ผู้เขียน หัวข้อ: ขับรถเส้นทางภาคใต้ระวังโดนมอเตอร์ไซด์โผล่มาจากร่องกลางถนนมากๆ นะครับ  (อ่าน 7626 ครั้ง)

ออฟไลน์ choke

• Newbie
  • *
สวัสดีครับเพื่่อนๆ
    วันนี้ขออนุญาติเตือนเพื่อนๆ ครับ พอดีเพิ่งขับรถกลับจาก กทม. ลงใต้ เกิดเหตุการณ์ที่ระทึกมาก(สำหรับผม) ใจหายวูบไปที่ตาตุ่มเลยครับ เรื่องมีอยู่ว่า เมื่อวานประมาณบ่าย 3 โมง ขับรถมาถึง ทุ่งตะโก จ.ชุมพร ขับมาประมาณ 90-100 เลนซ้าย มีรถเก๋งอยู่ข้างหน้า ผมดูรถเลนขวาข้างหลังแล้วไม่มี เลยเปิดไฟเลี้ยวแซงขวา
    สายตาเหลือบเห็น มีรถมอเตอร์ไซด์ขับลงมาร่องกลางถนน(ทำทางกลับรถกันเอง) มาจากเลนฝั่งขาขึ้นกทม. ซึ่งไม่ได้แปลกใจอะไรเพราะเห็นบ่อย และระยะก็ห่างพอสมควร ขณะกำลังตีคู่อยู่กับเก๋ง มอเตอร์ไซด์ก็อยู่บนถนนฝั่งผมแล้วแต่อยู่นอกเส้นเหลืองฝั่งขวา
    ผมก็นึกว่าเดี๋ยวเขาจะขับตีคู่ไปก่อน จู่ๆ มอเตอร์ไซด์ก็จอดกลับรถกลางถนน โดยเลี้ยวซ้ายล้ำมากลางระหว่างเลนที่ผมขับอยู่ (เลนขวา) ผมตกใจเพราะอยู่ๆ ก็มากลับรถตรงมาหารถผม แล้วขับสวนเลนมาทางขวาเลย ดีที่ผมขับไม่เร็วและเกียร์รถผมค่อนข้างตัดสินใจช้า( CRV 2.0E) เพราะถ้าเร็วกว่านั้นต้องเบรคไม่ทันแน่นอน และหลบก็ไม่ได้เพราะตีคู่กับรถทางซ้ายอยู่ เบรคแรงๆ ก็ไม่ได้เพราะมองกระจกหลังมีกระบะบ้าพลังยกสูง 2 ยี่ห้อ ไม่รู้มาจากไหน ไล่กันมาทางเลนที่ผมขับอยู่อย่างเร็ว  (ยังคิดในใจว่าหากเป็นกระบะทั้งสองอยู่หน้าผมแล้วเกิดอยู่ในสถาณะการณ์เดียวกันอาจชนมอเตอร์ไซด์คันนั้น เพราะเขามาเร็วมากๆ)
   จึงอยากให้เพื่อนๆ อยู่ห่างๆ มอเตอร์ไซด์พวกนี้ไว้ครับ ผมว่าคนขับรถบางคน ขับแบบไม่มีสติเท่าไหร่ นึกจะทำอะไรก็ทำ พอเกิดอะไรขึ้นก็ต้องมาเสียใจ กับสิ่งที่แก้ไขไม่ได้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2012, 14:37:37 โดย choke »

ออฟไลน์ 2k

• Hero Member
เห็นบ่อยๆตามทางต่างจังหวัด ยิ่งเข้าใกล้ตลาดนัดยิ่งต้องระวังเพราะชอบข้ามกันไม่รู้เรื่องโดนชนตายบ่อยๆ ทางต่างจังหวัดโล่งๆไม่ได้หมายความว่าจะขับได้เร็วเสมอไป  :P
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ O_o"

เรื่องธรรมดาที่นั้นเลยครับ แถวๆนั้นสวนยางสวนปาล์มเยอะ มักจะมีชาวบ้านหรือลูกจ้างชาวต่างชาติขี่จักรยานยนต์ลัดเส้นทางบ่อยๆ

ไม่ค่อยไปจุดกลับรถกัน จุดไหนมีตลาดนัดคนเยอะๆยิ่งต้องระวังครับ

ทางยาวๆไม่ค่อยมีรถ นะระวังดีๆครับ ขี่จักรยานพุ่งออกมาบ่อยๆ ลูกจ้างสวนยางสวนปาล์มบ้าง ชาวบ้านบ้าง  ;D ;D

ออฟไลน์ i-ice

• Full Member

ออฟไลน์ SP

อย่าว่าแต่ทางใต้เลยครับ ทางอีสานก็เยอะเหมือนกัน แถวๆอุดร-ขอนแก่นยิ่งเยอะ แค่โผล่หัวออกมาก็เสียวแล้วครับ  ;D ;D ;D

ออฟไลน์ nouiii_1

• Jr. Member
  • **
เคยเจอแถวสายเอเชียช่วงสิงค์บุรี อ่างทอง รถบรรทุกครับ ปกติวิ่งเลนซ้ายกัน แต่ช่วงที่ผ่านมาน้ำท่วมถนนเป็นคลื่นมันเลยวิ่งขวาเป็นช่วงๆ  ผมขับมา 100 เดียวเองเลนกลาง กำลังจะแซง ช่วงประมาณ 50 เมตร จู่ๆ มันก็ขึ้นแซงรถบรรทุกคันหน้าครับไฟ เลี้ยวก็ไม่เปิด ไฟท้ายก็เปื้อนโคลน แสงริบหรี่ ทำไงหละครับ จวนตัวด้วย ทางซ้ายก็รถบรรทุกอีกคันที่มันกำลังจะแซงออกไม่ได้ออกไปมีลงทุ่งแน่ แซง ทางขวาก็รถตู้ บ้าพลัง กดมา 130-140 ออกขวาก็ต้องมีชน กดเบรคซิครับคราวนี้ กดเกือบล้อลากแต่ก็ต้องปล่อยเพราะ ABS ไม่มี กด 2 ช่วงเกือบชนท้ายมันเลยเรียกว่าไฟท้ายมัน จ่อหน้าผมเลยหละ รอดมาได้ดูที่ไมค์ ให้ตายเหอะ มันกำลังขับแซงอีกคันด้วยความเร็ว 30 ดีที่เบรคทันไม่งั้น มิดดคันไปแล้ว ไปแล้ว T-T >:(

ออฟไลน์ adis

ขอบคุณมากครับ
ต่างจังหวัดจะมียูเทอินเถื่อนเยอะมาก ผมเองก็อยู่ทางใต้ครับ
แบบนี้เจอประจำ  ที่หนักใจมากก็จะมีบางประเภทที่ตกใจครับ
พอเราบีบแตรให้สัญญาณ เค้ากลับตกใจจอดรถกลางถนนเอาดื้อ ๆ
แล้วประเภทที่ขับออกมานอกเส้นเหลืองนี่ก็เยอะครับ

ชาวบ้านบางทีเค้าไม่ค่อยจะรู้เรื่องกฎจราจรมากเท่าไหร่ ก็น่าเห็นใจ
บางคนก็ไม่ค่อยรู้เรื่องรถด้วยซ้ำ  ขับไปอย่างเดียวจริง ๆ

มีลุงคนนึงครับ พอดีผมไปพักที่ต่างจังหวัดในชนบทสวนยาง
ลุงแกได้รถมอไซด์คันใหม่มาหมาด ๆ แต่ผมสังเกตุเห็นว่าลุงแกขับลากเกียร์ รถก็วิ่งไปช้า ๆ ตื้อ ๆ
ลุงแกไม่เปลี่ยนเกียร์เลยครับ เห็นอยู่หลายครั้งก็เลยเข้าไปถาม
ลุงแกบอกว่ารถคันนี้มันมีตั้ง 4 เกียร์ แกอยากจะใช้ไปนาน ๆ เลยใช้ทีละเกียร์ เอาให้หมดเป็นเกียร์ ๆ ไปครับ 55555

ก็เลยต้องนั่งคุยอธิบายแกใหม่ ลูกหลานก็ช่างกระไรเลย สอนลุงแกหน่อยก็ไม่ได้นะ

ออฟไลน์ eaowpj

• Sr. Member
ขอบคุณครับ ผมว่าไม่แน่ใจว่าจะออกไม่ออกผมบีบแตรก่อนแหละครับ เรื่องนี้มันเกิดจากความมักง่ายของมอเตอร์ไซค์คันนี้ และอาจเป็นเพราะมีความคิดฝังหัวว่า รถคันใหญ่ผิดเสมอครับ แต่ลืมไปว่าเนื้อหุ้มเหล็กตายได้เสมอนะครับ  :)

ออฟไลน์ KKCP118

สายลงใต้รถบรรทุกก็เยอะค่ะ เคยขับในชุมพร เจอคล้ายๆ คุณ nuiii_1
รถพ่วงอยู่เลนซ้าย เราอยู่เลนขวา กำลังแซงขึ้นไปได้เกือบครึ่งคัน... มันแซงรถบรรทุกคันหน้าออกมาเลยค่ะ
ไฟเลี้ยวก็ไม่เปิด เราเบรคตัวโก่ง มือกดแตรยาวเลย... ใจหายวาบบ
ถ้าตัดสินใจผิด kick down ขึ้นไปคงโดนมันเบียดตกร่องกลางถนนละค่ะ

อีกครั้งหนึ่งที่ลำปาง รถบรรทุกนี่แหละ แซงรถข้างหน้าออกมาแบบกระชั้นชิดมาก เราขับมา 120 km/h
คือเปลี่ยนเลนออกมาแล้วค่อยๆ คลาน เราก็เบรคจนยางร้องเอี๊ยดเลยค่ะ (ไม่มี ABS ด้วย)

ทุกวันนี้เวลาจะแซงรถบรรทุกตามถนนสี่เลน เลยต้องดูให้ชัวร์ก่อนค่ะว่ามันมีรถข้างหน้ารึป่าว

ออฟไลน์ AVANTGARDe'

• AWDiesel
ตามต่างจังหวัดพบแบบนี้ได้เยอะครับ ขับเลนกลางเอาไว้เป็นดี

ยิ่งเส้น44 นี่อันตรายมากครับ รถซัดกันมาเร็วๆทั้งนั้น
ตอนนั้นเพิ่งเคยไปครั้งแรกครับ เห็นทางโล่งๆก็กด160เลย
พอเข้าไปใกล้ๆทางแยก เจอมอเตอร์ไซค์ปาดจากซ้ายสุดจะเข้าไปกลับรถขวาสุด
ตอนนั้นบีบแตรลั่นเลย โชคดีที่คันนั้นหลบทัน จำได้ว่าเฉียดกระจกข้างไปนิดเดียว อันตรายมากๆครับ

อ่อ.... ลืมบอกไปครับ ผลงานของผม 3 ครั้งครับ
 ชนตายไป 1 ครับ ก้นกบ หักไป 1 ข้อมือหักไปอีก 1

ออฟไลน์ Nighthawk

• Sr. Member
  • Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
เส้นเอเชียตั้งแต่ชุมพรจนถึงบ้านส้อง เจอบ่อยมาก ขับระวังๆครับ

ออฟไลน์ NINENOI

• Nine & Knight
ปีใหม่นี้ขับรถเดินทางไกลระมัดระวังกันหน่อยนะครับ ทั้งขี้เมาเต้นบนถนน แว๊นซ์กะสก๊อยส์ เกรียนบนถนนถนนที่เปียกจากการเล่นน้ำ อู้ยยยยย เรื่องอันตรายเยอะ

ถ้าเราซื้อของที่ไม่จำเป็น สุดท้ายเราต้องขายของที่จำเป็น

ออฟไลน์ KAKASHII

• งามปะละ
เบื่อเหมือนกันครับพวกออกมาไม่ดูตาม้าตาเรือ บางทีออกมามันไม่มองถนนด้วยซ้ำมันขับออกมาเลย เหอๆสงสัยอยากจะตายไว

ออฟไลน์ Fly to dream

เปิดไฟหน้าขับครับ ผมขับเปิดไฟหน้า
ขยะของโลกออนไลน์​ในปัจจุบั​นคือเชื่อคนโง่ที่มีคำพูดสวยหรู​ หาข้อมูล​ไม่จริงมาโกหกคำโตๆ​ อีกอย่างคือพูดความจริงไม่หมด กับพวก​ Avatar ที่ทำเป็น​เก่ง​แต่เก่งน้อยในโลกความจริง​ซึ่งจะหาได้ง่าย

ออฟไลน์ espnstar

• Newbie
  • *
ขอบคุณครับ ผมว่าไม่แน่ใจว่าจะออกไม่ออกผมบีบแตรก่อนแหละครับ เรื่องนี้มันเกิดจากความมักง่ายของมอเตอร์ไซค์คันนี้ และอาจเป็นเพราะมีความคิดฝังหัวว่า รถคันใหญ่ผิดเสมอครับ แต่ลืมไปว่าเนื้อหุ้มเหล็กตายได้เสมอนะครับ  :)

เห็นด้วยทุกอย่างครับ โดยเฉพาะเรื่องฝังหัวว่ารถใหญ่ผิดเสมอนี่จริงเลย แบบว่าตรูทำอะไรก็ได้เดี๋ยวรถใหญ่ก็หลบหรือเบรคเอง

แต่ไม่คิดมุมกลับว่าถ้าเค้าหลบหรือเบรคไม่ทัน เนื้อหุ้มเหล็กจะเหลือมั้ยครับ

ออฟไลน์ choke

• Newbie
  • *
เปิดไฟหน้าขับครับ ผมขับเปิดไฟหน้า
เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ยิ่งขับออกต่างจังหวัดควรเปิดไฟหน้า(กลางวัน) หรือมีไฟตัดหมอกก็เปิดแต่ไฟตัดหมอก อย่างน้อยคนอื่นจะได้สังเกตุเราง่ายขึ้น :)

ออฟไลน์ hutzero

เคยเจอเหมือนกันครับ  ตอนนั้นเหยียบประมาณ 150
เป็นเนินขึ้นด้วย   ไม่ใช่ทางแยกหรือทางกลับรถอะไรทั้งสิ้น 
แต่ดันมีรถข้ามมา  อันตรายมากๆ

ออฟไลน์ MAXIMUS CRUZE

มีเยอะครับ อย่างกะว่าบนถนนมีเค้าแค่คันเดียว เฮอๆๆๆๆ

ออฟไลน์ Ruksadindan

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ ยิ่งขับออกต่างจังหวัดควรเปิดไฟหน้า(กลางวัน) หรือมีไฟตัดหมอกก็เปิดแต่ไฟตัดหมอก อย่างน้อยคนอื่นจะได้สังเกตุเราง่ายขึ้น :)
รถใหม่ๆถึงได้มี Daytime Running Light มาให้ไงครับ ถ้าไม่มีก็ต้องเปิดกันเอาเอง

ออฟไลน์ O_o"

เส้นทางนั้นแช่ขวายาวๆระวังนะครับ ตร.ทางหลวง ชอบดักตรวจ  ;D ;D

ออฟไลน์ domo24

ตามต่างจังหวัดพบแบบนี้ได้เยอะครับ ขับเลนกลางเอาไว้เป็นดี

ยิ่งเส้น44 นี่อันตรายมากครับ รถซัดกันมาเร็วๆทั้งนั้น
ตอนนั้นเพิ่งเคยไปครั้งแรกครับ เห็นทางโล่งๆก็กด160เลย
พอเข้าไปใกล้ๆทางแยก เจอมอเตอร์ไซค์ปาดจากซ้ายสุดจะเข้าไปกลับรถขวาสุด
ตอนนั้นบีบแตรลั่นเลย โชคดีที่คันนั้นหลบทัน จำได้ว่าเฉียดกระจกข้างไปนิดเดียว อันตรายมากๆครับ

เส้น44เซาเทิร์น ผมกดแค่140 กลัวมอไซค์มันจะโผล่ออกมาแล้วเอาไม่ทัน

ส่วนทางใต้ บรรทุกเยอะ และมอไซค์ชอบวิ่งออกมาจากร่องกลางถนนครับ อยู่ดีๆก็พุ่งออกมาเฉยเลย
BMW 318i e36 94'
Benz C220 Elegance 94'
Toyota AE100 96'
Toyota Prado lc90 00'
Toyota VX100 06'
Toyota Altis 10'
Chevrolet Cruze 12'
Chevrolet Captiva 13'
Toyata Yaris 15'

ออฟไลน์ Ruksadindan

เส้น44เซาเทิร์น ผมกดแค่140 กลัวมอไซค์มันจะโผล่ออกมาแล้วเอาไม่ทัน

ส่วนทางใต้ บรรทุกเยอะ และมอไซค์ชอบวิ่งออกมาจากร่องกลางถนนครับ อยู่ดีๆก็พุ่งออกมาเฉยเลย
140 ใช้กับแค่?
เท่าที่ทราบ เส้น 44 นี้มียูเทิร์นแบบตัดกับเส้นหลัก ซึ่งมันไม่ปลอดภัยเอาสักเท่าไหร่ ถ้าเป็นสะพานกลับรถล่ะก็คงไม่ว่าครับ

เป็นวิธีที่ดีมากครับ ต้องเอาไปใช้มั่ง