ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าสมมุติว่าฮอนด้าจะจัดงานทำลายรถที่ได้รับความเสียหายจากน้ำท่วมจะไปดูกันไหม  (อ่าน 5986 ครั้ง)

keanetona

• บุคคลทั่วไป
หลายท่านคงจะพอจำได้กับภาพที่กรมศุลกากรเอาเฟอรารี่มาให้รถแบ็คโฮบี้เล่น หลังยึดมาแล้วไม่มีใครไปประมูล

ทีนี้ ฮอนด้า ที่ประกาศชัดเจนแล้วว่าจะเอารถที่ยังไม่ได้ส่งมอบที่เสียหายจากน้ำท่วมมาทำลายเพื่อไม่ให้รถออกไปท้องตลาด (ซึ่งยังไม่ระบุวัน) ถ้าเขาเปิดให้สื่อและคนทั่วๆไปเข้าไปดูได้ ท่านจะไปดูกันไหมครับ

ออฟไลน์ ratikorn

• Full Member
คงไม่ไปดูอ่ะครับ

ผมรักสงสารและเสียดายจริงๆ แบบว่าออกอาการ เจ๊รับไม่ด้ายยย อ่ะถ้าไปดู
ถึงแม้มันจะไม่ใช่ของผมก็เถอะ 

ออฟไลน์ [J]e[w]

• Hero Member
รอดูทาง HLM นี่แหละครับเดี่ยวก็มีคนเอาลิงค์มาแปะ  ;D
Don't waste time grieving over past mistakes, learn from them and move on!

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
คงไม่ไปดูหรอกครับ แต่จะดูจากข่าวก็พอครับ ไม่ชอบดูของที่่ถูกทำลาย

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
คงต้องไปดูให้เห็นกับตา

แต่ยืนดูไป ร้องไห้ไปแน่ๆ น้ำตาเป็นเผาเต่าชัวร์ๆ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมดูแล้วคงทำใจไม่ได้อ่ะครับ อยู่ดีก็เอารถมาทำลายต่อหน้าต่อตา

มันก็สะเทือนใจอยู่นะครับ T^T

ออฟไลน์ YIM

• ไม่น่ารัก เราไม่มอง!!
ผมยังไม่รู้เหมือนกัน

แต่พูดตรงๆ ว่า ผมเชื่อใจ Honda นะ ว่าเขาจะทำลายรถจริงๆ ถึงจะไม่โชว์ ก็ไม่เป็นไร
JDM เท่านั้น จะครองโลก!

GreenG

• บุคคลทั่วไป

ออฟไลน์ gatasila

• Sr. Member
อารมณ์ ณ ตอนดูเค้าทำลายก็คงแบบว่าขอตูซักคันเหอะละจะไม่โวยวายว่ารถมีปัญหาเลย ฮือๆ

ออฟไลน์ suquees SEDAN'

การทำลายรถ มีวิธีการเดียวคือ...ทุบทั้งคันอย่างนั้นหรือ?

ผมลองคิดดูแล้ว ในเมื่อหลายคนก็มีจิตสำนึกในการอนุรักษ์สิ่งแวดล้อม (โดยเฉพาะบริษัทใหญ่ๆ ที่เขามักรณรงค์และโฆษณากัน)
การนำรถที่จมน้ำเหล่านั้นไปแยกชิ้นส่วนเพื่อรีไซเคิลจะเหมาะกว่านะครับ

เช่น

- ชิ้นส่วนโครงสร้างตัวถังและแชสซีส์ บานประตู ฝากระโปรง ฯลฯ ที่เป็นโลหะ ก็แยกมากองไว้ด้วยกัน จากนั้นจึงบดทำลายแล้วนำไปรีไซเคิล
- กระจกรอบคันก็ถอดออกมาก่อน แล้วค่อยทุบ แล้วเอาเศษไปเข้ากระบวนการแยกและหลอมใหม่เพื่อรีไซเคิล
- ชิ้นส่วนเครื่องยนต์ ก็ถอดออกมาก่อน แล้วแยกว่า ชิ้นใดเป็นอัลลอยด์ชนิดใด พวกเดียวกันก็กองไว้ด้วยกัน แล้วค่อยบดทำลาย
- พลาสติกก็แยกไว้อีกส่วนหนึ่ง
- ของเหลวต่างๆ ก็ถ่ายออกมาก่อนแล้วค่อยจัดการให้ถูกต้อง
- ฯลฯ

ผมคิดว่าถ้าทำอย่างนี้ได้ แม้จะเสียเวลาและงบประมาณเพิ่มขึ้นอีกพอสมควร...มันก็น่าจะดีกว่าการบดรถทั้งคันอย่างที่ศุลกากรเขาทำนะครับ

***แก้ไขเพิ่มเติม

เพิ่งเลื่อนลงไปดูกระทู้ข้างล่าง จึงเห็นวิธีการทำลายรถของมาสด้าแล้ว ว่าเขาแยกชิ้นส่วนก่อนเหมือนกัน
ขออภัยครับ รีบโพสต์ไปหน่อย m(_ _)m
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 14, 2011, 14:30:32 โดย suquees »

ออฟไลน์ nuch n14

ก็น่าดูเหมือนกัน เกิดมายังไม่เคยเห็นเลย
โอกาศที่จะได้เห็นน้อยมาก แต่ว่าจะใช้วิธีไหนไม่รู้เหมือนกันเนอะ

ออฟไลน์ balliblue

รอพี่ จิมมี่มาโพสครับ  ;D

ออฟไลน์ Nioka

ในฐานะที่ผมก็เป็นลูกค้าhonda ถ้ามีการเปิดโอกาสให้เข้าไปรับชม

ผมก็อยากจะไปชมขั้นตอนกระบวนการเหมือนกันนะครับ

ออฟไลน์ beebird

คงไม่ไปดูอ่ะครับ สงสารรถ บรรยากาศคงน่าหดหู่มากๆ

รูปคงหาดูจากในนี้เอาครับ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เอาจริงๆคิดว่าไม่น่าไปครับ ทำอย่างอื่นดีกว่า -*-

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ดูข่าวก็พอแล้ว ถ้ามาสแครปให้ดูจริงต้องเป็นข่าวใหญ่แน่นอน
ไปดูด้วยตัวเองเศร้าใจเปล่าๆ :'(
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ vellcap

ถ้าไปดูได้ ผมก็จะไปดูครับ แม้อาจจะช็อคก็ตาม เหอะๆ

ออฟไลน์ MC Stradale

คิดแล้วยังเศร้าเลยครับ แต่ก้อยากไปดูนะ

ออฟไลน์ Cross MPV

ผมเองทำใจไม่ได้หรอกครับ
เห็นการทำลายรถจำนวนมหาศาลต่อหน้าต่อตาตามประสาคนรักรถ
Find a vacuum and fill it.