ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถไปเจอเพื่อนร่วมทาง ยางรถปูดจะเตือนเค้าอย่างไรดีครับ  (อ่าน 4878 ครั้ง)

ออฟไลน์ mengkubs

• Jr. Member
  • **
พอดีวันนี้ขับรถบนทางด่วน

เห็นรถกระบะใหญ่ๆไม่ระบุยี่ห้อ ยางปูดข้างคนขับ แต่ยังขับด้วยความเร็ว100นิดๆ

พอดีเจอโค้งโอบเข้าเลยเห็นล้อหน้าฝั่งคนขับพอดี

แต่ก็ไม่รู้จะเตือนพี่แกยังไง พอเข้าซ้ายมาหน้าพี่แก ก็เห็นชัดๆเลยว่าปูด กระทะดูแปลกๆ

เพื่อนๆในบอร์ดคิดว่าควรเตือนอย่างไรดีครับ เผื่อคราวหน้าเจอ จะได้เตือนๆกันได้ ก่อนที่มันจะ....

ออฟไลน์ YenChar

• Hero Member
ขับตีคู่ เปิดกระจกบอกครับ

ค่อยๆขับไปตีคู่นะครับ บีบแตรสั้นๆ เด๋วเค้าคิดว่าหาเรื่อง

• **
ืพอมีสัญญาณมือแบบสากลไหมครับ ไม่กล้าหันไปหันมานานๆ

ออฟไลน์ chatcharwarn

• Sr. Member
  • เหยียบคลัช ยัดเกียร์ โว้วววววววว.......
ตีคู่ เปิดกระจกบอก พร้อมกับชี้... ครับ

อย่างผมเองเคยลมล้อหลังรั่ว(ตรงที่สูบลม มันรั่ว) เพื่อนร่วมถนนก็ขับรถมาตีคู่ กดแตรแล้วก็เปิดกระจก ชี้ที่ล้อหลัง+ตะโกนมาว่า "พี่ๆ ล้อ..." แล้วก็ขับออกไป

ก็เลยจอดดู อ่ะโห แทบจะแบนติดถนนอยู่แล้ว ถ้าไม่มีคนใจดีมาบอก สงสัยยางกระจาย

ออฟไลน์ Action

ขับตีคู่ บีบแตรสั้น ๆ แล้วเปิดกระจกบอกครับ ไม่ก้ชี้ไปที่้ล้อรถเขา  ;D
ถึงรถผมจะไม่แรง แต่ก็ยังแซงทุกคันไม่เว้น...
Honda Civic 3dr. '96
Chrysler Neo '98
BMW 320i '01
Honda Civic FD 2.0 '06 > Sold
Mazda BT-50 Pro '12

ออฟไลน์ Nioka

เคยเจอ CARAVELLE รถล้อหลังสั่นเป็นเจ้าเข้า ไม่รู้เพราะอะไร เหมือนล้อจะหลุดบนบูรพาวิถี

แถมคนขับประมาณ 140-160 ผมพยายาม ตบไฟสูงบอก ขับไปข้างๆ บีบแตร

ก็ไม่ได้รับการตอบรับจากคนขับ ก็ได้แต่ภาวะนาว่า ล้ออย่าหลุดเลยนะ

ผมต้องลงที่ บางพลี ส่วนคันนั้นเข้าขับต่อ เข้า กทม.

ส่วนอีกคันเจอ น้องจูน ในวันหยุด คงมาเที่ยว ทะเลชลบุรี ขนมาทั้งครอบครัวประมาณ 7 คน

เจอที่ด่านเก็บตังค์ ยางหลังเริ่มแบนแล้ว ก็เปิดกระจกแล้วหันไปหาเค้า พร้อมกับชี้ไปที่ล้อ

ออฟไลน์ TTL

ของ ผมเคยเจอที่เชียงใหม่ รถตัวเองเนี่ยแหละซ้ายหลังมันแบนบดซะปะไม่ได้เลย
รู็้้้ ้เพระาว่ามีรถกระบะส่งของมาเทียบข้างตอนแรกๆคิดว่าเขาหาเรื่องเหมือนกัน ที่ไหนได้เขาบีบแตรยาวมากๆแล้วก็วิ่งตีข้างชี้ไปที่ล้อหลัง ลงมา อยากจะขอบคุณเขาจริงๆเลย
ตอนแรกๆตกใจจริงๆนึกว่าหาเรื่อง

ออฟไลน์ Headman

บอกคนนั่งข้าง เปิดกระจะบอกเลยครับ
เรารักจ่าโท :))))

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ผมเคยเจอแต่ไม่เปิดไฟหน้ากลัวว่าคันหลังที่ตามมาจะอัดตูดก็เลยขับตามหลังไปแล้วกระพริบไฟสูงใส่ เค้าก็รู้ตัวเปิดไฟก็เลยแซงไป
ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

• **
อ่าครับ

เข้าใจวิธีคร่าวๆแล้ว

ต่อไปจะได้ไม่ปล่อยเค้าไปโดยไม่ทำอะไรเลยอีกครับ

ออฟไลน์ adis

เรื่องนี้เวลาผมขับเที่ยวทางไกลเจอบ่อยเหมือนกันครับ
เราควรแสดงน้ำใจและพยายามเตือนให้เค้าทราบ
วิธีที่ผมใช้คือตามหลังแล้วแว๊ปไฟสูงก่อน จากนั้นเมื่อถนนข้างหน้าปลอดภัย ก็ขับขึ้นไปตีคู่ครับ
ปกติภรรยาผมจะไปด้วย ก็เปิดกระจกบอกให้เค้าทราบครับ ใช้ภาษาใบ้ไปตามเรื่องตามราวเพื่อให้เค้าทราบเบื้องต้นก่อน
ว่ารถเค้ามีปัญหา บางทีเจอประตูรถปิดไม่สนิทก็จะบอกครับ

ออฟไลน์ liveshow

• รถไม่แรงแต่แซงยาก
ตามหลัง ยกไฟสูง บีบแตร เปิดกระจก ชี้ลงล่าง
กับ ประกบทางด้านซ้าย ลดกระจกบีกแตรเรียก ชี้ลงล่าง
ก็แค่คนธรรมดา ไม่ลองก็ไม่รู้

ออฟไลน์ inew

• Full Member
ขับตีคู่ เปิดกระจก โบกไม้โบกมือ แล้วชี้จิ้มๆๆๆไปที่ยางของเค้า.. ;)