจราคาเลยนะ ผมยังมองว่าราคาดีด้วยซ้ำ (แต่ยังไงก็ต้องดู Option อีกทีนะ ว่าโล้นแค่ไหน แต่เดาว่าโล้นแน่ๆ 555)

ขนาดรถก็ใหญ่ระดับ CRV ใครไม่เคยไปเห็ฯตัวจริงในงาน Moter Show อย่าเพิ่งมโนเลยครับ ผมไปเห็ฯมาแล้ว ใหญ่จริงอะไรจริง ไม่ได้มาเล็กๆแบบรถจีน ดังนั้นไซส์ขนาดนี้ ได้ราคานี้ ถ้าเทรยบในบ้านเรานับว่าไม่แพงจนน่าเกลียดเกินไป(เหมือนลีฟที่ออกมาตอนแรก) แต่ถ้าเทียบกับรถจีน แน่นอนรถจีนถูกกว่าแน่ แต่ถูกกว่าเพราะอะไร ก็คิดกันเอาเอง

ส่วนตัวผมสาวกโต แต่ยังไม่ซื้อครับ เพราะผมยังไม่มองว่ารถ EV จะยังน่าใช้สำหรับผมในยุคนี้ ผมรอไปก่อนร ไม่เดือดร้อน ไม่ต้องดิ้น EV ใช้รถฟอสซิลได้อยู่ ตังเติ่ามน้ำมันก็ไม่ค่อยมีหรอก แต่ยังไม่ไป EV ภายในปีสองปีนี้แน่ๆ ไม่อคตินะ ถ้าถึงเวลา ผมก็ซื้อครับ

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #70 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2022, 14:46:36 »

ผมลองเทียบขนาด BZ4X กับ CRV Gen 6

ถ้าเป็นตามนี้ ผมว่าไม่แพงนะ เพิ่มจาก CRV ตัวท๊อปไม่กี่แสน ราคาน้ำมันขนาดนี้ วิ่งเยอะๆ ปีนึงมสองปี คืนค่าส่วนต่างแล้ว

« ตอบกลับ #71 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2022, 14:49:13 »

ถ้าเป็นตามนี้ ผมว่าไม่แพงนะ เพิ่มจาก CRV ตัวท๊อปไม่กี่แสน ราคาน้ำมันขนาดนี้ วิ่งเยอะๆ ปีนึงมสองปี คืนค่าส่วนต่างแล้ว

ถ้ามีแผนจะซื้อรถไซส์นี้อยู่แล้วผมว่าไม่แพงเลยครับ แต่ทั้งนี้ต้องมาดูออปชั่นด้วยครับว่ามาเต็มหรือตัดโล้นๆ

ออฟไลน์ kiyokuka

• **
« ตอบกลับ #72 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2022, 14:55:31 »
ถ้ามีเงินถึงแล้วเลือกซื้อ EV มาตัวนี้เลยครับ
อย่าไป MG EP หรือ Zs EV เลย

1.เลือกชาร์จไวไว้ก่อน เสียเวลาชีวิต 60kWh กับ 150kWh ระยะยาวตู้พวก 350kWh เต็มประเทศ
2.reliable ถึงรถญี่ปุ่นอาจเข้ามาแข่ง BEV ช้ากว่าแต่เทคโนโลยี มอเตอร์ แบต เกียร์ ใน Hybrid เชื่อถือได้
3.Part อะไหล่ เราซื้อรถมาใช้งานไม่ใช่จอดอู่ การใช้งานไม่มีใครรู้อุบัติเหตุเกิดได้ตลอดเวลา

รถเราซื้อใช้งานกันระยะยาว บางคนใช้กัน 7ปี++
อยากให้เอาองค์ประกอบอื่นนอกจากตัวเงินมาพิจารณาด้วย

ออฟไลน์ Slow But Sure

« ตอบกลับ #73 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2022, 16:05:52 »
ราคา อาจจะตั้งใจหลุด เพื่อดูฟีดแบคหรือเปล่าครับ
จะได้ปรับถูกตอนประกาศจริง

« ตอบกลับ #74 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2022, 16:30:02 »

คือคุณต้องเอาข้อมูลมาดูว่ามันเป็นยังไงถึงค่อยตัดสินครับ ไม่ใช่รถยังไม่เปิดตัวยังไม่เปิดสเปกอะไรเลยแล้วด่าไปก่อน ผมไม่ได้ปกป้องแน่นอนเพราะถ้ามันมาแบบโล้นๆผมก็ด่า แต่นี่มันยังไม่มาไง

ส่วนโพสเวลอซนั่นก็อีกอัน คือตัวรถที่ทดสอบมันคนละสเปกกับของเราก็ต้องเอาข้อมูลมาแจ้ง ไม่ใช่หลับหูหลับตาด่า
ไม่ได้หลับหูหลับตาด่าครับ แต่แค่เห็นหมอนรองศรีษะแถว2 จากในรีวิวที่ว่าไม่มีโครงหมอนเป็นฟองน้ำนิ่มๆมาเลย ผมก็ไม่กล้านั่งแล้วครับ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #75 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2022, 18:42:48 »
อย่าเสียเวลาเถียงกับบางคนเลยครับ ผมว่าเปลืองเวลา ถ้าคนมันมีอคติแต่แรก

ลองเป็น Honda CRV EV , Nissan Ariya เปิดมาราคานี้ เชื่อสิ มีแต่คนอวย

บางคนขอให้ได้ด่า Toyota  ก็รู้สึกฟินแล้วครับ

รถคันเท่า CRV คาดว่าจะเป็น 4x4 แรงระดับ 200 ม้า เมืองนอกขายสองล้าน จะเอาราคาในไทยล้านเดียว

ขับรถจีนไปเถอะครับ เอาจริงๆนะ ภายในเกรด MG 5 Ecocar ในราคาเกือบล้าน

แต่แปลกๆนะ  ในเฟสมีคนพยายามเม้นข้อมูลว่าไซส์เท่าครอส ส่องไปมีแต่อวตาร เฟสปลอม  ทีมงานจีนจ้างดิสเครดิตหรือเปล่านะ 🤔🤔

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2022, 20:13:39 โดย Carrera »

ออฟไลน์ Aleister TJ

• มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
« ตอบกลับ #76 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2022, 21:25:41 »
ขอ​ camp​ mode​ เหมือน​ tesla..

Shut Up​ and​ Take​ my​ money.
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ รักเธอเสมอ

« ตอบกลับ #77 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2022, 22:11:49 »
70 คันไม่พอหรอก คนไทยมีตังค์(หนี้)เยอะ  500 คันก็หมดนะ ถ้าสเป็คโดนใจ ยังไงชื่อชั้นพี่โตก็ขายได้อยู่แล้ว

ออฟไลน์ solo

ออฟไลน์ joekling

• **
« ตอบกลับ #79 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 08:04:55 »
ใจคิดว่า ราคาดีแล้ว อยากซื้อ

แต่ขออกความเห็นว่า แพงไปนิดครับ เผื่อราคาลดมาอีกสักหน่อย ;D ;D ;D ;D ;D

ออฟไลน์ mamaman

« ตอบกลับ #80 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 09:07:34 »

https://www.reuters.com/business/autos-transportation/toyota-recalls-2700-electric-vehicles-2022-06-23/

สรุปให้นะครับ เพื่อคนขี้เกียจอ่าน
มีการเรียก recall หรือเรียก bZ4X ในตลาดโลก กลับไปตรวจสอบหลังจากขายไป 2700 คันใน 2 เดือน 2,200 ขายใน ยุโรษ
เหตุผล คือ มีความเสี่ยงที่ล้อจะเกิดการหลวม   
recall = เรียกรถกลับตรวจเช็คแก้ไขที่ศูนย์ ไม่ใช่ คืนรถแล้วรถเสียเลย

มันก็ยังดีกว่า ขับไป ชาร์ทไม่เข้า ดับกลางทาง เนอะ

ออฟไลน์ Auto Messe

« ตอบกลับ #81 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 13:23:29 »
ราคา 1.836MB นี่ได้ขับ 2 หรือขับ 4 ครับ ถ้าได้ขับ 2 ผมว่าราคายังแอบแรงไปด้วยซ้ำ เพราะมันแพงกว่าตัวท็อปของแคมรี่ไปแล้ว ภายในที่ดูรีวิวจากต่างประเทศมา มันไม่ได้ Luxury อะไรเลย เน้นรักษ์โลกแบบ Prius ด้วยซ้ำ คอนโซลหน้ายังเป็นผ้าไฟเบอร์
        ส่วนตัวขอให้ราคานี้เป็นขับ 4 แล้วในอนาคตเอารุ่น 2 มาทำตลาดเพิ่ม แล้วทำราคาเหลือ 1.6 MB ตลาดแตกกว่าเดิมแน่
แต่เชื่อว่าราคา  1.8 MB นี้ หมดจะขับ 2 หรือขับ 4 ก็คงมีจองแบบหมดในพริบตาแน่นอน เพราะคนรอรถไฟฟ้าที่แบรนด์มันเชื่อถือกันได้เยอะ  แล้วราคาต่ำกว่า สองล้านตอนนี้ มันไม่มีคู่แข่งที่สมน้ำสมเนื้อเลย
         ถ้า BZ4X เปิดตลาดที่ราคานี้ได้ คิดว่าผู้บริหาร Nissan ก็คงอยากจะทำตลาด ARIYA ในราคาประมาณนี้เหมือนกัน แต่ไม่อยากหวังมา ดูทำอะไรช้าไปซะหมดเลยเจ้ามะม่วงดอง

ดูรีวิวนึงมา ที่ขายในไทยมีรุ่นเดียวคือขับสี่ครับ ราคาจริง 1.99 ลบ ได้ส่วนลดภาษี เหลือ 1.86 สุดคุ้มเพราะเป็นรถประกอบนอกทั้งคัน TMT ไปตัดออพชั่นสเป็คอะไรออกเพื่อกั๊กไว้ก่อนไม่ได้ แถมอะไหล่และศูนย์บริการพร้อมทั่วประเทศ มา 700 คันก็ไม่พอขาย

PKS8

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #82 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2022, 14:45:44 »

https://www.reuters.com/business/autos-transportation/toyota-recalls-2700-electric-vehicles-2022-06-23/

สรุปให้นะครับ เพื่อคนขี้เกียจอ่าน
มีการเรียก recall หรือเรียก bZ4X ในตลาดโลก กลับไปตรวจสอบหลังจากขายไป 2700 คันใน 2 เดือน 2,200 ขายใน ยุโรษ
เหตุผล คือ มีความเสี่ยงที่ล้อจะเกิดการหลวม   
recall = เรียกรถกลับตรวจเช็คแก้ไขที่ศูนย์ ไม่ใช่ คืนรถแล้วรถเสียเลย

มันก็ยังดีกว่า ขับไป ชาร์ทไม่เข้า ดับกลางทาง เนอะ

หลุดทั้งราคา หลุดทั้งล้อ

« ตอบกลับ #83 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2022, 04:56:22 »
งงกับคนแซะเรื่องราคา เขาเปิดตัวที่ประเทศอื่น ก็ราคา 1.8 - 1.9 ทั้งนั้น ตอนแรกผมยังนึกว่าจะมา 2.X ด้วยซ้ำ แต่นี่นำเข้าทั้งคัน ทำราคาได้เท่าๆกับประเทศอื่นๆที่เปิดตัวไปแล้วเลย ไม่เห็นต้องตกใจราคาเลยนะ ผมยังมองว่าราคาดีด้วยซ้ำ (แต่ยังไงก็ต้องดู Option อีกทีนะ ว่าโล้นแค่ไหน แต่เดาว่าโล้นแน่ๆ 555)

ขนาดรถก็ใหญ่ระดับ CRV ใครไม่เคยไปเห็ฯตัวจริงในงาน Moter Show อย่าเพิ่งมโนเลยครับ ผมไปเห็ฯมาแล้ว ใหญ่จริงอะไรจริง ไม่ได้มาเล็กๆแบบรถจีน ดังนั้นไซส์ขนาดนี้ ได้ราคานี้ ถ้าเทรยบในบ้านเรานับว่าไม่แพงจนน่าเกลียดเกินไป(เหมือนลีฟที่ออกมาตอนแรก) แต่ถ้าเทียบกับรถจีน แน่นอนรถจีนถูกกว่าแน่ แต่ถูกกว่าเพราะอะไร ก็คิดกันเอาเอง

ส่วนตัวผมสาวกโต แต่ยังไม่ซื้อครับ เพราะผมยังไม่มองว่ารถ EV จะยังน่าใช้สำหรับผมในยุคนี้ ผมรอไปก่อนร ไม่เดือดร้อน ไม่ต้องดิ้น EV ใช้รถฟอสซิลได้อยู่ ตังเติ่ามน้ำมันก็ไม่ค่อยมีหรอก แต่ยังไม่ไป EV ภายในปีสองปีนี้แน่ๆ ไม่อคตินะ ถ้าถึงเวลา ผมก็ซื้อครับ

ผมก็งงกับคนที่บอกว่าเปิดราคามาแพงเหมือนกันครับ
นี่อาจจะเป็นรถนำเข้ารุ่นแรกในประเทศเลยมั้งครับ ที่ขายราคาพอๆกับที่อังกฤษได้

ปกติแม้แต่รถประกอบในบ้านเรายังขายแพงกว่าที่ยุโรปเลยครับ

ออฟไลน์ 5ume7h

« ตอบกลับ #84 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2022, 10:39:37 »
ราคาโอเค ไม่ต่างจากที่เก็งไว้

อาจจะดูแพงเมื่อเทียบกับรถจีน แต่เปิดตัวประเทศอื่นก็ประมาณนี้
คันนี้น่าจะขับ 4 ของเล่นน่าจะใส่มาหมด

ถ้าราคานี้ว่าแพง ราคารถเกาหลีอย่าง Hyundai Ioniq 5 ,Kia EV6 น่าจะแพงกว่านี้อีก

รอดูราคา BYD
คันที่น่าจะขนาดตรงๆ อย่าง Yuan Plus เห็นว่าไม่เข้า ก็คงต้องเทียบกับ Tang ซึ่งจริงๆ น่าจะไปชน Fortuner
หรือ Han ที่เอามาชน Camry, Accord