ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามสมาชิกท่านใดมีวิธีไล่นกไม่ให้มาเกาะที่รถบ้างครับ?  (อ่าน 6289 ครั้ง)

ออฟไลน์ Untouchable

• Sr. Member
ตามหัวข้อเลยครับ  คือที่จอดรถบ้านผมนกชอบมาเกาะแล้วก็ถ่ายเต็มหลังคารถไปหมดเลยเป็นมาหลายปีแล้วครับ จอดกัน5คันโดนทุกคันเลยครับ โรงรถบ้านผมกลายเป็นสุขาของนกไปแล้ว บ้างวันล้างรถมาวันรุ่งขึ้นเลอะเต็มหลังคารถแหละ...ลองมาหลายวิธีแล้วครับไม่ได้ผลเลย ทั้งแขวนอีกา ติดคลื่นเสียง แขวนหุ่น หายไป4วัน5วันก็กลับมาใหม่ เบื่อมากเลยครับทนไม่ไหวจะจับมาทอดกินซะเลย :P

สมาชิกท่านใดมีวีธีดีๆได้ผลมาบอกหน่อยน่ะครับ :)

ออฟไลน์ Ruksadindan

• Hero Member
วางยาเบื่อบนรถเลยครับ (หาถาดหรือชามมารองรับไว้)

ไม่ปฏิบัติตัวให้ดี ก็ต้องเจอโทษสถานหนัก

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
นกมันเกาะอะไรก็ต้องกำจัดสิ่งนั้นครับ

มีขื่อ มีคาน ก็หาแผ่นอะไรมาปิดๆ บังๆ ไม่ให้มันเกาะได้ หรือทำให้มันโค้งๆ ลื่นๆ ทาน้ำมันจาระบี (แรกๆคงเลอะเต็มรถ)

ถ้ากลัวลมไม่ผ่านก็ลองเป็นโมบายแท่งๆ แขวนถี่ๆ เอาให้มันเกาะยากๆ รำคาญๆ จุดประทัดทุกวัน วันละนัด (บอกข้างบ้านด้วย)

พอมันเริ่มรู้สึกไม่สบายที่จะอยู่ มันก็จะไป

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
มีสองปัจจัยครับ

1. มีท่อ มีคาน หรือมีอะไรที่นกเกาะได้ มันจะมาเกาะประจำครับ ไล่ยังไงก็ไม่ไป ต้องหาอะไรมาปิดให้มันมาเกาะไม่ได้
2. มีเศษอาหาร หรือชามข้าวหมาแมววางอยู่แถวนั้น นกจะมาเกาะแถวนั้นครับ ไล่ยังไงก็ไม่ไป ต้องเอาไปไว้ที่อื่น (มันก็จะย้ายตาม)

จะเอาปืนอัดลมยิงไล่ เอายาเบื่อมาวาง ยังไงมันก็ยังมาเกาะมาอึอยู่ดีครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Tomz

ง่ายๆเลยครับ เอาผ้ามาคลุม เวลามันอึ ถ่าย จะได้เลอะแต่ผ้า ไม่เลอะสี ผมก็ทำแบบนี้ เพราะไม่รู้จะไล่มันด้วยวิธีใดดี
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

เพดานโรงจอดรถเป็นแบบปิดครับไม่มีที่ให้นกเกาะได้เลยครับ...คือพี่นกทั้งหลายแกยืนบนหลังคารถเลยครับ

เดี่๋ยวลองทำอะไรที่เสียงดังดูครับ

ปล.เอาปืนยิงวางยาเบื่อไม่กล้าจริงๆครับ :'(  คือผมจะเก็บไว้ใช้กับแฟน :-X

ออฟไลน์ ps000000

นกเกาะโครงหลังคาโรงรถแล้วขรี้ใส่

ออฟไลน์ nimnim_thailand

ความทุกข์มันเกิดขึ้นที่ใจเราครับ
มันต้องดับด้วยใจ  กับไอ้เรื่องนกขี้ใส่รถ 

ถ้าซื้อรถมาวันเดียวแล้วหาย ไม่ทุกข์ตายเลยหรอครับ
ของนอกกาย ถ้าเราไม่แบกไม่ถือไว้ตลอดเวลา เรื่องแค่นี้ไม่ทำให้ทุกข์หรอกครับ  ใช้ไปสักพักเดี๋ยวมันก็พัก เดี๋ยวหินก็ดีดใส่รถเป็นรอย หรือถ้ารักมากจริงๆ ก็สร้างห้องติดแอร์ ไว้ดูเล่นเฉยๆดีกว่า

ถ้าไปฆ่ามัน เพราะแค่มันขี้ใส่  ก็ลองนึกดูว่า ถ้าเราหรือลูกหลานเรา ไปทิ้งขยะหน้าบ้านคนอื่น แล้วเขาเอาปืนมายิงลูกหลานเราตาย เราจะรู้สึกอย่างไร

ปัญหาไม่ใช่อยู่ที่นกขี้ใส่ แต่อยู่ที่ใจเราไปยึดติดกับรถ ว่ามันเป็นของเรา มันต้องใหม่ต้องสวยตลอดเวลา 

ลองเปิดใจดูครับ เราจะไม่ทุกข์ เมื่อก่อนผมก็บ้า แม๊กซ์ต้องใหม่ ขอบเลสเงาตลอด ซื้อน้ำยาหลายพันเช็ดขอบโดยเฉพาะ ตอนนี้ไม่สนใจแล้ว เปรอะเลอะก็ช่างมัน ถ้ามันดูสกปรกมาก ก็เข้าร้านล้าง
เพื่อนผมโรคจิต หนักกว่าผมอีก ตรงไหนนกขี้เยอะ ไปจอดมันตรงนั้นทิ้งเป็นอาทิตย์ ( ขับ s class ) บอกว่า สกปรกเร็ว ก็จะได้เข้าร้านล้างบ่อยขึ้น ให้เด็กล้างรถมีงานทำ ถือเป็นการช่วยเหลือเพื่อนมนุษย์
เป็นอาการของคนบ้า ที่ไม่มีความทุกข์  ดีกว่า คนปกติ ที่แบกความทุกข์ไว้กับตัวตลอดเวลา เพราะยึดถือแต่สิ่งของภายนอก ที่สุดท้ายมันก็สลาย

ออฟไลน์ thaixxx

• Jr. Member
  • **

แถวบ้านคงอากาศดีมักๆๆๆ ปลูกอยู่กลางทุ่งลาเวนเดอร์แน่เลย คริๆๆๆๆ

ออฟไลน์ kenny523

อย่าถึงกับวางยา ฆ่าแกงกันเลย.....ผมดักหนูยังต้องปล่อยเลยมองตาแป๋วกลัวมันจะมีลูกให้กลับไปหา

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
เป็นผมจะซื้อเดือยพลาสติกกันนกเกาะ ที่เอาไว้ติดตามคานมาดัดแปลงติดกันโครงน้ำหนักเบา(ทำเอง)
แล้วเอามาวางบนหลังคารถ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ yod artstu

นกอะไรครับ ถ้าเป็นพิราบ
ปกติ มันจะไม่เกาะบน หรือร่อนลง โดยที่ข้างล่างเป็นถุงสีๆลายๆ หรือมีตัวหนังสือสเปะสปะครับ
คือมีคนเคยทดลองเอากระดาษหนังสือพิมพ์ปูที่ระเบียงคอนโด แล้วมันจะไม่มาเกาะครับ
อู่ BMW ที่เข้าประจำ เค้าจะมีกระดาษสีๆ และถุงสำเพ็งที่เป็นลายๆ
เอามาแปะไว้บนหลังคาผูกกกับกระจกมองข้าง ได้ผลพอสมควรครับ สำหรับ นกตะกูลพิราบ นกเขา
: )

ออฟไลน์ KaIaK118

มีเม็ดไล่นกขายอยู่ไดโซะ เปลี่ยนทุก 60 วัน ไม่ถึงกับใช้ได้แต่ก็ไม่ได้แย่ ลองดูครับ

ออฟไลน์ Activehybrid

ไม่อยากจะเชื่อ อ่านบางคำตอบโลกใบนี้มันสวยเหมือนกันนะ

ออฟไลน์ DriveOnly

เอาหุ่นไล่กามาวางไว้บนหลังคารถครับ

ออฟไลน์ TorTy

โหดแท้ครับวางยาใจร้ายอย่าทำเลย :'(
นกอะไรหรอครับถึงกับเกาะรถแล้วปล่อยระเบิดใส่ต้องดูว่าแถวนั้นมีแหล่งอาหารอะไรรึเปล่าครับแปลกมากเพิ่งเคยเห็นตอนแรกเข้าใจว่าข้างบนหลังคามีที่เกาะ

ออฟไลน์ chanphoto

แก้ที่เราง่ายกว่า หาผ้าคลุม

โหดแท้ครับวางยาใจร้ายอย่าทำเลย :'(
นกอะไรหรอครับถึงกับเกาะรถแล้วปล่อยระเบิดใส่ต้องดูว่าแถวนั้นมีแหล่งอาหารอะไรรึเปล่าครับแปลกมากเพิ่งเคยเห็นตอนแรกเข้าใจว่าข้างบนหลังคามีที่เกาะ

ไม่รู้ว่านกอะไรน่ะครับ ลำตัวสีดำปลายปีกสองข้างกับปลายหางสีขาว ปากสีเหลืองครับ

ออฟไลน์ SM.

ไม่รุบ้าน จขกท เป็นแบบไหน แต่บ้านญาติผมใช้ขึงตาข่ายเอาครับ ระหว่างโรงรถ กับต้นไม้ แล้วที่ชอบเกาะ ก็เอาก้อนการบูรมาวาง บนตาข่ายก็แขวน CD ด้วย เค้าว่าเผื่อมันสะท้อนแสง แล้วนกมันจะไม่ชอบ ทำไปซักพัก ก็น้อยลงไปเองครับ

ไม่รุจะช่วยได้มั๊ยนะครับ ไม่ได้มีหลักการอะไร คนบ้านนั้นเค้าคิดกันเอง ทำกันเอง