ผู้เขียน หัวข้อ: เอารถไปเปลี่ยนยางแล้วร้านทำล้อเป็นรอย 4 วงเลยแบบนี้ทำไงดีครับ  (อ่าน 9748 ครั้ง)

ออฟไลน์ iamnobody

• Sr. Member
รบกวนขอความเห็นเพื่อนสมาชิกหน่อยครับ
พอดีวันนี้ผมเอารถไปเปลี่ยนยางมาครับ
ปกติผมจะทำกับร้านประจำซึ่งไว้ใจได้ครับ แต่ยางที่ต้องการที่ร้านประจำบอกว่าไม่มีของ และราคาก็แพงกว่าร้านใหม่ที่ผมไปเปลี่ยนเยอะครับ
ก็เลยลองวัดดวงดู (ปรากฎว่าได้เรื่องเลย)
ผมเปลี่ยน re003 ขนาด 215/45R17 รวมแล้วราวๆ 16,000 พอดีโดนชาร์จรูดบัตรไป 2% จริงๆ ราคา 15 กว่าๆ ครับ
ได้ยางเดือน พ.ค. แต่จริงๆก็ไม่ได้ซีเรียสเรื่องวันผลิตเท่าไหร่ครับเพราะใช้ปีกว่าๆ ก็เปลี่ยนแล้ว

ก็เลยเอาไปทิ้งไว้ให้เปลี่ยนแล้วผมออกไปทานส้มตำ แต่ก่อนไปก็กำชับแล้วนะครับว่าให้ช่วยระวังล้อเป็นรอยหน่อย
กลับมาทุกอย่างก็เรียบร้อยดียกเว้นรอยที่ขูดตะกั่วเก่าออกนี่แหละครับ

คือไอ้รอยพวกนี้ผมมาเห็นตอนถึงบ้านแล้วครับ

อันนี้ตอนเปลี่ยน ร้านใหญ่โตครับ ดูดีเนอะ

ส่วนนี่ รอยครับ
ภาพนี้ถ่ายไว้ตอนเย็น พอดีไม่ค่อยว่างเลยไม่ได้สำรวจละเอียดครับ ก็คิดว่าคงไม่เท่าไหร่ครับ

ส่วนภาพต่อไปนี้ทั้งหมดเพิ่งถ่ายตอนตี 1 ครับ รวมๆ แล้วหลายรอยมากๆ ทุกภาพนี้คนละรอยกันหมดเลยนะครับ
เห็นแล้วชอกช้ำระกำในสุดๆ

ส่วนรอยสุดท้ายนี้ผมมั่นใจว่าก่อนนี้ไม่มีครับแต่ก็ไม่มีหลักฐานครับ

แต่รอยอื่นมันชัดเจนคงปฏิเสธไม่ได้ครับ
แต่ประเด็นคือรอยแบบนี้มันเป็นปกติของการเปลี่ยนตะกั่วถ่วงล้อหรือเปล่าครับ
ถ้าไม่ปกติผมจะได้กลับไปคุยกับร้านอีกทีว่าจะเอายังไงครับ

ปกติตอนล้างล้อนี่ผมจะมีแปรงสำหรับล้วงไปล้างด้านในด้วย มันก็จะเห็นรอยนี้ตลอดไป 555
ถ้าผมไม่ล้างด้านในเดี๋ยวขี้ฝุ่นมันก็กลบรอยหมดแล้วแต่นี่มันไม่เป็นอย่างนั้นสิครับ เศร้าเลย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2015, 02:10:55 โดย totochan »

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
รถผมก็เป็นแบบนี้ครับ  รู้ว่าเห็นแล้วปวดใจนะครับ 

ผมลองยกล้อกลับมาบ้านแล้วงัดตะกั่วถ่วงล้อเอง ทำค่อยๆมันก็ออกแต่ตะกั่วครับ  กระดาษกาวติดเต็มเลย  ร้านเขาพยายามเอาออกให้หมดให้เร็วก็ขูดหนักๆแบบนี้แหละครับ

ทำใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 17, 2015, 02:06:24 โดย nuntapon.s »

รถผมก็เป็นแบบนี้ครับ  รู้ว่าเห็นแล้วปวดใจนะครับ 

ผมลองยกล้อกลับมาบ้านแล้วงัดตะกั่วถ่วงล้อเอง ทำค่อยๆมันก็ออกแต่ตะกั่วครับ  กระดาษกาวติดเต็มเลย  ร้านเขาพยายามเอาออกให้หมดให้เร็วก็ขูดหนักๆแบบนี้แหละครับ

ทำใจครับ

ขอบคุณมากครับ ไม่น่าเลย  :'(

ออฟไลน์ renew

เป็นแแบบนี้กันส่วนใหญ่ครับ รถผมก็มีบ้างแต่ไม่หนักเท่านี้ เวลาล้างไม่ใด้สะอาดเหมือน จขกท.เห็นรอยยากหน่อย
   ผมเน้นแค่สีด้านนอก ด้านในเอาปั๊มแรงดันไล่พอ วันไหนขยันก็เอาถุงมือผ้า
ล้วงๆหน่อย
   ปลงๆไปครับไม่หนักใจ

ออฟไลน์ rotaryman

ผมคิดว่าร้านคงหวังดี(เกิดเหตุ)ขูดแถบกาวออกด้วยมั้งครับ ปกติถ้าแกะแค่ตะกั่วจะมีแถบกาวเหลืออยู่บ้างถ้าค่อยๆเอามือลอกดีๆจะไม่เป็นรอย สงสัยพวกเอาด้ามไขควงขูดไม่ก็เอาแปลงลวดขัดแหงๆครับ

ออฟไลน์ Tui_PSG

ทุกร้านหรือเปล่าไม่แน่ใจ แต่ที่ผมเจอ ทุกร้านเป็นรอยขัด(ด้วยกระดาษทรายหยาบ)อย่างนี้หมดครับ

เพียงแต่ผมไม่ล่้างด้านในของล้อ พอฝุ่นมันเกาะก็มองไม่เห็นและไม่เป็นปัญหาแล้วครับ ขออย่างเดียว ตะกั่วไม่หลุด

ทำใจครับ

ออฟไลน์ Mike

ธรรมดาของร้านกากส์ๆๆๆ ครับ
ผมเพิ่งโดนมาจากร้านบีควิกสาขาเจริญนครเมื่อหลายเดือนก่อนเป็นรอยที่ขอบแม็กทั้ง4ล้อ
Next Gen Ford Everest 2.0 Titanium+ 4x4
Honda HRV e:HEV RS 22
SUBARU XV 2.0i-P 16
HONDA City SV 12
FORD Ranger Hi Rider 4DR XLT 2.2 TDCi 12
FORD Ranger Hi Rider OpenCab LIMITED 2.5 TDCi 08
ISUZU Dragon Eye SpaceCab SLX 2.8 00
TOYOTA Hilux Mighty X 94
MITSUBISHI Cyclone 94
TOYOTA Hilux Super Star 88

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
เอากระดาษทราย # 2000 มีขายที่ Homepro

เอามาขัดให้เป็นฝ้า

แล้าเอาน้ำยาพวก scratch remover ใส่ฟองน้ำกลมเหลือง ขัดออกครับ

อาจจะดูดีขึ้นบ้าง ไม่แยงดา

ส่วนรอยที่ก้านล้อ อันนี้ต้องทำใจ  ;)

ปล เด็กร้านนี้โคตรชุ่ย

พอมาดูตอนเช้ารอยก็ไม่ชัดเท่าไหร่ครับ แต่มองเห็นอยู่
ผมว่าอาจจะเกิดจากเด็กที่ร้านคงชินกับล้อที่ด้านในไม่ทำสีมั้งครับ หรือไม่ก็ทำสีเทาที่ใกล้เคียงกับสีของเนื้อโลหะ
แต่ของผมมันทำสีเทาเข้มมาเลย เจอขัดเข้าไปสีลอกเห็นเนื้อโลหะก็จบเลยทีนี้
แล้วแบบนี้ถ้าไปเจอพวกล้อฟอร์จสีทองๆ มานี่จะทำไงครับ

เอากระดาษทราย # 2000 มีขายที่ Homepro

เอามาขัดให้เป็นฝ้า

แล้าเอาน้ำยาพวก scratch remover ใส่ฟองน้ำกลมเหลือง ขัดออกครับ

อาจจะดูดีขึ้นบ้าง ไม่แยงดา

ส่วนรอยที่ก้านล้อ อันนี้ต้องทำใจ  ;)

ปล เด็กร้านนี้โคตรชุ่ย
คิดว่าคงไม่เสี่ยงแล้วครับเดี๋ยวหนักกว่าเดิม แต่ถ้าเป็นล้อที่ด้านในไม่ทำสีผมอาจจะลองทำดูครับ กรณีผมคงต้องซ่อมสีอย่างเดียวแล้ว

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
แต่วิธีของผมนี่ ใช้กับล้อที่ทำสีเงาเคลือบแลคเกอร์นะครับ

ถ้าเป็นสีด้าน จะไม่ได้ผลครับ

ออฟไลน์ ๑ ๒ ๓

• ร้าน เอที คอมสำโรง
ส่วนใหญ่เป็นแบบนี้แหละครับ  ช่างออกมักง่าย แต่ถ้าจะทำให้สวย ต้องเสียเวลา และค่าของเขาอีก

ถ้าครั้งหน้า กันไว้ก่อน ก็เตรียมไปดูครับ  เพราะช่างจะขัดคราบกาวออก ไม่งั้นแล้ว แปะไปเดี๋ยวหาย วิ่งแล้วสั่นอีก

:D
รับซื้อ ขาย ซ่อม แลกเปลี่ยนคอมพิวเตอร์,โน้ตบุ๊ค และอุปกรณ์

แต่วิธีของผมนี่ ใช้กับล้อที่ทำสีเงาเคลือบแลคเกอร์นะครับ

ถ้าเป็นสีด้าน จะไม่ได้ผลครับ
ของผมด้านในเป็นสีด้านครับ
แต่เท่าที่ดูมันกินไปถึงเนื้อแล้วคงต้องทำสีหรือไม่ก็ทำใจละครับ  :-\

ออฟไลน์ Life is a Highway

• My Way or The Highway
เคยโดนครับ ไม่กลับไปโวย แต่ไม่เข็ดไปเปลี่ยนยางร้านเดิมอีก

คราวนี้ฝากกำชับไปถึงคนทำชัดเจนเลย อย่าทำแมกซ์เป็นรอยเด็ดขาด และถ้าเปื้อนคราบน้ำมันดำๆก็เช็ดออกให้เรียบร้อยเหมือนเดิมด้วย

ปรากฏ สุดท้าย เรียบร้อยเป๊ะ เห็นมะ

promt

• บุคคลทั่วไป
ธรรมดาของร้านกากส์ๆๆๆ ครับ
ผมเพิ่งโดนมาจากร้านบีควิกสาขาเจริญนครเมื่อหลายเดือนก่อนเป็นรอยที่ขอบแม็กทั้ง4ล้อ

บีควิก ที่บิ้กซี (คาร์ฟู) เชียงใหม่ ก็เป็นครับ เปลี่ยนยางและถ่วงได้ทุเรศมาก
ทำด้านในล้อเป็นรอย ร้านด้านนอก ราคาถูกๆ ยังทำได้ดีกว่า
ไม่มีความรับผิดชอบ
ช่างเป็นช่างหัวมัน

พอ ไม่เข้าแล้วบีควิก

ออฟไลน์ Newhang

เป็นกับร้านชุ่ยๆครับ  ร้านดีๆเค้าไม่ทำกัน แต่อย่างว่าแหละครับ ก่อนทำเราจะรุ้ได้ยังไงว่าจะเป็นแบบนี้ ร้านไหนทำดีทำไม่ดี
นี่เป็นอีกสาเหตุที่ผมใช้บริการแต่ร้านเดิมๆ ซึ่งเค้าจะไม่ทำ เพราะเค้าบอกว่า แม๊กมันแพง เข้าใจ ไม่ว่าจะของลูกค้าคันไหน เค้าต้องระวังให้ บางคนซื้อแม๊กวงเป็นหมื่นก็รับไม่ได้หรอกครับ

อยากให้คนเป็นช่างในยุคนี้ใส่ใจกันหน่อยนะครับ  อีกอบ่างพวกเหล็กงัดยาง หรือตัวงัด หายางอะไรรองให้เถอะ ไม่ใช่ทำยาก แต่จะได้ลูกค้าดีๆอีกเยอะ

ออฟไลน์ Rock N' Rolla

• Full Member
ขอผมนี้ เด็กมันทำถอดล้อ แล้วไอแผ่นๆบังจานดิส งอเลย bmwด้วย เซงมาก

สรุปวันนี้เอารถไปให้ที่ร้านดูครับ มีช่าง น่าจะเป็นหัวหน้า และผู้หญิงที่ผมคาดว่าเป็นเจ้าของออกมาดูกันพร้อมน้องๆ อีกหลายคนเค้าก็บอกว่าปกติจะไม่เป็นครับ
และเค้าว่าจะเอาล้อไปทำสีให้ใหม่ ผมเลยถามว่าทำสีแล้วจะเหมือนเดิมหรือเปล่าผมกลัวเละกว่าเดิมครับ ทางร้านก็ยืนยันว่าทำออกมาดีแน่เพราะส่งไปทำในโรงงานครับ
เดี๋ยวก็คงต้องทำตามที่ร้านบอกละครับ พอดีมีล้อชุดเก่าทิ้งไว้ที่บ้านจะได้เอามาสลับใส่ไปก่อนครับ เห็นว่าใช้เวลาประมาณ 2 วันครับ

ออฟไลน์ ps000000

ช่างบางคนก็นะ

ออฟไลน์ tvm

ถ้าไม่หนักหนามาก ใช้สีเดิมดีกว่าครับ ทำสีมายังไง ก็สู้สีที่อบมาจากโรงงานแท้ๆ ไม่ได้ครับ

ออฟไลน์ a601970

• ประชาธิปไตย หัวใจคือประชาชน
ผมใช้วิธีตามคลิปนี้ครับ
แล้วค่อยๆขับไปร้านยาง

ออฟไลน์ SM.

โหหหห แย่เลย

ออฟไลน์ NS

• การเดินทางครั้งใหม่
ส่วนมากร้านเล็กๆจถทำแบบนี้ครับที่ผมเห็นนะ คือเอาเล็กขูดออกเพราะกลัวมันไม่อยู่ แต่ร้านใหญ่ๆไม่เคยเจอแบบนี้ครับ แต่ร้านก็รับผิดชอบดีนะ เป็นร้านอื่นบางร้านเขาบอกว่าเป็นมาก่อนนี้แล้ว เพราะไม่มีหลักฐานยันกัน ยังมีความโชคดีในความโชคไม่ดีอยู่นะเนี่ย
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
ล้อเก่ารถผมเคยสลับยาง-ถ่วงล้อใหม่ ในศูนย์โต
ตอนนี้ถอดเก็บ ก่อนเก็บเอามาล้างทำความสะอาด ไม่มีรอยกระดาษทรายเลยครับ
มันเป็นเรื่องที่เกิดขึ้นจากความรีบ+ชุ่ย ของช่างที่ทำ เอากระดาษทรายหยาบขัดให้กาวออกหมดไวๆ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ก็ยังถือว่าโชคดีครับที่ร้านรับผิดชอบ
ผมใช้รถมาจะสิบคัน ก็ไม่เคยได้ไปสนใจว่าด้านในล้อจะเป็นยังไง แต่เท่าที่ผ่านตามาก็ไม่เคยเห็ฯรอยแย่ขนาดนี้ครับ
เพิ่งมีล้อชุดนี้แหละครับที่ล้วงไปล้างด้านในตลอดก็เลยสังเกตได้ง่ายมากๆ ครับ

ตอนนี้ร้านจะทำสีให้ใหม่ก็ไม่แน่ใจว่าจะทำสีเฉพาะด้านในได้มั้ย และถ้าเกิดต้องทำทั้งวงงานจะดีเหมือนเดิมมั้ย
ก็ยังกังวลอยู่เลยครับแต่ก็คงต้องยอมรับสภาพหละครับ หรือว่าผมจะลองให้ร้านส่งไปทำแค่วงเดียวดูก่อนดีจะดูเรื่องเยอะไปมั้ยครับ

ออฟไลน์ YAmodels

เสียใจกับ จขกท ด้วยนะครับ ความคิดเห็นผมนะ ถ้าเราหรี่ๆตาหน่อยไม่ให้เห็น
แล้วแลกกับอะไรซักอย่างจากร้านจะคุ้มกว่าทำสีใหม่รึเปล่า
เพราะถ้าทำสีทั้งวงมันต้องกลึงหน้าเงาด้วย หรือถ้าพ่นแค่ด้านหลังมันจะมีละอองสีมาติดข้างหน้าไหม

เมื่อปลายปีที่แล้วผมก็ซื้อล้อมือสองมาชุดนึง มีตะกั่วติดมาแบบนี้เหมือนกันเลย
ด้วยความที่กลัวว่าร้านจะใช้เกรียงเหล็กแซะออกทำให้ล้อเป็นรอย เลยจัดการแกะเองเลยครับ
ค่อยๆแงะแล้วใช้สเปรย์ขจัดคราบยางมะตอยเคลียร์คราบกาวออก ทำอยู่หลายชั่วโมงเหมือนกันครับ

ออฟไลน์ Tomz

ของผมเปลี่ยนที่ร้าน yogohama แถวๆบ้านผมคับ ร้านใหญ่ดี ทำประจำครับ ไม่เคยเห็นรอยแบบนี้เลยครับ

อาจจะมีบ้างแต่เล็กน้อยมากๆ แบบ แมวข่วน แต่นี่ผมเห็น ผมร้องโหหหห เลยนะ
2001 Mitsubishi Evolution 5 
2004 Isuzu Dmax 2.5 di 
2012 Honda Jazz ( JP ) Ge   
2015 Mercedes Benz Cla250 AMG 
2016 Mazda Cx-3

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
ผมเข้าร้านข้างทาง ร้านปั้มแก๊สไม่มีรอยอะไรเลย
ของอย่างงี้บางทีก็วัดกันลำบาก