ผู้เขียน หัวข้อ: อยากซื้อ Benz C-Class The New Facelift กับเกรย์แต่กลัวบริการหลังการขาย  (อ่าน 14623 ครั้ง)

ออฟไลน์ Nighthawk

• Sr. Member
  • Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
    • bmwx3clubthailand
ตอนนี้กำลังสนใจ C-Class The New Facelift ตัวแต่ง AMG น่ะครับ แต่กลัวว่าถ้าซื้อกับเกรย์แล้วจะเข้าเซอวิสที่ศูนย์ทั่วไปไม่ได้ หรือว่าผมควรรอซื้อกับ Authorized dealer เพื่อความสบายใจหลังซื้อ แต่ไม่รู้  Benz ประเทศไทยเขาจะเปิดตัวรุ่นนี้เมือไหร่ เร็วสุดผมว่าน่าจะปลายปี แต่ใจจริงแล้วอยากได้ตัวดีเซลน่ะครับ ::)

ออฟไลน์ FyGI

• Hero Member
ถ้ากลัวหรือกังวล

ซื้อกับ MBTH ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
อย่างที่พี่จิมมี่ตอบไปหลายครั้งว่าเครื่องยนต์ของคันที่นำเข้าโดยเกรย์ กับคันที่ผลิตในไทยปรับให้เข้ากับคุณภาพน้ำมันต่างกัน อาจเกิดปัญหาในระยะยาว และจะไม่อยู่ในประกันของ MBTH แต่อย่างใด ถ้าซ่อมหรือเปลี่ยนเครื่องใหม่ก็จ่ายไปอีกหลายแสน

(ถามคำถามซ้ำกันบ่อยดีจิงๆวุ้ย ไม่เคย search ก่อนถามกันรึไง?)
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Ruksadindan

ไปเร่งผู้แทนจำหนายเมอร์เซเดส-เบนซ์อย่างเป็นทางการให้รีบๆนำเข้ามาขายดีกว่าครับ

ออฟไลน์ TorTy

อย่างที่พี่จิมมี่ตอบไปหลายครั้งว่าเครื่องยนต์ของคันที่นำเข้าโดยเกรย์ กับคันที่ผลิตในไทยปรับให้เข้ากับคุณภาพน้ำมันต่างกัน อาจเกิดปัญหาในระยะยาว และจะไม่อยู่ในประกันของ MBTH แต่อย่างใด ถ้าซ่อมหรือเปลี่ยนเครื่องใหม่ก็จ่ายไปอีกหลายแสน

(ถามคำถามซ้ำกันบ่อยดีจิงๆวุ้ย ไม่เคย search ก่อนถามกันรึไง?)
เค้าอาจจะเข้ามาใหม่ก็ได้นิครับใจเย็นๆบ้านเดียวกันแล้วเป็นผมถ้าเพิ่งเข้ามาก็ไม่รู้หรอกว่าจะมีคนเคยถามเอาไว้เรื่องเล็กน้อยครับ
เรื่องของเครื่องยนต์มันมีปัญหาจริงๆครับแต่ในล๊อตแรกเลยหลังๆนี่ไม่ต้องห่วงเพราะถ้านำเข้าจากอังกฤษไม่ได้มีปัญหาอะไรอย่าไปฟังเซลล์มากนัก อีกอย่างคือถ้าอยากได้ออฟชั่นจากเกรย์จริงๆมีเกรย์หลายเจ้าที่เค้าขายเบนซ์เป็นตัวแทนจำหน่ายของ Benz thailand อยู่แล้วลองหาๆดูเป็นเครือเดียวกันเรื่องเครื่องมือและอะไหล่ก็หมดกังวลไปครับ
หรือถ้ากังวลและไม่แคร์เรื่องออฟชั่นจริงๆและรอได้รอซื้อกับเบนซ์ thailand จะดีกว่าตามท่านข้างบนเลยครับ

ออฟไลน์ keng.

• ฅ.ฅนรักรถ
ผมว่ารอซื้อกับผู้แทนจำหนายเมอร์เซเดส-เบนซ์อย่างเป็นทางการน่าจะดีที่สุดครับ
อย่างน้อยก็ไม่ต้องมากลุ้มใจในภายหลังนะครับ โดยเฉพาะตัวดีเซล

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.

เค้าอาจจะเข้ามาใหม่ก็ได้นิครับใจเย็นๆบ้านเดียวกันแล้วเป็นผมถ้าเพิ่งเข้ามาก็ไม่รู้หรอกว่าจะมีคนเคยถามเอาไว้เรื่องเล็กน้อยครับ
เรื่องของเครื่องยนต์มันมีปัญหาจริงๆครับแต่ในล๊อตแรกเลยหลังๆนี่ไม่ต้องห่วงเพราะถ้านำเข้าจากอังกฤษไม่ได้มีปัญหาอะไรอย่าไปฟังเซลล์มากนัก อีกอย่างคือถ้าอยากได้ออฟชั่นจากเกรย์จริงๆมีเกรย์หลายเจ้าที่เค้าขายเบนซ์เป็นตัวแทนจำหน่ายของ Benz thailand อยู่แล้วลองหาๆดูเป็นเครือเดียวกันเรื่องเครื่องมือและอะไหล่ก็หมดกังวลไปครับ
หรือถ้ากังวลและไม่แคร์เรื่องออฟชั่นจริงๆและรอได้รอซื้อกับเบนซ์ thailand จะดีกว่าตามท่านข้างบนเลยครับ

ครับ ขอโทษครับที่ผมรู้สึกวู่วามไปนิด ^^"
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

methus zaa

• บุคคลทั่วไป
รอซื้ออีกสองสามเดือนดีกว่าครับ เพราะว่าช่วงนี้จะเป็นช่วงที่เปิดตัวรุ่นใหม่พอดี อิอิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 23, 2011, 22:53:33 โดย Tan Methus »

ออฟไลน์ udis

อย่าดีกว่าครับ รอดีกว่าครับ ตัวนี้สวยๆจริงๆชอบมากๆครับ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ Dr.Shank

ซื้อรถศูนย์ดีกว่าครับ :)
..

ออฟไลน์ bungy

• Full Member
ใจจริงเขาจะอยากซื้อกับ MB Thailand อยู่แล้วก็ได้

แต่ว่า เห็น option ที่ให้มานั้นที่ให้ MB Thailand น้อยกว่า เกรย์มากมาย แล้วยังประกอบในไทย อีก ราคาขายก็สูงกว่าอีกครับ เข้าใจว่ามี รับประกัน 3 ปีไม่จำกัดระยะทาง แต่ถ้าวิ่งน้อยๆๆ ประกัน 3 ปี ไม่จำกัดระยะทาง อาจจะไม่คุ้ม และอาจจะวิ่งไม่กี่กิโลเมตร ปัญหาอาจจะไม่เกิดก็ได้ บางคนก็เลยไปซื้อกับ เกรย์ ไปเลยก็มีครับ
ของเสีย มีหลายปัจจัย ตามกาลเวลา ตามระยะทาง แต่ไม่ได้พูดถึง ความผิดพลาดของตัวรถเองของผู้ผลิตเอง ไม่ใช่หรือครับ

ใจถึง ซื้อเกรย์ ครับ แต่ ไม่มั่นใจ ซื้อ MB Thailand แล้วขอสั่งรุ่นพิเศษก็ได้ มั่งครับ

ออฟไลน์ TRcdi

บางทีผมตามกระทู้เข้ามาอ่าน เพราะสนใจตรงกับเจ้าของกระทู้
ในความเห็นผม การที่ตอบว่า "ไม่ search ก่อนถาม"  ... ผมว่าบางที กระทู้เก่าๆ มันก็อาจจะไม่อัพเดทแล้วก็ได้นะครับ
แล้วอย่าง c-class facelift ก็เพิ่งมีเข้ามาเลย แล้วที่เกรย์เอาเข้ามาตอนนี้ มันเป็นตัวเบนซิน 180 cgi นี่ครับ
เท่าที่ตามอ่านกระทู้เกี่ยวกับ MB นำเข้าโดยเกรย์ ที่คุณจิมมี่ตอบ ปัญหาน่าจะอยู่ที่เครื่อง ดีเซล ไม่ใช่เหรอครับ

ผมว่ากระทู้นี้ทันสมัยดีออกครับ  กำลังตื่นเต้นกับ c-class facelift ครั้งแรกในเมืองไทยอยู่พอดี

อยากให้เวปนี้พูดคุยกันด้วยความเป็นมิตรครับ   :)

• Petrophysics & Formation Evaluation Consultant
จริงๆแล้วไม่เคยมอง C-Class เลยครับ สนในใจแต่ 320D แต่พอมาเจอเจ้า C-Class New Facelift เนี่ยทำเอาผมกลับมาให้ความสนใจรถเบนซินอีกครั้ง คิดว่าคงรอปลายปีแหล่ะครับ รอให้ MBTH เปิดตัวก่อน คืออยากดูโฉมของตัวดีเซลด้วยครับ แต่ถ้าออฟชั่นสู้เกรย์ไม่ได้ นี่คงเป็นการตัดสินใจครั้งสำคัญเลย (ยังไม่เคยมีรถยุโรปสักครันเลยครับ) ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ neung23

ผมว่าแบบเก่าสวยกว่า

แต่สนับสนุนให้รอ MBTH ดีกว่าครับ
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

ออฟไลน์ tyong

• Full Member
ในความคิดผม ถ้าเป็นรถยุโรปไม่ควรซื้อจากเกร์เพราะถ้ามีปัญหาอาจบานปลายได้
2019-now: BMW 320D G20
2018-now: MB C250 Coupe AMG
2017-2019: MB GLA200 Urban
2014-2018: BMW F30 328i M Sport
2012-2017: Mini Cooper S R56 look 2

ออฟไลน์ Stp

ใจจริงเขาจะอยากซื้อกับ MB Thailand อยู่แล้วก็ได้

แต่ว่า เห็น option ที่ให้มานั้นที่ให้ MB Thailand น้อยกว่า เกรย์มากมาย แล้วยังประกอบในไทย อีก ราคาขายก็สูงกว่าอีกครับ เข้าใจว่ามี รับประกัน 3 ปีไม่จำกัดระยะทาง แต่ถ้าวิ่งน้อยๆๆ ประกัน 3 ปี ไม่จำกัดระยะทาง อาจจะไม่คุ้ม และอาจจะวิ่งไม่กี่กิโลเมตร ปัญหาอาจจะไม่เกิดก็ได้ บางคนก็เลยไปซื้อกับ เกรย์ ไปเลยก็มีครับ
ของเสีย มีหลายปัจจัย ตามกาลเวลา ตามระยะทาง แต่ไม่ได้พูดถึง ความผิดพลาดของตัวรถเองของผู้ผลิตเอง ไม่ใช่หรือครับ

ใจถึง ซื้อเกรย์ ครับ แต่ ไม่มั่นใจ ซื้อ MB Thailand แล้วขอสั่งรุ่นพิเศษก็ได้ มั่งครับ

ความคิดเรื่อง Option นี่เป็นความรู้สึกของหลายคนจริงๆ ครับ อารมณ์มันแตกต่างกันมากเหลือเกิน สิ่งที่เกรย์ให้ Option มานั้นมันเยอะมาก การที่คนหนึ่งคนซื้อรถราคาระดับนี้ ย่อมหวังความหรูหราและความสะดวกสบาย เจอเรื่อง Option เข้าไปส่งผลให้รู้สึกว่า MBTh แพงกว่าอย่างชัดเจน

ผมก็เคยด้อมๆ มองๆ เกรย์เจ้านี้อยู่เหมือนกัน เพราะเป็นเจ้าใหญ่ แถมอยู่ใกล้บ้าน แต่ก็ยังไม่ได้ตัดสินใจอะไร บางทีการซื้อกับ MBTh อาจรอให้ใกล้ๆ ตกรุ่นก่อน แล้วรอซื้อรุ่นจัด Option มาทิ้งทวนดีกว่า
:D ;D ร่วมรณรงค์รักการอ่านหนังสือ แทนการถามตลอดเวลา ;D :D

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
อย่าคิดว่ามีปัญหาแค่ดีเซลครับ เบนซินก็มีแล้วเหมือนกัน

รอ MBTh อีกนิดครับ C-Class Minorchange น่าจะได้เห็นกันภายในปีนี้ อย่างช้าที่สุดก็คือ ปีหน้าครับ

ออฟไลน์ BMW :D

• Jr. Member
  • **
รถนอกเสียแล้วอะไหล่แพงครับ
pajero sport

ออฟไลน์ Ruksadindan

ใช้รูป F-117 อย่างงี้ ซื้อ Reventon ดีกว่าครับ

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ใช้รูป F-117 อย่างงี้ ซื้อ Reventon ดีกว่าครับ

นี่คือจะแซวเจ้าของกระทู้เขา?

ดูๆแล้ว สงสัยต้องรอให้คุณ J!MMY ได้ทำรีวิวก่อนแน่เลย แต่บอกตรงๆถ้า MBTH ให้อ๊อพชั่น แบบเกรย์นะ เอาใจผมไปเต็มๆเลย (คิดว่าย้ากกกม้ากกกก)

จริงๆแล้วชอบเจ้า Jas-39 ของเรามากกว่าครับ
Reventon คงไม่ไหวครับ ท่านรัฐมนตรีคลังคงไม่อนุมัติแน่นอน แค่เรื่องเจ้า Benz กับ  BMW (320d) นี่ก็ใช้การเจรจาหลายรอบมาก

ออฟไลน์ stars_san

• Newbie
  • *
จริงๆแล้วผมว่าถ้าจะซื้อ C-class facelift กับ MBTH เนี่ย ก็น่าสนใจครับผม แต่ราคากับ Option ต้องทำใจหน่อย
แต่หากคิดจะซื้อ Grey ก็ต้องรวบรวมข้อมูลหน่อยครับ แต่หากซื้อตัว CGI ก็สบายใจได้หน่อย คือปัญหาจะน้อยกว่า
แต่หากจะซื้อ CDI ถ้าไม่มั่นใจใน Grey จริงๆ อย่าเลยครับ ผมใช้ E 250 Coupe ตัวCDI อยู่ มีปัญหาเรื่องน้ำมันจริงๆครับ เคลมไม่ผ่านด้วย รถไปอยู่ศูนย์มาเดือนกว่าๆแระ กำลังรอคำตอบจาก Grey อยู่ครับ ว่าจะเอายังไง
แต่หากถามความเห็นผม ผมก็ยังคงซื้อGrey ครับ แต่คงเป็นตัว CGI  เพราะผมค่อนข้างจะมีประสบการณ์(จากความผิดพลาด)บ้างแล้ว แต่หากไม่สันทัดหรือไม่มีข้อมูลเชิงลึกของ Grey เพื่อลดปัญหา แนะนำรอ MBTH ครับผม

ออฟไลน์ H.

จริงๆแล้วชอบเจ้า Jas-39 ของเรามากกว่าครับ
Reventon คงไม่ไหวครับ ท่านรัฐมนตรีคลังคงไม่อนุมัติแน่นอน แค่เรื่องเจ้า Benz กับ  BMW (320d) นี่ก็ใช้การเจรจาหลายรอบมาก
ชอบเล็กๆ กระทัดรัดแบบ Gripen มอง A-Class หรือ mini มั้ยครับ 55+

มุขๆ
H.