ผู้เขียน หัวข้อ: สมรรถนะรถ premium เก่า เทียบกับ C-Seg ปัจจุบัน  (อ่าน 11513 ครั้ง)

ออฟไลน์ Krizz

• Newbie
  • *
สมรรถนะรถ premium เก่า เทียบกับ C-Seg ปัจจุบัน
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 10:17:37 »
รถ premium เก่าอย่าง Lexus IS250 (2007-2010) ถ้าเทียบกับรถใหม่อย่าง  Mazda3 (2016) , Civic FC 1.8 , Altis 1.8 สมรรถนะและฟีลลิ่งการขับขี่ใกล้เคียงกันไหมครับ 

ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Niti

• Hero Member
  • Live is short. Live it!
Re: สมรรถนะรถ premium เก่า เทียบกับ C-Seg ปัจจุบัน
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 11:14:38 »
ผมมี IS นะครับ แต่ไม่มี C segment ที่บ้านให้เทียบตรงๆ อาจจะเทียบกันคันเก่าของผมเองที่เป็น Toyota 86 ให้เป็นข้อมูล

ตัวรถ 86 จะรู้สึกว่าเบา คม และคล่องตัวกว่า แต่ถ้าเทียบกับ IS จะถือว่า 86 ขาดความหนักแน่น นุ่มนวล กว่ากันไปพอสมควร เรียกว่าอยู่ที่ชอบมากกว่าว่าชอบ เบา คม หรือ หนัก คมน้อยกว่านิด แต่นุ่มนวล

อัตราเร่ง เดิมๆ จะรู้สึกว่า 86 พุ่งกว่า แต่จริงๆ ผมว่าเป็นเพราะ Lexus ตั้งคันเร่งมาหนัก ถ้าใช้น้ำหนักเท้าเท่ากัน จะเหมือนไปน้อยกว่า ความรู้สึกส่วนตัวคือ ถ้ากดมิดทั้งคู่ การทำความเร็วช่วงออกตัวน่าจะใกล้เคียงกัน

การเก็บเสียง IS ดีกว่ามาก ถ้าวิ่งทางไกลนี่ถือว่า cruise สบายๆ เลยครับ ประหยัดกว่าในเมืองพอสมควรเลยด้วย

โชคดีครับ  :)
-------------------------------------------------------------
In: 350Z DE / New Fortuner TRD / Harrier XU60*2 / Alphard AH30
Out: Miata NC RHT / 86 / IS250
-------------------------------------------------------------

ออฟไลน์ Sit: )

Re: สมรรถนะรถ premium เก่า เทียบกับ C-Seg ปัจจุบัน
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 12:52:59 »
ถ้า Feeling คือ เอาทุกอย่างที่สัมผัสได้ตั้งแต่มือที่สัมผัสพวงมาลัย ไปจนถึงช่วงล่างการขับขี่ และผิวสัมผัสของวัสดุที่เราจับต้อง

IS 250 ชนะขาดอย่างห่างไกลครับ แต่ต้องแลกด้วยการดูแลที่ชิ้นต่อชิ้นแพงกว่า ยกตัวอย่าง interior part แพงขนลุก กินน้ำมันกว่าเพราะเครื่องใหญ่และยุคนั้นเน้นแรงไม่เน้นประหยัดแบบสมัยนี้ อายุที่มากกว่าก็อาจจะมีทรุดโทรมไปตามอายุ

ทั้งนี้ c segment สมัยนี้จริงๆทำได้ดีมากแล้ว
เพียงแต่ยังไงๆ ต้นทุนและราคา c segment มันอั้นอยู่แค่นั้น  ในขณะที่ IS ป้ายแดงแพงมากจนคนซื้อกลายเป็น indy กันไป

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 12:58:04 »
เรื่องสรรถนะรถ   ใช้พูดใช้ชัดๆคงเทียบกันรุ่นต่อรุ่น 

ถ้าให้เทียบในภาพรวม   ในแง่การเกาะถนน   การเร่ง 

โฟกัส1.5 ตัวนี้ผมว่าดีกว่ายุโรปรุ่นเก่าๆช่วงปี 2000-2010   พอสมควร 

แต่ยุโรปบางรุ่นนี่แทยจะหารถ C-seg  เทียบยากอย่าง W140   คือช่วงล่างสำหรับคนนั่งเลย

รึ e90  ตัวเบนซิน  ผมว่าคือยุโรปเก่าที่ขับสนุกมากคันนึง
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 14:17:40 »
IS250 หนักเกือบ 1.6 ตัน หนักกว่า C-segment ทั่วไป 350-400 kg ทั้งที่มิติเท่าๆกัน
ส่วนที่หนักขั้นเป็นฉนวนซับเสียง โครงสร้างที่หนาแน่น อุปกรณ์อำนวยความสะดวก ฯลฯ
ถ้าเทียบ C-seg ปัจจุบัน รถรุ่นใหม่อาจจะได้ความคล่องตัว แต่ IS250 ยังดีกว่าเรื่องของความหนักแน่น ความสุนทรีย์

Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 14:26:47 »
ผมไม่ค่อยมีความรู้เรื่องรถ premium นะครับ

แต่ผม แดมป์ c ญี่ปุ่น รอบคัน ฯ + ยางดี ๆ 

เพื่อนและญาติที่ลองรถบอก แลแน่น นุ่มเงียบขึ้นเยอะครับ  8)

ออฟไลน์ 20TRF

• Sr. Member
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 15:41:22 »
ไม่เคยใช้IS แต่จะเหลียวมองทุกครั้งที่ขับผ่าน

ออฟไลน์ Krizz

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2019, 17:27:11 »
ขอบคุณทุกๆ ความเห็นครับ  :D

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 25, 2019, 09:37:23 »
เอาแค่เรื่องรถก่อนนะ

ผมเคยมอง(และยังมองอยู่) เหมือนกัน IS250 เป็นความชอบส่วนตัวนะ อยากซื้อมาขับใช้งานทั่วไปอีกคัน และ ความจุกจิก ผมว่ามันไม่น่าเป็นห่วงเท่าไหร่

ส่วนเรื่องสมรรถณะ ผมว่าไม่ห่างจาก C-Seg เท่าไหร่ เพราะตัว IS250 เอง มันไม่ได้เน้นสปอร์ตจ๋า ขนาดนั้น ผมว่ามันเน้นขับสบายซะด้วยซ้ำนะ (ถ้าผมได้มา ก็คงไม่ได้เอาซิ่ง หรือไล่หวดใคร  ;) ;))