กระทู้เมื่อเร็วๆ นี้

หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10
1
ประเทศที่เจริญแล้ว อย่างญี่ปุ่นเนี่ย โดยส่วนตัวผมก็ไม่เคยไปครับ แต่พอดีมี internet เลยพอสืบหาดูได้บ้าง ว่าประเทศนี้มันเป็นแบบที่ว่ากันไหม หรือเชื่อต่อๆกันมา

ก็ไปเจอหลายคลิปเลย ก็เลยเอามาให้ดูเป็นตัวอย่างครับ ก็ ลองดูและพิจารณากันว่า "เราจะระวังตัวเอง หรือคิดว่า ฉันถูก ชนช่างมัน" ก็แล้วแต่จะปฏิบัติเลย

และคลิปนี้ นาทีที่ 3.17 ลองดู รถบรรทุกประเทศเจริญแล้ว เค้าตีวงกันไหม ....

2
Discussion Forum / Re: ระหว่าง Honda CRV RS G6 กับ Honda Accord RS G11
« กระทู้ล่าสุด โดย boogie2020 เมื่อ วันนี้ เวลา 09:39:20 »
เจนนี้ผมว่า CRV สวยกว่า Accord คับ
3
เอาแค่เคสนี้ รถใหญ่ผิด

แต่คนที่ผิดจริง ๆ คือ คนทำถนน-การจราจรตรงนั้น  หลาย ๆ ที่ถนนทำมาไม่เอื้อกับคนใช้งาน  ประเทศเจริญแล้ว เขาจะทำไว้เผื่อเคสรถพวกนี้ด้วย (ถนนในไทยก็มี ที่ตรงยูเทิร์นมีเว้าให้ แต่ไม่เยอะ) อย่างหลาย ๆที่ ถ้ารถใหญ่ไม่ไปเลนสอง มันตีวงไม่พ้นอะ

ผมมองว่า ปัญหาการจราจรไทยเกิน 50% มีต้นเหตุมาจากวิศวกรรมจราจรที่บรรลัยมาก ๆ ของทางรัฐ แล้วรัฐก็ลอยนวล   ปชช ที่ใช้งาน ใช้ไม่ได้อย่างที่มันควร มันก็เลยเกิด หยวน ๆ ช่างมัน ๆ ไปแบบนี้  ที่ตลกร้ายยิ่งกว่า ตอนไปต่อใบขับขี่  มันต้องอบรม  แล้วก็เหมือนกับทางขนส่งมองขาดมาก ๆ  คือ เน้นที่ว่า ผู้ขับขี่ต้องระมัดระวัง ต้องคาดการณ์ เอาชีวิตรอดเอาเอง   มากกว่า มาดูป้าย มาดูเส้นจราจรเมืองไทย
4
Discussion Forum / Don't miss your chance!
« กระทู้ล่าสุด โดย aun002 เมื่อ วันนี้ เวลา 09:32:44 »
5
อย่าให้พี่ จิมมี่ โมโห
6
รถใหญ่ผิดแน่นอน อ้างอิงตามกฏหมาย ส่วนจะเรื่องเซ้นในการขับต้องระวังรถใหญ่ ถามจริง ถ้ารถใหญ่ทำถูกกฏมันจะมีปัญหาเหรอ ทำไมประเทศเจริญแล้วเค้าไม่ต้องตีวงเบียดเลนแบบประเทศเรา ใครเคยไปเที่ยวญี่ปุ่นนั่งรถบัส รถทัวเค้า น่าจะเข้าใจ
7
ก็ไม่แปลกใจนะ เศรษฐกิจตอนนี้มันไม่ได้ดีไง คนระมัดระวังการใช้จ่ายมากขึ้น
ไฟแนนซ์ก็ปล่อยยากขึ้น เพราะมีรถโดนยึดมาซะเยอะ
ทำให้ยิ่งกระทบกับตลาดมือสองเป็นลูกโซ๋เลย
8
จริงๆ พรบ.คอม มันเอาไว้จัดการกับคนพวกนี้นะ
ซูซุกิ น่าจะลองฟันดูสักที คุณควรจะปกป้องตัวเองบ้าง ไม่ใช่ปล่อยให้ใครทำอะไรกับคุณก็ได้
9
ขอบคุณมากครับ

รอโปร Swift ลดราคาอยู่เหมือนกันครับ  ::) ::)
10
Discussion Forum / Re: สงสัยเรื่องเบอร์ยางของแต่งรถสมัยใหม่หน่อยครับ
« กระทู้ล่าสุด โดย Weetting เมื่อ วันนี้ เวลา 08:53:54 »
เดานะครับ
ยางหน้า: หน้าที่หลักของยางหน้าคือการควบคุมพวงมาลัย
ยางหลัง: หน้าที่หลักของยางหลังคือการส่งกำลังจากเครื่องยนต์สู่ถนน

ยางหลังหน้าที่หลักก็สลิปให้น้อยที่สุด เอาม้าลงพื้นให้ได้เยอะที่สุด 
ยางหน้าก็แคบลงได้เพราะ ยิ่งหน้าแคบยิ่งควบคุมได้ดีกว่า

ทีนี้ถ้าล้อ ขนาดเดียวกัน ยากมากครับที่จะรอบวงให้เท่ากันได้
  ถ้าเลือกได้ เอาขนาดวงล้อหลังเล็กกว่า  เวลาเบรคจะได้ไม่หน้าทิ่มมาก ควบคุมรถง่ายกว่าครับ
หน้า: [1] 2 3 4 5 6 7 8 ... 10