ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนทุกท่านช่วยเปรียบเทียบด้วยครับ nv queencab กับ soluna ท้ายหยดน้ำครับ  (อ่าน 4961 ครั้ง)

ออฟไลน์ sniper

• Newbie
  • *
   สวัสดีครับ เรื่องมีอยู่ว่า ผมอยากจะหารถไว้ใช้ เป็นรถคันแรกครับ แต่ไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถเลย
ผมอยู่ต่างจังหวัด ใช้รถประมาณ 40-50 กม. ต่อวัน ตัวไหนน่าใช้กว่ากันครับ หรือว่ามีตัวอื่นที่งบประมาณ
ใกล้ๆกัน ก้แนะนำได้นะครับ รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ YIM

• Hero Member
  • ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
รถคนละแนวเลย ดูแลรักษาน่าจะถูกทั้งคู่ด้วยมั้ง

อืมม..... คิดไม่ออกแฮะ

งั้นถามก่อนละกัน

ขนคน หรือขนของครับ?

NV เหมาะกับขนของมากกว่า เพราะเป็นกระบะ แต่ Soluna เป็นเก๋ง เหมาะกับคนนั่งครับ (NV นั่งได้ 2 คนเท่านั้นละครับ เพราะต่อให้ตัว Queen Cab มันก็ไม่พอให้ผู้ใหญ่เข้าไปนั่งหรอกครับ)

ผมตอบได้แต่แบบกำปั้นทุบดินแฮะ รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบละกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2011, 22:30:14 โดย YIM »
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เข้ามาเชียร์ Soluna อิอิ
เคยนั่งแต่เด็ก ประทับใจใช้ได้เลยทีเดียวครับ (ถ้าไม่เน้นขนของนะ)
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ Ruksadindan

NV เหมาะกับขนคนมากกว่า เพราะเป็นกระบะ แต่ Soluna เป็นเก๋ง เหมาะกับคนนั่งครับ (NV นั่งได้ 2 คนเท่านั้นละครับ เพราะต่อให้ตัว Queen Cab มันก็ไม่พอให้ผู้ใหญ่เข้าไปนั่งหรอกครับ)

น่าจะเป็นขนของนะครับ เพราะถ้าขนคนบนกระบะคงดูไม่ค่อยปลอดภัยเท่าไหร่

ออฟไลน์ sniper

• Newbie
  • *
    ขอโทษครับ ลืมบอกไป ใช้ขับไปทำงานประมาณ 20 กม. และออกพื้นทื่อาทิตย์ละ 1-2 วัน
ส่วนมากจะใช้คนเดียว และไม่บรรทุกครับ ถ้าออกต่างจังหวัดไกลๆ  ก็จะใช้รถบริษัทครับ

ออฟไลน์ MC Stradale

ถ้ามีกระบะบริษัทเอาไว้ออกต่างจังหวัดแล้วผมคิดว่า soluna น่าจะเป็นทางเลือกที่ดีนะครับ แต่ถ้าพื้นที่ที่ต้องไปดูแล้วรถเก๋ววิ่งไม่สะดวกก้คงจะต้องเป็น NV ครับ

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
อืมม ผมพิมพ์ผิดเอง ขอบคุณ คุณ Ruksadindan ครับ

กลับเข้าประเด็น

ถ้ามีรถกระบะออกบริษัทอยู่แล้ว ก็ไป Soluna เลยครับ เพราะนั่งหลังได้ด้วย

ส่วนเรื่องลุย ผมว่าไม่ต่างกัน เพราะมันก็รถเก๋งทั้งคู่ (NV เป็นรถกระบะที่พัฒนามาจาก AD van ซึ่งพัฒนามาจาก Sunny อีกที เพราะฉะนั้น มันก็คือรถเก๋งที่มีกระบะครับ ไม่เหมาะกับการลุยอยู่แล้ว)
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

Chariot

• บุคคลทั่วไป
น่าใช้ทั้งคู่ครับ ทั้งประหยัด ซ่อมถูก โดย NV จะได้ปีใหม่กว่า หรือได้ราคาถูกกว่าโซลูน่าเล็กน้อย

ถ้าในรถสภาพดีเท่ากัน ผมเลือก NV ครับ เพราะสามารถใช้นั่งขับในเมืองก็ได้ ใช้ขนของก็ดี รองรับการใช้งานได้หลากหลายกว่า

แต่ถ้าเจอรุ่นใดรุ่นหนึ่งมีสภาพดีกว่า แบบว่ามือหนึ่งออกห้าง มีบุ๊คเซอร์วิส วิ่งน้อย ก็เลือกรุ่นนั้นไปเถอะครับ ไม่ผิดหวังหรอกครับ

เห็นว่าเน้นขับคนเดียว ไม่มีคนนั่ง เลยเลือกรถอเนกประสงค์ให้ครับ

ออฟไลน์ Tern vtec

• Full Member
งบประมาณนี้ผมแนะนำ civic ตาโตดีกว่าคับราคาพอๆกัน ขับดีกว่าแน่นอนคับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ต่างจังหวัด มองหา AE101 ดีกว่ามั้ยครับ
Soluna กับ NV มันไม่ค่อยเหมาะกับการใช้ความเร็วน่ะครับ

ออฟไลน์ IncarRus

โหวด NV ครับ,,, เอนกประสงค์กว่า  ;)

ออฟไลน์ redsun

ผมว่าโตโยต้า ไฮทอร์ค ก็น่าสนใจนะครับ

GreenG

• บุคคลทั่วไป
NV ครับ อเนกประสงค์ดี

แต่ โซ ก็ซ่อมง่าย อะไหล่ถูกที่สุด เว้น แลค power แพงมากๆ ;)(มือ 2 นะครับ)

ออฟไลน์ Ji.Cl.

• Sr. Member
ผมว่าโตโยต้า ไฮทอร์ค ก็น่าสนใจนะครับ
ญาติห่างๆ ใช่อยู่ เครื่อง ช่วงล่าง ตัวถังทนดีมากครับ แต่ส่วนตัวว่าอย่าใช้เลยครับ ช่วงล่างโคตรโดดครับ แล้วไม่ค่อยเกาะถนนที่ความเร็วสูงเท่าไหร่

Soluna ไม่เคยนั่ง แต่เท่าที่ฟังมาโดนบ่นเรื่องการเกาะถนนพอสมควร

ถ้าอยากได้เก๋ง ผมว่าเอา AE 101 1.6GLi หรือถ้าจะเอารถเล็กก็ Vios 03 1.5S ดีกว่าครับ

แต่ถ้าขนของ ผมไม่ทราบครับ