ผู้เขียน หัวข้อ: Mini Countryman all4 cooper s or sd ?  (อ่าน 6616 ครั้ง)

ออฟไลน์ Serbiko

• Jr. Member
  • **
Mini Countryman all4 cooper s or sd ?
« เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 14:42:15 »
ตัวไหนน่าเล่นกว่ากันครับ สมรรถนะ เปรียบเทียบกันเป็นอย่างไรบ้าง
What's next...?

ออฟไลน์ mxmx

• Sr. Member
Re: Mini Countryman all4 cooper s or sd ?
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 15:30:16 »
ตามสเป็คแล้วเบนชินแรงกว่าแต่พอขับจิงๆก็ไม่ได้หนีกันมากนะคับ ดีเชลได้ประหยัดแต่เสียงดัง นอกนั้นก็คล้ายๆกันคับ

ออฟไลน์ H.

• Hero Member
Re: Mini Countryman all4 cooper s or sd ?
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 15:35:18 »
ผมชอบเสียงดีเซลมากกว่า เถื่อนดี
H.

jaesz

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 18:55:48 »
ดีเซลของ MINI ตัวนี้โตโยต้ายังต้องซื้อเอาไปใส่รถตัวเองนะครับ

เครื่องเบนซินตระกูลนี้ผมขอบาย

ออฟไลน์ Serbiko

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 19:17:39 »
ขอบคุณครับ
ดีเซลน่าเล่นกว่าใช่มั้ยครับ
แล้ว option หลักๆต้องมีอะไรบ้างครับ ตอนนี้
รถเกรย์ หรือ รถ 0 ดี ครับ
What's next...?

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 04, 2015, 20:51:39 »
รถสไตล์นี้ดีเซลเหมาะกว่าครับ

แต่ Cooper S ผมไม่แน่ใจว่าปรับเป็น 192 แรงม้าตามสเปคนอกแล้วหรือเปล่า ถ้าใช่จะน่าสนใจกว่าครับ

แนะนำให้เล่นรถ0 แต่รถ0จะไม่มี Cooper S All4 มีแต่ Cooper SD All4 และเพิ่ม MSI จาก 3ปีหรือ50,000โล เป็น 5ปีหรือ50,000 โล

ออฟไลน์ pongisra

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 06:57:19 »
CTM รถศูนย์น่าสนกว่าครับ ประกอบใน CKD ถูกกว่าเมื่อก่อนเยอะ

ตอนนี้เป็นโฉม LCI ราคาขึ้นมาเป็น 2.56ล ถ้าผมจำไม่ผิดนะครับ

MacH1

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 08:16:51 »
ไม่เอาดีเซลครับ

jaesz

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 08:35:57 »
ขอบคุณครับ
แล้ว option หลักๆต้องมีอะไรบ้างครับ ตอนนี้

ผมคงตอบไม่ได้หรอกว่าดีเซลจะดีกว่ารึเปล่า แต่ที่ผ่านมาเครื่องเบนซินที่ผมเจอ ๆ ไม่เคยมีใครเกิน 2 แสนโลสภาพดี ๆ เลย เครื่องมันปัญหาเยอะครับ
MINI ผมตัดสินใจส่วนตัวไปแล้วว่าจะไม่ซื้ออีกเป็นอันขาด บอกทุกคนในครอบครัวไว้ว่าห้ามเอาเข้าบ้านอีก ทำให้ไมไ่ด้ลอกใช้ดีเซล เลยไม่รู้จะมีปัญหารึเปล่า แต่อย่างน้อยโตโยต้าก็เอาเครื่องดีเซลตัวนี้ไปใช้ น่าจะวางใจได้มากกว่าเบนซิน

รถ0 กับรถเกรย์ ต่างกันตอนเบิกอะไหล่ ถ้าคุณไม่ชอบซ่อมอู่นอก อย่าใช้รถเกรย์ครับ เพราะเขาจะเบิกอะไหล่ให้คุณช้ามาก และคุณก็ซื้ออะไหล่ศูนย์มาให้เกรย์ซ๋อมไม่ได้เพราะเขาไม่ขายให้  เว้นแต่คุณมีคนขายอะไหล่ที่จะจัดหาให้ ไม่รู้นโยบายไม่ขายอะไหล่ให้รถที่ออกจากเกรย์เลิกไปรึยัง

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 09:46:59 »
ขอบคุณครับ

ผมคงตอบไม่ได้หรอกว่าดีเซลจะดีกว่ารึเปล่า แต่ที่ผ่านมาเครื่องเบนซินที่ผมเจอ ๆ ไม่เคยมีใครเกิน 2 แสนโลสภาพดี ๆ เลย เครื่องมันปัญหาเยอะครับ
MINI ผมตัดสินใจส่วนตัวไปแล้วว่าจะไม่ซื้ออีกเป็นอันขาด บอกทุกคนในครอบครัวไว้ว่าห้ามเอาเข้าบ้านอีก ทำให้ไมไ่ด้ลอกใช้ดีเซล เลยไม่รู้จะมีปัญหารึเปล่า แต่อย่างน้อยโตโยต้าก็เอาเครื่องดีเซลตัวนี้ไปใช้ น่าจะวางใจได้มากกว่าเบนซิน

รถ0 กับรถเกรย์ ต่างกันตอนเบิกอะไหล่ ถ้าคุณไม่ชอบซ่อมอู่นอก อย่าใช้รถเกรย์ครับ เพราะเขาจะเบิกอะไหล่ให้คุณช้ามาก และคุณก็ซื้ออะไหล่ศูนย์มาให้เกรย์ซ๋อมไม่ได้เพราะเขาไม่ขายให้  เว้นแต่คุณมีคนขายอะไหล่ที่จะจัดหาให้ ไม่รู้นโยบายไม่ขายอะไหล่ให้รถที่ออกจากเกรย์เลิกไปรึยัง

เป็นเพราะ ไลฟ์ไทม์ของรถยนต์กลุมยุโรปด้วยหรือเปล่าครับเขาทำไว้ 7 -10 ปี พอขึ้นปีที่ 5-6 เริ่มซ่อมถ้าจะเก็บไว้ใช้ต่อต้องซ่อมเยอะขึ้นเกิน 10 ปีต้องซ่อมใหญ่  เพราะในยุโรปเน้นให้ทิ้งรถไปเลยมากกว่าจะเก็บไว้ซ่อม

ออฟไลน์ swan

• Sr. Member
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 22:08:13 »
เท่าที่ไปลองขับ CTM all4 SD กับ cooper s มา ตัวหลังขับสนุกกว่า แถมตัวใหม่ช่วงล่างไฟฟ้าปรับได้ตามโหมดขับขี่ที่เราเลือก อต่ตัวดีเซลค่อนข้างอืดไปนิดในความรู้สึกผม แต่ถ้าชอบแบบประหยัดแนะนำ CTM นอกจาก ระหยัดแล้วยังได้ความเอนกประสงค์เพิ่มขึ้นอีกด้วย

สุดท้ายผมเลยจอง cooper s ไป เพราะเหตุผลสองประการ คือขับสนุก และชอบความเป็นมินิแบบดั้งเดิมครับ

preme123

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2015, 22:36:01 »
S ครับ แต่งต่อยอดได้อีกใกลครับ 

SD กลัววิ่งไล่ TT, scirocco, GTIไม่ทันคับ  ;D