ผู้เขียน หัวข้อ: จะเปลี่ยนรถกระบะคันใหม่หรือใช้รถคันเก่าต่อไปดีครับ  (อ่าน 3452 ครั้ง)

ออฟไลน์ superX

• Newbie
  • *
ตอนนี้ผมใช้รถกระบะสี่ประตู D-Max Hilander ปี 2005 อยู่ครับ ตอนนี้ผมเใช้งานเดินทางไปกลับกรุงเทพต่างจังหวัดอยู่ประมาณเดือนละ 3000 กิโลเมตร ตอนนี้คิดว่าจะเปลี่ยนรถกระบะใหม่เป็นแบบที่ใช้พลังงานทางเลือกได้ เช่น LPG หรือ CNG  หรือว่าควรจะซ่อมบำรุงคันเดิมแล้วใช้ต่อยาวๆดีครับ เพราะผมต้องเดินทางไปต่างจังหวัดตลอด รบกวนช่วยแนะนำผมด้วยครับ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ตอบไม่ได้หรอกครับ
อยู่ที่ฐานะ เงินเย็น เงินหมุนเวียน ภาระที่รับผิดชอบ

เป็นผม รถปี 2005 หรืออายุราวๆ 8 ปี เข้าปีที่ 9 ถือว่า จะเปลี่ยนก็ไม่เสียหาย ไม่เปลี่ยนก็ยังใช้ได้
เป็นช่วงกลางๆที่เปลี่ยนก็คุ้ม ไม่เปลี่ยนก็คุ้ม

ถ้า LPG มองหาไทรทั่นหรือแชมป์ได้เลยครับ
ส่วนตัวผมคิดว่า ใช้รถเยอะขนาดนี้ เอาแชมป์ไปติดแก๊ส โครตคุ้มครับ แปปเดียวคืนทุน
ส่วนตัวผมชอบเครื่อง 2.7 ตัวนี้มากๆ ทนแก๊ส ตั้งวาลว์ออโต้ และช่างรู้จักดี
ถึงเครื่องตัวนี้วางในฟอร์จูนเนอร์ 2.7 อาจจะอืดไปบ้าง(เพราะน้ำหนักตัว และเกียรออโต้)
แต่วางในกระบะเกียรธรรมดาก็วิ่งดีเหมือนกันครับ

ถ้าไม่เสียดายหน้าตาและกำลังจะตกรุ่นในอีก 2 ปีข้างหน้านี้ วีโก้แชมป์ เป็นตัวเลือกที่ดีครับ
ไทรทั่น 2.4 ก็มีดีที่ช่วงล่าง เบรค ความนุ่มสบายและเบาะนั่ง แล้วแต่ชอบครับ

ออฟไลน์ PumpNISMO

• Sr. Member
เปลี่ยนเถอะครับ เอาchamp CNG ไปเลยติดมาจากโรงงาน ประหยัดค่าเชื้อเพลิง ใช้สามปีคงคุ้มส่วนต่างแล้วมั้งครับ :)

ออฟไลน์ mewzabahl

ใช้รถเยอะ เปลี่ยนไปใช้ vigo champ 2.7 เถอะครับ lpg cngแล้วแต่ชอบเลย 
ผมก็ใช้อยู่ตอนเดียว cng วาง3ถังใต้ท้อง 1ปีกว่า 4หมื่นโลนิดๆละ ยังไม่เจออะไรผิดปกติ นอกจากเปลี่ยนอุปกรณ์แก๊สตามระยะ
ประหยัดกว่าอย่างเห็นได้ชัด แต่ก็อืดกว่าแบบเห็นได้ชัด >:(

ออฟไลน์ holahola66

เชียร์ Triton 2.4 mt ยกสูง cng ครับ   :D
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เปลี่ยนแล้วไม่ขัดสนจัดไปเถอะครับ

ถ้าดูแล้วยังขัดๆ เกินๆ ใช้ตัวเก่าดีกว่า

อย่างที่พี่ๆบอกครับ 2.7 โตต้าตัวนี้ ทนคุ้มจริงๆ

ออฟไลน์ kukonba

• เที่ยวไปให้ทั่วเมืองไทยเถอะครับ
เดือนละ 3000 กิโล !!!   ผมว่าเลิกใช้ไปเลยครับไปเอาวีโก้แชมป์ 2.7 CNg มาใช้ดีกว่า คุ้มกว่าแน่นอนเงินเหลือมากมาย

ออฟไลน์ settavut

• Full Member
  • First
ผมดีแมค 4ประตู ปี 2004 วิ่งมาเกือบสามแสนโล

ตอนนี้จอง vigo cab cng ไปละ เน้นประหยัดตัง เครื่องแรงกว่าดีแมคผมอีก
Altis CNG MC 2010
CHR HV HI 2018

ออฟไลน์ bojung

เอาไปติดแก๊สแปปเดียวก็คืนทุนแล้วคับ หรือจะไปถอยตัววีโก้ CNG มาขับ คุ้มกว่าเติมน้ำมันอยู่แล้วครับ แต่ยังไงต้องพิจารณาการใช้งานเป็นหลักด้วยนะครับ ถ้าวิ่งบ่อยใช้รถบ่อย วิ่งไกล

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ถ้าจะเปลี่ยนก็ศึกษาเส้นทางและจำนวนปั๊มให้ดีก่อนนะครับ น้องที่โรงงานออกไทรทัน CNG มากลับบ้านแต่ละทีไม่ได้เติมเลยเพราะปั๊มน้อยถึงมีก็คิวยาวแต่ถ้ากลับช่วงนอกเทศกาลก็เติมได้ตลอด
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ superX

• Newbie
  • *
ขอบคุณพี่ๆมากครับ ที่แนะนำ สรุปว่าผมไปออกวีโก้ CNG ดีกว่าครับ เส้นทางกลับบ้านมีปั๊มตลอดทางครับ