ผู้เขียน หัวข้อ: volvo มันแตกต่างยังไงกับ benz,bmw ในไทยถึงไม่แพร่หลาย.  (อ่าน 12369 ครั้ง)

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
ถ้าพูดถึง volvo ผมว่าคนจะต้องนึกถึงเรื่องช่วงล่างความปลอดภัย ตอนเด็กผมยังรู้สึกว่า volvo ก็มีจำนวนเยอะเหมือนกันโดยเฉพาะทรงแวนเห็นบ่อยมาก แต่ตอนนี้ยังเห็นคาเยนน์บ่อยกว่าเลย...อย่างพี่ชายผมตอนซื้อe60แล้วตอนนี้เปลี่ยนเป็นf10ผมก็ถามว่าไม่ดู volvo บ้างเหรอ เค้าก็บอกว่าไม่ชอบแต่ก็ตอบไม่ได้ว่าทำไมไม่ชอบ

คือตัวรถสู้ไม่ได้ ศูนย์บริการ การออกแบบ หรือเหตุผลอะไรที่เป็นนัยยะสำคัญที่ทำให้สู้พรีเมียมเจ้าอื่นไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ Abzolute

• Hero Member
  • สวัสดีคนรักรถยนต์
Re: volvo มันแตกต่างยังไงกับ benz,bmw ในไทยถึงไม่แพร่หลาย.
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 15:22:13 »
คนดูที่
1. แบรนด์
2. หน้าตา
3. ออฟชั่น

jaesz

• บุคคลทั่วไป
Re: volvo มันแตกต่างยังไงกับ benz,bmw ในไทยถึงไม่แพร่หลาย.
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 15:29:46 »
ไม่ใช่แค่ไทยหรอกครับ ที่ไม่แพร่หลาย

ถามแบบนี้แสดงว่าอายุน้อยกว่า25ปีรึเปล่าครับ?

เพราะเรื่องนี้มันเกิดขึ้นยุก90

สาเหตหลักๆที่ทำให้สะบักสะบอมบริหารงานเละเทะเกิดขึ้นตอนที่Volvo กับRenaultร่วมกัน

เปลี่บนแนวคิดผลิตภัณฑ์ ประหยัด ลดต้นทุน ขับหลังหายไป

ถ้าได้เรียนStrategy management อาจจะเคยได้เรียนเคสนี้

สมัยนั้นมันมีการควบรวมเกิดขึ้นเยอะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2016, 15:32:42 โดย Jae »

ออฟไลน์ tpc

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 15:42:17 »
ลองหาอ่านดูครับ ว่าใครเคยเป็นเจ้าของมาบ้าง แล้วตอนนี้ใคร แค่เห็นชื่อvolvoนี่่ไม่พอ

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 15:43:50 »
ผมเคยมีคันนึงในบ้านนะครับ 850 เท่าที่เคยขับตัวอื่นก้คือ S80 S70 อยากลอง v40 มากแต่ยังไม่ได้ขับแบบเต็มๆซะทีแค่ลองสั้นๆ

ผมว่าจุดเด่นมันยังไม่พอครับ ไม่ใช่แค่ประเทศไทย ประเทศส่วนใหญ่ก้ยอดขายสู้ 2 แบรนด์นั้นไม่ได้ครับ เรื่องปลอดภัยถึงจะได้รางวัลตลอด

แต่ก้ไม่ใช่ว่าอีก 2 แบรนด์ที่เค้าขายดีจะห่างอะครับ ก้แทบจะไม่แพ้กัน แต่พอเป็นเรื่อง ทรงทั้งภายในภายนอก นี่ถือว่าห่างสิครับ ทรงโดนใจคนน้อย

เกินไปสำหรับ volvo คนชอบอะมีครับแต่ไม่เท่าอีก 2 ค่ายแน่ เหมือนทรงภายนอกออกแบบแล้วคำนึงถึงความปลอดภัยและคนเดินถนนในกรณี

เกิดอุบัติเหตุมากครับ เลยทำให้ทรงดูมีข้อจำกัดนะ คนส่วนใหญ่ไม่ได้คำนึงถึงขนาดนั้นเลยแป้กไปครับ ยิ่งสำหรับประเทศเราคนส่วนใหญ่คำนึง

เรื่องศูนย์บริการและค่าอะไหล่เยอะมากยิ่งอาการหนักครับ ศูนย์จริงไม่ได้แย่นะครับพอๆกับอีก 2 ค่ายอะแหละแต่ราคาโหด ถึงออกมาเข้าอู่

ของก้ยังแพงซึ่งจริงๆแล้วถ้าเทียบกันรถรุ่นใหม่ๆหลังปี 2010 ผมว่า bmw mb ก้แพงพอๆกับ volvo ล่ะครับ แต่อดีตมันทำให้คนพูดกันฝังใจ

ครับ อีกอย่างพอใช้นานๆไปด้วยเหตุผลที่อีก2ค่ายขายดีกว่าของก้จะเยอะสุดท้ายก้ถูกกว่าจนได้ครับ แล้วก้ยังมีเรื่องราคาขายต่อที่ร่วงสุดๆอีก

ครับ บีเอมก้ร่วงเยอะแล้วนี่หนักกว่าอีกครับแล้วนี่เป็นอีกเรื่องที่คนส่วนใหญ่คิดถึงมากๆ อย่างผมตอนนี้ผมก้มีรุ่นเดียวนะครับที่ชอบและอยากได้

คือ V40 นอกนั้นอยู่นอก list หมดเลยครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 16:01:27 »
Brand power. , brand value ล่าสุดปี2015
Volvo ยังไม่ติด1-10 ผู้เล่นยานยนต ซึ่งผมเชื่อว่ามันสะท้อนกับคำถามของคุณได้  บ้าง ไม่มากก่อน้อย

4กลุ่ม

1. โตโยค้านี้ เทพทั้ง2มิติ ตามมาด้วย Benz,Bmw

2. Vw ,Audi  มีbrand powerสุงแต่valueต่ำ

3.  กลางๆทัง้2มิติคือ. Honda , ford

4.  Lexus land Nissan ท้ายตาราง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2016, 16:11:25 โดย Pegasus7700 »
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Untouchable

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 16:08:36 »
พอเริ่มเข้าใจต้นสายปลายเหตุแล้วครับ ดูไปก็น่าสงสารหลายค่ายเหมือนกัน

ขอบคุณสมาชิกทุกท่านครับ :D

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 16:59:49 »
สมัย ผม หนุ่มๆ ชื่อเสียง ใช้ได้นะ

ทุกชีวิตปลอดภัยในวอลโว่

ออฟไลน์ dt9

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 17:51:14 »
20 - 30 ปีก่อน สู้กับ Benz BMW ได้นะครับ ตัวขายดีตอนนั้นเช่น 740 760 850 940 960
แต่หลังจากนั้นก็เป็นขาลงมาจนถึงตอนนี้

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 18:09:23 »
คนส่วนใหญ่จะซื้อรถแพงๆก็เพื่อ เพื่อเอาไว้อวดชาว ว่ารถตัวเอง สวย รวย แรง ซึ่ง เบนซ กับ บีเอ็ม ก็ออกแบบมาเพื่อสิ่งนี้ ขณะที่ volvo เน้นคนที่รักความปลอดภัย family man ซึ่งคนส่วนใหญ่มักจะไม่ค่อยคำนึงถึงถ้าไม่เคยโดนกับตัวเอง บวกกับ การบริการที่สร้างชื่อ ทำให้หลายๆคนขยาด ถ้าปรับปรุงเองบริการให้ ลูกค้ามั่นใจ แล้วรีบเอา s90 เข้ามา ผมว่าหลายๆคน อาจจะลังเล เทใจให้ก็ได้ ผมลองดูคลิปทดสอบการชนด้านหน้าตรงบริเวณโคมไฟซ้าย e class ชนแล้วแทบจะยับอยู่กับที่ serie 5ชนแล้วยับและเด้งกลับนิดหน่อย ส่วน volvo s80 ชนแล้วยับเหมือนกันแต่ดีไชด์โค้งมนทำให้รถแฉลบออกไปไกล ลองนึกภาพดูว่าผู้โดยสารคันใหนจะเจ็บน้อยสุด ผมว่า วอลโว่นะ ถ้าไม่นับว่าแฉลบแล้วไปเสยกับสิบล้อที่สวนมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2016, 18:25:24 โดย arte »

ออฟไลน์ gumpzgear

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 18:53:05 »
เคยมีนักการตลาดวิเคราะห์ว่า

จุดยืนของแบรนด์ Volvo ตอบสนองความต้องการของมนุษย์แค่ขั้นที่ 2 เรื่องความปลอดภัย จากทฤษฎีของ Maslow

ในขณะที่ MB และ BMW เน้นไปที่เรื่อง Self Esteem มากกว่า ซึ่งเล่นกับ Emotional มากกว่า แบรนด์จึงมี Value มากกว่าครับ

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 19:23:02 »
คนส่วนใหญ่จะซื้อรถแพงๆก็เพื่อ เพื่อเอาไว้อวดชาว ว่ารถตัวเอง สวย รวย แรง ซึ่ง เบนซ กับ บีเอ็ม ก็ออกแบบมาเพื่อสิ่งนี้ ขณะที่ volvo เน้นคนที่รักความปลอดภัย family man ซึ่งคนส่วนใหญ่มักจะไม่ค่อยคำนึงถึงถ้าไม่เคยโดนกับตัวเอง
ไม่เห็นเกี่ยวเลยครับ คนเลือกซื้อรถ MB ,BM เพื่ออวดรวย
ถ้ารถสองแบรนด์นี้สวย รวย เท่านั้น ไม่มีดีในตัวสินค้า ผมรับรองว่าไม่ขายดีแบบนี้หรอกครับ

ออฟไลน์ PAN

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 19:59:12 »
การออกแบบด้วยครับ คือ ถ้าดูจากภาพรวมของรถ userหลักๆของvolvo คือคนที่มีอายุ30ปีขึ้นไป หรือมีครอบครัวแล้ว ซึ่งผมว่าคนจำนวนนี้ที่อยากจะเสี่ยงกับแบรนด์ที่ไม่ใช่แบรนด์ตลาดในไทยมีจำนวนค่อนข้างน้อย และในส่วนของคนเหล่านี้ ส่วนมากก็คำนึงถึงภาพลักษณ์มาก่อนความปลอดภัย เพราะฉะนั้นproductที่เขาอยากได้จึงไม่ใช่volvo กลายเป็น benz แทน ลองคิดดูละกันครับที่บ้านมีV40กับA250 ราคาต่างกันไม่มาก คลาสเดียวกัน แต่A250ขับไปไหนก็มียามโบกให้จอดตลอด มีคนมองมากกว่าพอสมควร ซึ่งดูออกได้เลยว่าค่านิยมของคนไทยนั้นติดกับ benz มาก  //V40ผมบางครั้งมีคนโบกด้วย คิดว่าเป็นแท็กซี่ น้อยใจแค่ไหน  :'(

แต่ตอนนี้volvoก็กำลังขยายตลาดมากขึ้น เริ่มจากV40ตัวปัจจุบันที่เอาใจวัยรุ่นมากขึ้น(เป็นvolvoรุ่นแรกที่จากตอนแรกผมไม่เคยมองเลยยี่ห้อนี้ กลับกลายมาเป็นชอบได้) และที่ไม่นานมานี้ก็มีconcept S40 XC40 ใหม่ ซึ่งจะออกแบบมาเพื่อวัยรุ่นมากขึ้น ก็ต้องลองดูต่อไปครับว่าจะแพร่หลายไหมในอนาคตกับแผนขยายกลุ่มลูกค้าของเขา

ออฟไลน์ arte

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 20:15:55 »
คนส่วนใหญ่จะซื้อรถแพงๆก็เพื่อ เพื่อเอาไว้อวดชาว ว่ารถตัวเอง สวย รวย แรง ซึ่ง เบนซ กับ บีเอ็ม ก็ออกแบบมาเพื่อสิ่งนี้ ขณะที่ volvo เน้นคนที่รักความปลอดภัย family man ซึ่งคนส่วนใหญ่มักจะไม่ค่อยคำนึงถึงถ้าไม่เคยโดนกับตัวเอง
ไม่เห็นเกี่ยวเลยครับ คนเลือกซื้อรถ MB ,BM เพื่ออวดรวย
ถ้ารถสองแบรนด์นี้สวย รวย เท่านั้น ไม่มีดีในตัวสินค้า ผมรับรองว่าไม่ขายดีแบบนี้หรอกครับ
รถสองแบร์นนี้ดีอยู่แล้ว ผมละไว้ในฐานที่เข้าใจ เพียงแต่ผมยก คำว่าสวยรวยแรงขึ้นมาเป็นประเด็นสำคัญ เพื่อเปรียบเทียบกับ วอลโว่ซึ่งก็เป็นรถที่ดีเหมือนกันทำไมถึงไม่ค่อยเป็นที่นิยม ต้องขอโทษด้วยที่อาจจะทำให้คุณไม่พอใจ ผมอาจจะเอาตัวเองเป็นที่ตั้งว่าการที่จะซื้อ เบนซ์หรือบีเอ็มเพราะต้องการอวดชาวบ้านว่า สวย หรู แรงเป็นประเด็นหลัก รถดีเป็นประเด็นรองครับ ตอบแบบไม่หลอกตัวเองนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 05, 2016, 20:17:40 โดย arte »

ออฟไลน์ sukhontha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 20:18:35 »
...รถ  ส่วนมากคนจะมองภาพลักษณ์ มาก่อน  ความสวยงามเอย  ฯลฯ

ราคาพอ ๆ กัน เซฟตี้ พอ ๆ กัน  คนก็เลือกบรรทัดบนก่อนครับ...

ออฟไลน์ bobsan

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 20:27:47 »
ต่างประเทศก็ไม่ได้นิยมากมายอะไรนะครับ  แต่ก็ถือว่ามื่อเสียงใช้ได้เท่านั้น
มาฮิตกันจริงๆตอน 740-940-850 เท่านั้น แต่เอาจริงๆแล้วก็ไม่ได้ขับดีเด่นอะไร ไม่ว่าเครื่องหรือช่วงล่าง
ผมเคยมีทั้ง e30 e36 w124 940 850  volvo ขับดีไม่เท่าคู่อาฆาตจากเยอรมันครับ

มันมาถึงจุดที่คนเริ่มไม่เล่นกันตอนผิดหวังกับ 440 460 850 นี่แหละที่จุกจิกอะไหล่แพง
เรื่อยมายังแก้ไม่ได้เสียที

ปัจจุบันก็ยังขายไม่ค่อยดีแม้ว่าราคาขายตั้งไว้น่าสนใจกว่าเพื่อน
หรือมือสองที่ราคาถูกกว่า mb และ bmw พอสมควร แต่คนก็ไม่กล้าเล่นครับ

ออฟไลน์ popo

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 20:38:21 »
ก็มันสู้ไม่ได้จริงๆ รุ่นต่อรุ่นเช่น v60 ศูนย์น้อยกว่า การออกแบบสู้Cไม่ได้
 การขับขี่ก็สู้BM 3 ไม่ได้ ประหยัดก็สู้ไม่ได้ ส่งผลไปยังราคาขายต่อ (ยังไม่มีข้อมูล V60ดีเซล)
จะมีดีกว่าชัดเจนคือระบบทีให้ความปลอดภัยที่ volvo ให้มาแต่BM/MB ไม่ให้
  ยอมโดยดีแต่ผมเลือกความปลอดภัยครับ

ออฟไลน์ Yamaha

• Full Member
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 21:48:23 »
เพำราะคุฯภาพโดยรวมสู้ 2 แบรนดข้างต้นไม้่ได้

ออฟไลน์ keng

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 22:03:51 »
รถสองแบร์นนี้ดีอยู่แล้ว ผมละไว้ในฐานที่เข้าใจ เพียงแต่ผมยก คำว่าสวยรวยแรงขึ้นมาเป็นประเด็นสำคัญ เพื่อเปรียบเทียบกับ วอลโว่ซึ่งก็เป็นรถที่ดีเหมือนกันทำไมถึงไม่ค่อยเป็นที่นิยม ต้องขอโทษด้วยที่อาจจะทำให้คุณไม่พอใจ ผมอาจจะเอาตัวเองเป็นที่ตั้งว่าการที่จะซื้อ เบนซ์หรือบีเอ็มเพราะต้องการอวดชาวบ้านว่า สวย หรู แรงเป็นประเด็นหลัก รถดีเป็นประเด็นรองครับ ตอบแบบไม่หลอกตัวเองนะครับ

ผมเองก็ไม่ได้แคร์ภาพลักษณ์เท่าไหร่ เคยใช้รถสวีเดนครับ แต่เป็นซาบ ผมเคยใช้ซาบ 9000 cs และ 95 วากอน
อัตราเร่งดีครับ แต่เบรคก็จะไหลๆ ช่วงล่างผมว่านิ่มไป รถจุกจิกซ่อมบ่อย (ผมเข้าแต่ศูนย์ ไม่ได้เข้าอู่นอก และศูนย์ไกลบ้านผมมากด้วยครับ)
ผมว่ารถเยอรมันเซตช่วงล่างเบรคมาได้ดีกว่าครับ บอกตามตรงว่าที่ผมไม่ไปมองโวลโว่ก็เพราะว่าเคยใช้ซาบนี่แหละครับ

ออฟไลน์ Arado_kung

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 22:09:51 »
สำหรับเมืองไทย Volvo อะไหล่แพงครับ เคยมีสมาชิกท่านนึงบอกผมว่าแพงที่สุดในกลุ่มรถยุโรปแล้ว Audi ที่ขึ้นชื่อว่าอะไหล่แพงยังถูกกว่า 

ออฟไลน์ beerrl

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 22:38:04 »
ราคาขายต่อ กับ หาคนซื้อต่อยาก
ที่บ้านใช้ volvo หลายคันมาก่อน ตอนจะขายถ้าไม่ใช่คนที่รู้จักอยากได้ในราคาที่ถูกกว่าตลาดมากๆ ก็ต้องไปเทรินที่ศูนย์เพื่อ ไปเปลี่ยนเป็นรุ่นใหม่ออกมา
เพราะ เต้นท์ ส่วนใหญ่ บอกเลยว่าไม่รับซื้อเลยครับ

Volvo 850GLT
Honda odyssey
Toyota Camry hybrid
Suzuki swift eco
Hyundai tucson crdi
Nissan Xtrail 2.0V 4wd
Honda Civic FC 1.8EL

ออฟไลน์ Warming

• Newbie
  • *
  • รถเก่า คนแก่
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 22:57:30 »
ที่บ้านเคยซื้อ 940 GL เมื่อปี 1994
.
.
.
แล้วก็ไม่เคยจะมองแบรนด์นี้อีกเลย
 :P :P :P

ออฟไลน์ Activehybrid

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 23:17:12 »
ผมก็ไม่เลือกครับ ราคาเท่าๆ Benz BM แต่ไม่รู้สึกเสน่ห์ในแบรนด์เทียบ เวลาขับBenz BM ผมมั่นคิดเองว่าหล่อกว่า volvoขายต่อขาดทุนเยอะ จุดเด่นด้าความหรูแรง สมรรถนะก็เป็นรอง หน้าตาก็ค่อนข้างทื่อๆกว่าทั้งภายนอกและภายใน เลยไม่เข้าสเปกเลย
แต่รุ่นใหม่หลายรุ่นสวยพอให้ชวนหันมามองบ้างแบบ xc90 v90

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 23:21:02 »
ยุโรปยี่ห้ออื่น ชนได้5ดาวเหมือนกัน
ซ่อมจบ อะไหล่ไม่แพง ขับขี่ดีกว่า ราคาตกน้อยกว่า
ไปไหนยามตะเบ๊ะหาที่จอดให้
ต้องถามกลับมากกว่าทำไมต้องซื้อวอลโว่
ถ้าขับรถมาเยอะๆ จะรู้ว่าการขับขี่ปลอดภัย
ขึ้นกับคนขับ80% รถแค่20% เองครับ ถ้าหวังพึ่งระบบ
pre safe ตลอดอันนั้นแย่แล้วครับ เกิดอะไรขึ้นมาจะแก้ไขไม่ทัน

ออฟไลน์ RockTheMonk

• What Happened, Happened...
« ตอบกลับ #24 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2016, 23:38:21 »
คหสต.ไม่สวยรูปแถมจูปก็ยังไม่หอม ::)

ออฟไลน์ yourturle

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 09:33:38 »
ถ้าจะซื้อ PRIMIUM BRAND
คงมองที่ BENZ AND BMW
เท่านั้นและเลือกRWD
ถือว่าได้มูลค่าIMAGEมากกว่า

VOLVOเป็นของจีนไปแล้ว
ขับหน้า
ดีไชน ออกทางญี่ปุ่นมากกว่ายุโรป
ราคามือสอง
อะไหล่ คนใช้น้อยไม่แพร่หลาย ราคาก็ย่อมแพงตาม
ระบบSAFETYก็ยังมากสมชื่อว่า ทุกชีวิตปลอดภัยในVOLVO
ทำเสียชื่อเสียงตั้งแต่หลัง 940 960จึงฝุบตั้งแต่นั้นมา
และองกรค ก็เปลี่ยนแปลงปรับตัวไม่ทันกับเวลา
One Day.

ออฟไลน์ HLRx

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 09:39:56 »
ที่เลือกใช้เพราะ ความปลอดภัยล้วนๆครับ
ถ้าดูเฉพาะ euroncab ยี่ห้ออื่นๆอาจจะดูเหมือน 5ดาวคล้ายๆกัน แต่ผมดู iihs ด้วย ซึ่งค่อนข้างชัดเจน ดูแล้วค่ายเยอรมันเป็นเด็กน้อยไปเลย ที่สำคัญไม่แพ้กันหรืออาจมากกว่าคือระบบปกป้องก่อนการชน ซึ่งค่ายเยอรมันไม่มีเลย จึงตัดสินใจได้ไม่ยาก ตอนจะออก S80 เมื่อปี 13 คู่แข่งที่ผมดูอยู่มีแค่ Accord g9 ที่ดูจาก iihs แล้วเข้าตา แต่ยังกังวลเรื่องมาตรฐาน ที่ผลิตขาย อเมริกากับไทย น่าไม่เหมือนกัน
สำหรับการขับขี่ที่ใครๆบอกว่า นิ่มไป เข้าโค้งเร็วแล้วย้วย เมื่อลองใช้เองไม่ว่าจะ ขับแบบปกติ หรือแบบรีบเร่ง ก็เอาอยู่แบบ ชิล ชิล ทุกโค้ง
ณ ปัจจุบันใช้มา 3ปี 3 เดือน กับ 110,000 กม. ความตื่นเต้นหมดไปแระ แต่ ยังมีจุดแข็ง เรื่อง safety นี้แหละ ทำให้หาเหตุผลไปออกคันใหม่ไม่ได้ซักที 

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 09:59:58 »
ถ้าจะซื้อ PRIMIUM BRAND
คงมองที่ BENZ AND BMW
เท่านั้นและเลือกRWD
ถือว่าได้มูลค่าIMAGEมากกว่า

VOLVOเป็นของจีนไปแล้ว
ขับหน้า
ดีไชน ออกทางญี่ปุ่นมากกว่ายุโรป
ราคามือสอง
อะไหล่ คนใช้น้อยไม่แพร่หลาย ราคาก็ย่อมแพงตาม
ระบบSAFETYก็ยังมากสมชื่อว่า ทุกชีวิตปลอดภัยในVOLVO
ทำเสียชื่อเสียงตั้งแต่หลัง 940 960จึงฝุบตั้งแต่นั้นมา
และองกรค ก็เปลี่ยนแปลงปรับตัวไม่ทันกับเวลา

สะดุดคำว่า "และRWD". เพราะอะไรนะ?
ผมกำลังจะเปลี่ยนจากw212 -> GLAขับหน้า
มันส่งผลต่อคงามpremium?
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

Ath..

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #28 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 10:02:11 »
ไม่ใช่แค่ไทยหรอกครับ ที่ไม่แพร่หลาย

ถามแบบนี้แสดงว่าอายุน้อยกว่า25ปีรึเปล่าครับ?

เพราะเรื่องนี้มันเกิดขึ้นยุก90

สาเหตหลักๆที่ทำให้สะบักสะบอมบริหารงานเละเทะเกิดขึ้นตอนที่Volvo กับRenaultร่วมกัน

เปลี่บนแนวคิดผลิตภัณฑ์ ประหยัด ลดต้นทุน ขับหลังหายไป

ถ้าได้เรียนStrategy management อาจจะเคยได้เรียนเคสนี้

สมัยนั้นมันมีการควบรวมเกิดขึ้นเยอะครับ

.... ;D ;D...

ออฟไลน์ vicc

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #29 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2016, 11:36:34 »
เร็วๆนี้ ก็เคยสนใจ และอยากจะซื้อ Volvo XC 90 มาขับซะคันเหมือนกัน เลยเริ่มหาข้อมูล

ส่วนตัวแล้ว บอกตรงๆว่าได้ยินเรื่องเกี่ยวกับปัญหา และศูนย์บริการ ทำให้เป็นกังวลตรงจุดนี้อยู่ บวกกับการรับประกันที่มีให้เพียงแค่ 3 ปี (ถ้าจะให้รับประกันถึง 5 ปีนี่ต้องซื้อเพิ่ม )

ลองหาข้อมูลทางอินเตอร์เน็ต เว็บบอร์ด โซเซียล ประกอบการตัดสินใจดูครับแล้วจะรู้ว่า ทำไมการตัดสินใจถึงยาก

เหรียญมี 2 ด้านเสมอ กับเรื่องความปลอดภัย และข้อดีของระบบต่างๆมันก็ดีสำหรับผู้ใช้ แต่บางทีระบบไฟฟ้า หรือระบบความปลอดภัยที่มีอยู่เยอะๆ มันก็มีปัญหาด้านการดูแลและซ่อมบำรุงที่เยอะขึ้นไปด้วยเหมือนกัน

สำหรับผมโดยส่วนตัว ถึงแม้ว่าตัวรถจะดีแค่ไหน การตัดสินใจซื้อหรือไม่ซื้อ ก็เป็นเรื่องของการแก้ปัญหาเวลาตัวรถมีปัญหานี่ละ และหัวใจสำคัญคือ การรับประกันเพื่อเพิ่มความมั่นใจนี่ละ ที่ผมคิดว่า แค่ 3 ปีมันน้อยเกินไป สำหรับความรู้สึกส่วนตัวที่ผ่านมาที่มีต่อ Volvo

ถ้าเป็นไปได้ รับประกันซะ 6 ปี เพื่อสร้างภาพลักษณ์และความมั่นใจได้นี่ รับรองว่ามีลูกค้ากล้าใช้เพิ่มขึ้นเยอะแน่นอน ส่วนเรื่องของการบริการของศูนย์บริการ ในเคสที่มีปัญหา ก็รีบเร่งแก้ไข ชี้แจงให้ทราบ รายงานผล อย่าปล่อยให้ปัญหามันไปรกอยู่ที่เว็บบอร์ด หรือตามหน้าเว็บต่างๆในโลกอินเตอร์เน็ต และโซเชียล ถ้าทำได้ผมว่าอนาคตไกลแน่ครับ

อีกเรื่องที่อยากจะบอก ที่สุดท้ายไม่ได้ตัดสินใจเอา Volvo XC90 ก็เพราะไม่มีตัวรถเพื่อให้เทสไดรฟเลย ทั้งๆที่แบรนด์ของคุณต้องย้ำความมั่นใจให้กับผู้บริโภค โดยเฉพาะลูกค้าใหม่ที่จะเข้ามาหาแบรนด์คุณ แต่กลับไม่มีรถมาให้ลูกค้าเทสไดรฟในช่วงเปิดตัวใหม่ๆเลย แถมก็ไม่มีคำตอบด้วยว่า เมื่อไหร่จะมี จนล่าสุดเมื่อ 2-3 วันที่แล้ว ถึงได้ข่าวว่ามีตัวเทสไดรฟออกมาให้ทดลองขับแล้ว

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2016, 11:45:46 โดย vicc »