ผู้เขียน หัวข้อ: ถุงลม 7 ใบ ปลอดภัยจากการชนจริงหรือถ้า.............  (อ่าน 7004 ครั้ง)

ออฟไลน์ aod

• Sr. Member
เห็นกระแส โจมตีถุงลม 2 ใบว่าให้มาน้อย อยากได้ 7 ใบ ผมขอสอบถามเป็นความรู้ครับว่า ถ้าหากรถเกิดการชนขึ้นมา  ดังนี้

1. ถ้าคนนั่งข้างหลังไม่คาดเข็มขัดนิรภัย ถุงลมด้านข้างม่านถุงลมจะกางไหม
2. ถ้าเกิดการชนแล้วคนนั่งข้างหลังไม่คาดเข็มขัดนิรภัย ถุงลมจะช่วยชีวิตได้ไหม

เพราะในการใช้งานจริงๆ คนนั่งเบาะหลังไม่ค่อยมีใครคาดเข็มขัดนิรภัยกันเท่าไร  ขอคำชี้แนะด้วยครับอยากรู้จริงๆ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

• Hero Member
Re: ถุงลม 7 ใบ ปลอดภัยจากการชนจริงหรือถ้า.............
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 22:58:02 »
1. กางครับ
2. อยู่ที่ลักษณะการชนครับ ถ้าชนด้านข้างแบบไม่แรงมาก ในกรณีที่มีถุงลมแทนที่หัวจะกระแทกกระจกหรือเสาก็ชนถุงลมแทน ลดความเสี่ยงสมองได้รับการกระทบกระเทือน แต่ถ้าชนแรงแบบ 60+ ก็ลอยพุ่งออกมานอกรถตายอยู่ดีครับ ถามว่าปลอดภัยขึ้นมั้ย ปลอดภัยขึ้น แต่จะปลอดภัยสุดเมื่อคาดเข็มขัด

ออฟไลน์ shanon

• Jr. Member
  • **
Re: ถุงลม 7 ใบ ปลอดภัยจากการชนจริงหรือถ้า.............
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 23:03:19 »

ออฟไลน์ neutrino

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 23:27:35 »
ถุงลมนิรภัยด้านข้างหรือม่านถุงลมนั้น ผมว่าสำคัญที่สุดครับ เพราะระบบสมองนั้นสำคัญกว่าอื่นใด ผมซื้อรถผมพิจารนาเรื่องนี้เป็นหลักครับ

ออฟไลน์ off_033

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 23:34:40 »
ถุงลม 7 ใบ มีก็อุ่นใจมากกว่า  วันดีคืนดีมีใครมาเสยด้านข้างจากเจ็บหนักน่าจะเบาขึ้น(เราอาจจะขับดีมากแต่อุบัติเหตุก็เกิดได้ตลอดเวลา)

ส่วนของเล่นต่างๆ ถ้ามีสติไม่จำเป็นเลยน่าแปลกใจที่บางคนชอบของเล่นพวกนี้มากกว่า

ยิ่งเซนเซอร์มากเท่าไหร่  ตอนรวนก็น่ากลัวมากเท่านั้น

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 29, 2017, 23:44:02 »
ไม่คาดเข็มขัดนิรภัย ชนแรงๆ กระเด็นออกมานอกรถหมดครับ 90% นอนวัด
เอาเป็นว่าถ้าไม่คาดเข็มขัด ความสามารถของถุงลมที่จะเซฟร่างกายเราก็น้อยไปมาก
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 01:07:47 »
ถุงลมยิ่งเยอะยิ่งดีครับ
นี่คือหลักการง่ายๆ

7 ใบย่อมดีกว่า 2 ใบ

ในทุกกรณี

ออฟไลน์ Auto

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 03:04:23 »
ไม่คาดเข็มขัดนิรภัย ชนแรงๆ กระเด็นออกมานอกรถหมดครับ 90% นอนวัด
เอาเป็นว่าถ้าไม่คาดเข็มขัด ความสามารถของถุงลมที่จะเซฟร่างกายเราก็น้อยไปมาก
จริงครับ กระเด็นอออกมานอกรถนี่โอกาสตายสูงมาก      ถ้าจะนั่งรถไม่ว่าตรงไหนต้องคาดเข็มขัดนิรภัยเอาไว้ก่อน
 ส่วนเด็กต้องนั่ง Carseat  แล้วเอาไว้แถว 2 เท่านั้น

ออฟไลน์ ps000000

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 06:25:00 »
ช่วยได้ถ้ายังไม่กระเด็นออกจากเบาะหลัง

ออฟไลน์ ยิ้มละไม

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 07:16:51 »
จริงครับ กระเด็นอออกมานอกรถนี่โอกาสตายสูงมาก      ถ้าจะนั่งรถไม่ว่าตรงไหนต้องคาดเข็มขัดนิรภัยเอาไว้ก่อน
 ส่วนเด็กต้องนั่ง Carseat  แล้วเอาไว้แถว 2 เท่านั้น

+1 ครับ ผมนั่งหลังก็คาดเข็มขัดนิรภัยเหมือนกัน ถ้าขับช้า ๆ ใน กทม.บางทีคาด แต่ออก ตจว.นี่ คาดทุกครั้งและถ้าไปกับลูก บังคับลูกคาดด้วย

รถคันต่อไป คงต้องจัดมาให้เต็ม 7 ใบครับ และขอภาวนาว่าอย่าต้องใช้เลย

ออฟไลน์ TheZero

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 07:46:27 »
ปลอดภัย ถ้าขับไม่เกิน 80 km/h ถ้าเหยียบ 120+ ต้องอาศัยโครงสร้างและช่วงล่างรถ+สติ อย่างเดียว

ออฟไลน์ ichamz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 07:54:47 »
ถ้าถุงลมได้มา 2 ใบ ราคาก็ไม่ควรสูง แบบที่เห็นๆ ตอนนี้อะครับ

ออฟไลน์ Akara

• Full Member
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 08:07:39 »
ความปลอดภัยต่อจำนวนถุงลม ขึ้นอยู่กับหลายตัวแปร

แต่การมีถุงลมแค่2ใบ อาจสะท้อนให้เห็นถึงบริษัทรถใส่ใจในตัวรถ มากกว่าลูกค้า

ขับให้ช้าลงครับ หรือถ้ามีแค่2ใบแต่อยากขับเร็วก็ควรพิจารณาติด Rollbar ที่ได้มาตรฐาน เพิ่มครับ และถ้าจะขับเร็วกว่ากฎหมายกำหนด ก็รบกวนไปที่สนามแข่งเถอะครับ

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 08:20:58 »
1. กางออก
2. ไม่คาดเข็มขัดนิรภัย ถุงลมก็ช่วยอะไรไม่ได้เลย
คาดเข็มขัดนิรภัย+ถุงลมช่วยเซฟดีกว่าครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ oatekung

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 08:21:35 »
ไม่คาดผมว่าไม่มีผลนะ คือนอนวัดแน่นอน
แต่โครงสร้างรถก้อสำคัญ ถ้าเสาเอยับมาโดนหน้า
ก้อคงไม่รอดอ่ะ เลือก c seg ขึ้นครับ

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 08:47:14 »
ปลอดภัย ถ้าขับไม่เกิน 80 km/h ถ้าเหยียบ 120+ ต้องอาศัยโครงสร้างและช่วงล่างรถ+สติ อย่างเดียว

ไม่จริงครับ โดนชนที่ 32 km/h ก็มีสิทธิ์บาดเจ็บสาหัสแล้วครับ ความเร็วที่ปลอดภัยจริงๆ คือไม่เกิน 10 km/h ครับ

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 08:51:18 »
ถุงลมยิ่งเยอะยิ่งดีครับ
นี่คือหลักการง่ายๆ

7 ใบย่อมดีกว่า 2 ใบ

ในทุกกรณี

จะเหมารวมทั้งหมดอย่างนี้ก็ไม่ถูก ถ้าถุงลมรถคันนั้นยี่ห้อ Takata บางทีไม่มีซะยังจะดีกว่า

ออฟไลน์ inoros

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 10:45:31 »
ถุงลมถ้าไม่คาดบางรุ่นก็ไม่กางครับ เพราะถ้ากางมาคนอาจตายได้เพราะโดนถุงลมกระแทกใส่ความเร็วตอนพุ่งออกมาประมาณ300km/h+

ชนหน้าหรือท้าย ยังมีระยะยุบตัวของตัวถังช่วยเยอะครับ ท้ายรถกันชนท้ายห้องสัมภาระด้านหลัง ข้างหน้าก็เครื่องคานกันชน มีระยะเยอะกว่าจะถึงส่วนโครงสร้างของห้องโดยสารครับ
แต่ด้านข้างมาเจอประตูแล้วโครงสร้างเลยระยะยุบตัวของตัวถังมันน้อยกว่าด้านหน้าและหลังครับ ถุงลมข้างม่านถุงลมช่วยเยอะในระดับหนึ่งถ้าโดนปะทะด้านข้างครับหนักเป็นเบาได้

ออฟไลน์ U9WS

• slower is better
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 11:03:11 »
เรื่องที่จะถกกันต่อไปก็คงเป็น โครงสร้างTNGA + ถุงลม 7ใบ กับโครงสร้าง Sky2 + ถุงลม 6ใบup

มองจากวันนี้คงเป็นเรื่องที่ได้แต่หวัง แต่พอวันนั้นมาถึงก็คงยังไม่พอกับความคาดหวัง

ออฟไลน์ rtong

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 11:34:52 »
อีกไม่นาน  ถุงลมจะเป็น option ที่หลายคนถามถึง
เพราะเดี๋ยวนี้ขับกันไวเหลือเกิน  (ถ้ารอดมาได้นะ)

ออฟไลน์ llUUTop

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 13:55:12 »
ผมพึงโดนชนจากด้านข้างเมือวันที่ 9 มกรา เข้าทางข้างประตูคนขับตรงๆเลยครับ ความเร็วประมาณ 40-50 KM/H รถไม่มี ถุงลมข้าง หลังจากโดนชนแขนด้านซ้าย แขนชาไปราว 1 ชม แขมบวมไป1 วัน ผมว่าความเร็วประมาณนี้ยังไม่น่ากลัวครับ แต่เร็วกว่านี้คนแย่ครับ มีคือดีที่สุดครับ แต่การชนที่ด้านข้างจากความเร็วสูงนี้ยากครับ ผมที่โดนก็เพราะโคตรซวยเลย ผมขับโดยความเร็วประมาณ20KM/H
It's Me

ออฟไลน์ Newhang

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 14:10:02 »
เหมือนระบบคาดเข็มขัดแล้วร้อง  บางคันไม่มีอะไรเตือน บางคันไฟหน้าจอขึ้น บางคันมีเสียงร้อง เสียงร้องบางคันร้องตามความเร็ว บางคันร้องเพราะตั้งเวลาไว้  บางคันร้องเพราะมีน้ำหนักคนนั่ง
การทำงานถุงลมก็เหมือนกัน มันแตกต่างกันไปตามระบบ

ยังไงผมยังอยากเห็นมาตรฐานรถยนต์ไทย ถุงลม6ลูกเป็นอย่างน้อยครับ สิ่งเดียวที่จะทำได้คือเลือกซื้อคันที่ใส่ถุงลมมากดีกว่า
เผื่อวันข้างหน้า เจ้าที่ยังไม่ใส่จะคิดได้บ้างว่ามันสำคัญนะ

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 15:30:55 »
ม่านมันอ้างอิงจากคนขับนิครับ
ส่วนคนหลังไม่คาดก็ชีวิตเค้าเองแล้วหละ กำหนดเอาเอง
ส่วน7ใบดีกว่า2ใบแน่นอนครับ ม่านนี่สำคัญมากๆ

ออฟไลน์ Carrera

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 15:51:28 »
ไม่คาดเข็มขัดนิรภัยความเร็วสูงๆด้วย รอดยาก  ไม่ตายก็พิการ  (เห็นข่าว BMW ชน แล้วคนนั่งไม่คาด พุ่งทะลุกระจกรถตายคาที่)  แต่ถ้าคาดเข็มขัด ชนมา ถุงลมที่มีเยอะกว่า จะช่วยลดความรุนแรงได้อีกมากพอดูเลยครับ  ม่านถุงลม ช่วยกันหัวเหวี่ยงไปฟาดกระจก ของแข็งในรถ เศษกระจกได้ครับ ถุงลมข้างประตู ช่วยปกป้องแขนของคนในรถ

เรื่องคาดเข็มขัดนิรภัย ของแบบนี้มันต้องเคยเจออุบัติเหตุแรงๆสักทีครับ  ผมเคยตอนเด็กๆ ขนาดคาดยังรู้เลยว่าแรงกระแทกมันมากขนาดไหน

พวกไม่คาดนี่ +ขับเร็ว ส่วนมากตายก่อนที่จะได้มาเตือนคนอื่นๆครับ   เคยชนที่ 120 ด้วย camry ไปทีนึง คนที่คาดทุกคน เดินออกจากรถแบบปกติ เฉยๆ แต่คนไม่คาดนี่ เลือดท่วมครับ  :-\

ปัจจัยหลักๆ ผมว่า ความเร็ว + เข็มขัด รองลงมา คือถุงลม ท้ายสุดคือโครงสร้างรถครับ

ถ้าขับความเร็วระดับกฎหมายกำหนด  แล้วเกิดชน รถทุกรุ่นในไทย ถ้าคาดเข็มขัด ก็ไม่ตายอะครับผมว่า  อาจจะฟกช้ำนิดหน่อย  ยกเว้นกรณีประสานงา อันนั้นรุนแรงกว่าปกติมากๆอยู่แล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 30, 2017, 15:57:52 โดย Butterzai »

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 15:51:55 »
มี ย่อมดีกว่าไม่มีครับ

ถ้าเคยเกิดอุบัติเหตุหนักๆๆมาแล้ว จะเข้าใจดีกว่า เวลาเข็มขัดดึงไว้ ถุงลมกาง มันเป็นยังไง ... แค่ชั่วพริบตาเดียวเท่านั้น

ออฟไลน์ pongsakorn11

« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 30, 2017, 17:49:07 »
มี7ใบยิ่งดีกว่า2ใบอยู่เเล้วครับ เเต่ถ้าไม่ได้คาดเข็มขัดมีกี่ใบก็ไม่ช่วยไรครับ โดยเฉพาะเบาะหลังที่บ้านเรามักจะไม่คาดกัน เเม้ตัวผมไปนั่งหลังบางทีก็ไม่ได้คาดเหมือนกัน

ออฟไลน์ kittiphat123

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 31, 2017, 16:48:05 »
ดีกว่ามีแค่2ใบ คู่หน้า ซ้าย-ขวา หลายเท่าตัวเลยครับ