ผู้เขียน หัวข้อ: ขอแชร์ประสบการณ์การ "เคลือบแก้ว"  (อ่าน 12224 ครั้ง)

ออฟไลน์ bindee

• Jr. Member
  • **
  • XC90 T8 inscription (2018)
ขอแชร์ประสบการณ์การ "เคลือบแก้ว"
« เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 07:06:02 »
ทุกวันนี้เริ่มมีกระแส เคลือบแก้ว กันมากขึ้น อยากขอแชร์ประสบการณ์จากพี่ๆที่เคยทำมา
ประทับใจ ตรงใหน และ ไม่ประทับใจตรงใหน
ราคาทำมาเท่าไหร่ ยี่ห้อใหน ร้านใหนดีร้านใหนไม่ดี
รถใหม่ป้ายแดงเพิ่งออกมาควรทำเลยหรือเปล่า ขอเซลเพิ่มในส่วนลดของแถมเลย หรือรอสักพักก่อนค่อยมาทำภายหลัง

ขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้าครับ  :)
XC90 T8 inscription (2018)
E220d  W213(2017-2018)

ออฟไลน์ ps000000

• Hero Member
Re: ขอแชร์ประสบการณ์การ "เคลือบแก้ว"
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 07:24:47 »
มารออ่าน

เพราะร้านเคลือบแก้ว มีเกิดขึ้นอย่างกับดอกเห็ด

แล้วก็ปิดไปเยอะมาก

(ไม่นับพวก เก็บค่าแพคเกจเคลือบแก้วจากสมาชิกได้เยอะๆแล้วเชิดเงินหนี)

ออฟไลน์ Yangyang

• Sr. Member
Re: ขอแชร์ประสบการณ์การ "เคลือบแก้ว"
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 07:25:18 »
ทำแรกๆก็ดีครับ ไม่ค่อยมีรอยขนแมว ล้างรถง่ายขึ้น
Service ไปได้ 3 ครั้งร้านปิดไปดื้อๆ เจ้าของใหม่ไม่รับต่ออีกต่างหาก

ออฟไลน์ Stp

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 08:09:13 »
ปกติก็ทำกันตั้งแต่ออกรถ เหมือนเป็นการเคลือบไว้ตั้งแต่แรกๆ เลย

ส่วนใหญ่มาหาร้านข้างนอกทำดีกว่า ทำผ่านเซลผมรู้สึกว่าอะไรๆ ก็ต้องผ่านเขา ผมเลือกหาร้านที่ตัวเองสะดวก

เคลือบแก้วรู้สึกดีตรงฝนตกแล้วน้ำไม่เกาะนี่แหละ ไม่งั้นฝนตกทีไรพอแห้งแล้วคราบน้ำติดเพียบ แต่ก็ชอบแนวแว็กซ์มากกว่าหน่อยตรงที่สีเคลือบจะดูเงาฉ่ำๆ
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 08:25:51 »
บางคนยังเข้าใจว่า คิดว่าการเคลือบแก้วทำให้รถเงา

ความจริงแล้ว รถเราเงาได้เพราะเค้าขัดก่อน แล้วค่อยเคลือบครับ

ออฟไลน์ peterW

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 08:33:55 »
เมื่อ 2 ปีที่แล้ว เอา camry mc ตอนออกใหม่ๆ ไปเคลือบแก้วมา
ที่เคลือบ ไม่ได้อยากให้มันต้องเงาแข่งกับแว็กซ์  หรือ  ป้องกันรอยขูดขีดอะไรมาก
แต่อยากเคลือบ เพราะ ขี้เกียจล้างรถบ่อย (ล้างเอง  ไม่ล้างข้างนอก)  อยากให้ล้างง่ายๆ ผิวสีลื่นๆ
ก็ล้างง่ายจริง และ เงาพอสมควร

เรื่องค่าใช้จ่ายเคลือบ  มันยังแพงอยู่  ทั้งๆที่ ตัวน้ำยา ไม่กี่ตังค์ 
ค่าฝีมือ ขั้นตอนในการทำนี่ซิมันทำให้ หลายบริษัท คิดแพงบวกเกินความสมควร

ออฟไลน์ Turin

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 09:09:17 »
เคยทำตอนใช้รถสีดำ แล้วเบื่อจิตตกกับรอยขี้นกและคราบน้ำ

ข้อดีคือลดรอยพวกที่ว่าลงไปได้มาก ล้างง่ายขึ้นเยอะ ข้อเสียมันไม่เงา ไม่ฉ่ำเท่าเคลือบแวกซ์บ่อยๆ อยากให้ฉ่ำ ยังต้องเคลือบบ่อยๆเหมือนเดิม

โดยรวมมีประโยชน์ แต่กับคันใหม่ ก็ไม่ไปทำอีกนะครับ เสียดายเงิน  :-X

ทำที่ร้านชื่อดังแถวๆ golden place เลียบด่วนครับ

ออฟไลน์ Amaranthe

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 09:27:51 »
คนที่ผมรู้จักคนนึงไปเคลือบแก้วมา หลังจากนั้นไม่นาน เจอคนแกล้งกรีดรถเป็นรอย
และหลังจากนั้นรถยังเกิดอุบัติเหตุเฉี่ยวชนอีก (เสียหายแค่ถากๆ บางชิ้น)
ชิ้นที่เสียหายก็ต้องไปทำสีใหม่ เสียดายที่เคลือบแก้วไว้จริงๆ

ออฟไลน์ Artist

• Full Member
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 09:31:13 »
จากประสบการณ์ตรง เทียบรถแฟน(เคลือบแก้ว) กับรถผม(ไม่เคลือบ)
เคลือบแก้วทำให้รถเงาระดับนึง แต่ยังสู้เคลือบแว๊กซ์ดีๆไม่ได้ (เน้นว่าแว๊กซ์ดีๆนะครับ แบบกระปุกละ 3 พันอัพ)
ข้อดีของเคลือบแก้วคือแค่ล้างรถก็เงาแล้ว แค่มันเงาไม่สุด
ถ้าเทียบความเงา แว๊กซ์ดีๆเท่ากับ 10 เคลือบแก้วผมให้ 7
มันช่วยให้ประหยัดแรง หน้าฝนรถเลอะมากๆ แค่ล้างน้ำเปล่าก็เงาพอสมควรแล้ว
ถ้ารถไม่เคลือบแก้วล้างน้ำเปล่ามันจะหมองๆ ไม่เงาสดใส

ปล.รถเคลือบแก้วที่ทำเสร็จใหม่ๆแล้วเงาเพราะเค้าลงแว๊กทับด้านบนอีกทีให้มันดูเงาครับ ใช้ไปซักเดือนมันเงาลดลงแน่นอนครับ
ผมเอารถแฟนไป maintenance เคลือบแก้วตามกำหนด ก็เห็นเค้าแค่เอาแว๊กซ์ลงให้ครับ (แว๊กซ์มันมีหลายแบบ ลบรอย กลบรอย เคลือบเงา) เค้าก็ลงพวกนี้ให้แหละครับ ไม่ได้เคลือบแก้วซ้ำ...

ออฟไลน์ คุณพ่อหาเงิน

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 09:45:50 »
เคยเคลือบเอง ดีจริงครับ
แต่ต้องขัดสีก่อนนี่สิ ไม่มีเครื่องมือ
แต่พอ 6 เดือนผ่านไป ไม่เคลือบแล้ว ขี้เกียจ

ออฟไลน์ gf260

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 09:51:43 »
ซื้อในเน็ต แล้วเคลือบเองที่บ้านครับ รถผมเอง ผมว่ามันช่วยให้ล้างรถง่ายดีครับ
ถ้าครบปีแล้ว ว่าจะเอารถไปขัดเตรียมผิว แล้วจะเคลือบแก้วเองอีกรอบครับ

ออฟไลน์ ืnuc001

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 10:33:04 »
ตอนแรกก็ไม่ค่อยเชื่อเท่าไหร่ เลยทำแบบครั้งเดียวมาลองดูก่อน รถสีดำ ตอนแรกก็โอเค ล้างง่ายมาก น้ำเปล่า มือลูบก็เงาแล้ว แต่ผ่านไปปีนึงเรื่มหมอง เคลือบแก้วเป็นรอยเหมือนกัน ตอนนี้ไปทำใหม่แล้ว แบบ 5 ปีเลย ทำมาเกือบเดือนแล้วยังไม่ได้ล้าง ปัดฝุ่นเฉยๆยังเงาอยู่เลย รอยขนแมวน้อยลงเยอะ + เป็นรอยยากกว่าเดิม เดี๋ยวทุก 6 เดือนไปให้ร้านเก็บ ก็เงาเหมือนเดิมแล้ว (แต่เจ็บใจที่เคลือบแก้วมาอาทิตย์นึงมีคนเปิดประตูมากระแทก เป็นรอยเลย  :'()

ออฟไลน์ CookiE

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 12:12:53 »
ค่าโปรล้างรถยังโดนเชิดเงินเลยครับ

หากหาร้านดีๆ ไม่ได้เลี่ยงดีกว่า

ออฟไลน์ eaksuchart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 23, 2017, 13:51:58 »
สำหรับผม ไม่จำเป็นครับ เงินหมื่นเอาไว้ต่อประกัน + บำรุงตัวรถดีกว่าครับ

เคลือบ เป็นสูตรน้ำ สูตร Wax พอเพียงครับเพื่อให้ร้านขัดเคลือบลงดินน้ำมันบ้าง เดือนสองเดือนครั้งพอครับ ที่เหลือว่างก็ล้างเองครับ

แค่นี้ก็ไม่รู้จะเงายังไงแล้วครับ

ออฟไลน์ CarameLon

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 10:51:03 »
ติดฟิล์มใสกันสะเก็ดหินดีกว่าครับ  8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออฟไลน์ YAmodels

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 13:36:08 »
จะสวยหรือไม่สวยอยู่ที่การเตรียมผิวครับ
ส่วนทนหรือไม่ทนอยู่ที่ตัวน้ำยา+การดูแล

ปล.คันนี้เป็นรถมือสองอายุ5ปี ผมขัดอยู่สองวันกว่าจะได้ลงน้ำยา

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 24, 2017, 15:54:38 โดย YAmodels »

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 14:45:13 »
ส่วนตัวผม ผมมองว่าเคลือบแก้วดีสำหรับรถเก่า ที่เจ้าของรักษามาพอสมควรครับ แต่ส่วนรถใหม่ป้ายแดงออกห้าง ผมว่าไม่จำเป็น ใช้แค่ wax กับตัวทำความสะอาดต่างๆก็เพียงพอแล้วครับ

ที่ผมว่าดีสำหรับรถเก่า เพราะ ของผม ผมเอารถที่อายุ 5 ปี สีเดิมโรงงาน ที่ดูเก่าไปบ้างตามอายุ ไปทำเคลือบแก้วกับร้านดังสมัยที่เขาเปิดตัวใหม่ๆ ยังไม่ใหญ่มาก แน่นอนการเคลือบแก้ว ก็ต้องมีการขัดชั้นแลคเกอร์เดิมออกบ้าง ซึ่งก็เท่ากับว่าเป็นฟื้นฟูสภาพผิวของสีรถไปในตัว แล้วเขาก็เคลือบไปตามกระบวนการของไป สีของรถเมื่อได้รับการฟื้นฟูแล้ว ก็กลับมาดูสวยงามได้ครับ ซึ่งผมว่าดีกว่าการส่งรถไปทำสีใหม่

ส่วนในรถใหม่ๆ ผมว่าแค่เจ้าของรถ ใช้ ดินน้ำมันลูบทำความสะอาด (แต่ส่วนตัวแนะนำให้ทำหลังล้างรถเสร็จแล้วใช้ร่วมกับน้ำยาของเขาจะทำได้ง่ายกว่า) แล้วก็ลง cleaner จบท้ายด้วย wax ทำแบบนี้อยู่ประจำก็เพียงพอแล้วครับ

wax ดีๆหน่อย ก็ใช้ได้เป็นปีนะครับ
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ Tedjung84

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 24, 2017, 18:29:12 »
ผมไปทำมาของร้านดังร้านหนึ่ง
รู้สึกว่าจริงๆไม่ต้องทำก็ได้นะ(แอบเสียดายเงินครับ)แต่ที่ทำก็เพราะอยากลองดู
ถ้าคุณรักรถและชอบดูแลรถ เข้าคาร์แคร์ดีๆเดือนละครั้งสองครั้งและเคลือบสีด้วยน้ำยาดีๆก็พอครับ