ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านน้าๆ ปรมจารย์ทั้งหลาย ช่วยแต่งรถทีครับ  (อ่าน 23001 ครั้ง)

ออฟไลน์ manhock

• Newbie
  • *
กะลังจะได้รถปีหน้าครับ ยอมรับตื่นเต้นมากๆ ยิ่งกว่าตอนเกณทหาร 55 ใช่ครับรถคันแรกในชีวิต ก็อยากให้เขาหล่อบ้างไรบ้าง เห็นเขาขับ ก็ได้เเต่มองตาปริบๆ อยากเสริมหล่อครับ all new d_max spaccap s ตัวต่ำสุดครับ ล้อกระทะ เอาแบบบ้านๆ ครับ ประหยัดๆ ไม่เตะตาเมียมาก55
1 ใส่แม็กขอบเท่าไรดีครับ 17หรือ18 กว้างเท่าไรดีครับ ขอล้นนิดๆ
2 ยาง แก้มเท่าไรครับ ไม่เตี้ยมาก พอหอมปากหอมคอ หน้ากว้างเท่าไรครับ หน้าหลัง
3 โหลดหน้า เอาแบบไม่ตัด ใส่สปริงโหลดดีไหม
ไม่ทำให้ช่วงล่างเสียหายครับ กี่นิ้วดี 1.5หรือ2
4 โหลดหลัง ใส่กล่องโหลด จะโอเคไหมครับ ไม่อยากถอด ดัด กี่นิ้วดี
5 แล้วล้อกระทะ ผมเอาไปเทินได้ป่าวครับ จะได้ราคาเท่าไร
เอาแค่นี้ก่อนครับ สงสัยอะไรจะมาถามใหม่ ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ Sagittarius Toshi

• Sr. Member
Re: ท่านน้าๆ ปรมจารย์ทั้งหลาย ช่วยแต่งรถทีครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 00:39:29 »
ที่เพ้อๆมาให้อ่านก่อน คืออยากจะได้แบบ "งบไม่แพงมาก" ใช่มั้ยครับ

*แจ้งให้ทราบไว้ก่อนนะครับว่าผมเคยขับรถกระบะ แต่ตอนนี้ขับรถเก๋งแล้ว

1 ใส่แม็กขอบเท่าไรดีครับ 17 หรือ 18 กว้างเท่าไรดีครับ ขอล้นนิดๆ

ผมแนะนำแค่ 17 พอครับ ลายไหนก็ตามสะดวก แต่ผมขอเน้นว่าพยายามให้เป็นล้อแท้เข้าไว้นะครับ ยี่ห้อดีๆ เด่นๆ ดังๆ บ้านเรามีเยอะแยะครับ หาข้อมูลดีๆ เนื่องจากราคายางของขอบ 17 ไม่ได้แพงโหดร้ายจนเกินไป ส่วนความกว้าง แนะนำก็ หน้า 8 หลัง 9 ล้อก็จะล้นๆแล้วครับ (ถ้าล้อหลังล้นมากๆ บอกเลยว่าบรรลัยเกิดกับรถตัวเองและรถที่ใช้เส้นทางร่วมกัน ในที่นี้หมายถึง 1.เวลาเหยียบน้ำเหยียบโคลน มันจะกระเด็นติดตัวถังลามไปถึงหลังคารถเลย และ 2.เหยียบหินเหยียบกรวดแล้วมันจะกระเด็นใส่รถคันอื่นที่ขับตามมา อาจจะทำให้เกิดกระจแตกร้าวได้ เพราะเจอกับรถตัวเองครับ ทุกวันนี้เห็นล้อล้นๆ ต้องอยู่ห่างๆแบบไม่ห่วงมัน ส่วนยางก็ 215-225/50R17

2 ยาง แก้มเท่าไรครับ ไม่เตี้ยมาก พอหอมปากหอมคอ หน้ากว้างเท่าไรครับ หน้าหลัง

คำตอบจะอยู่ในข้อ 1 บ้างแล้วครับ ถ้าจะให้ไม่รันทดเวลาขับ เลี่ยงแก้มบางมากๆเอาไว้ครับ แก้มยางยิ่งบาง รถยิ่งเกวียน เข้าใจตรงกันนะครับ

3 โหลดหน้า เอาแบบไม่ตัด ใส่สปริงโหลดดีไหม ไม่ทำให้ช่วงล่างเสียหายครับ กี่นิ้วดี 1.5 หรือ2

ดีครับ ไม่ต้องตัดสปริง ค่าสปริงโหลดต้องกำงบไว้หลายพันอยู่เหมือนกัน จะโหลดกี่นิ้วก็แล้วแต่ชอบครับ 30-35 มิลก็ว่ากันไป แต่บอกไว้ก่อนนะครับว่า โหลดแล้วมันจะไม่นุ่มเหมือนรถ Std นะครับ ok นะ

4 โหลดหลัง ใส่กล่องโหลด จะโอเคไหมครับ ไม่อยากถอด ดัด กี่นิ้วดี

ไม่มีความเห็นครับ ผมไม่มีข้อมูล รอท่านอื่นเสริมนะครับ

5 แล้วล้อกระทะ ผมเอาไปเทินได้ป่าวครับ จะได้ราคาเท่าไร

เทิร์นได้ครับ เล็งๆร้านไว้ก่อนเลยสัก 2-3 ที่ อย่าดูแค่ที่เดียวละลองเปรียบเทียบราคาที่เขารับเทิร์น ถ้าเทิร์นทั้งล้อและยางไปเลย จะได้ราคาดี ยิ่งวิ่งไม่ถึง 50 กีโลหรือ +-นิดๆหน่อยๆ ราคาโอเคเลย แต่ว่าคุณจะรับได้มั้ยกับราคายางที่เขาตีมาให้ ถ้าคุณมีเงินก้อนเพื่อซื้อแม็กกับยางใหม่เลย ก็ซื้อแบบไม่ต้องเทิร์นก็ดีครับ เอาแม็กกับยางไปตั้งขายในกระทู้ซื้อขายในคาร์คลับน่าจะได้ราคาดีกว่า แนะเฉยๆนะครับ

เอาแค่นี้ก่อนครับ สงสัยอะไรจะมาถามใหม่ ขอบคุณครับ

ผมก็ไม่ได้โปร ปรมจารย์อะไรหรอกครับ แค่พอมีประสบการณ์เฉยๆ ทั้งหมดทั้งมวลที่ผมพิมพ์ไป แน่นอนครับว่ามันเป็นค่าใช้จ่ายส่วนตัวของลูกค้าเองทั้งหมด แม็ก+ยาง+สปริงโหลด ถ้าดีๆหน่อยก็ตั้งศูนย์ฟรี ไม่มีค่าช้จ่าย เบ็ดเสร็จทั้งหมดน่าจะไม่ต่ำกว่า 30-35K ล่ะครับผม ถ้าจะเอายางยี่ห้อตลามบ้านเรางบอาจจะทะลุนั่นไปอีก เรื่องยางก็แนะนำว่าเลือกยางที่ยี่ห้อไว้ใจได้นะครับ ลองศึกษาข้อมูลให้เยอะๆนะครับเรื่องล้อและยาง มันมีอะไรมากกว่าความสวยงามนะครับผม ทำให้อยู่ในความพอดี สวยกำลังดี ถือว่าจบแบบสวยงาม แต่ถ้าทำมากไปรถมันจะกลายเป็น !@#$%^&*.....  ;D ;D ;D
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 02, 2014, 00:47:16 โดย St.X20a »

• Newbie
  • *
Re: ท่านน้าๆ ปรมจารย์ทั้งหลาย ช่วยแต่งรถทีครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 04:07:06 »
ขอบคุณครับน้า เพราะมันมีอะไรมากกว่าความสวยงามละครับ ผมเลยคิดหนัก
งบพแมีครับ ประมาณ 40000  ;D ;D ;D

ต้องเพ้อครับ เพราะมันเปนอะไรที่โหยหามานาน อิอิ. ;)

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 08:19:35 »
ใส่กล่องโหลดได้เลยครับด้านหลัง น้องผมใส่อยู่ ยางแนะนำแค่ 17 ยางราคาถูกกว่า ใส่ 50 พอดีๆ โหลดสัก 1.5" ขับสบายใช้ได้อยู่
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #4 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 09:41:11 »
ใส่กล่องโหลดได้เลยครับด้านหลัง น้องผมใส่อยู่ ยางแนะนำแค่ 17 ยางราคาถูกกว่า ใส่ 50 พอดีๆ โหลดสัก 1.5" ขับสบายใช้ได้อยู่
หน้า หลัง 1.5 เท่ากันใช้ไหมครับ

ออฟไลน์ holahola66

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 10:27:39 »
จากนั้นก้อต่อด้วย ดันราง อุดerg คันเร่งไฟฟ้า ท่อซิ่งเม้งซังนะครับ
ไม่เอาไฟศาลพระภูมิแบบที่พวกกระบะโหลดเตี้ยชอบใส่ๆกันก้อพอ
Mercedes C-Class W205 CDI
BMW 116i f20
Honda Civic EG 3door D16a turbo MT
Nissan March 1.2 cvt

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2014, 11:26:49 »
จากนั้นก้อต่อด้วย ดันราง อุดerg คันเร่งไฟฟ้า ท่อซิ่งเม้งซังนะครับ
ไม่เอาไฟศาลพระภูมิแบบที่พวกกระบะโหลดเตี้ยชอบใส่ๆกันก้อพอ
555 อนาคตเปนไปได้ครับ ตอนนี้พื้นๆก็ครับ :)

ออฟไลน์ Darkart

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 14:44:10 »
กะลังจะได้รถปีหน้าครับ ยอมรับตื่นเต้นมากๆ ยิ่งกว่าตอนเกณทหาร 55 ใช่ครับรถคันแรกในชีวิต ก็อยากให้เขาหล่อบ้างไรบ้าง เห็นเขาขับ ก็ได้เเต่มองตาปริบๆ อยากเสริมหล่อครับ all new d_max spaccap s ตัวต่ำสุดครับ ล้อกระทะ เอาแบบบ้านๆ ครับ ประหยัดๆ ไม่เตะตาเมียมาก55
1 ใส่แม็กขอบเท่าไรดีครับ 17หรือ18 กว้างเท่าไรดีครับ ขอล้นนิดๆ
3 โหลดหน้า เอาแบบไม่ตัด ใส่สปริงโหลดดีไหม
ไม่ทำให้ช่วงล่างเสียหายครับ กี่นิ้วดี 1.5หรือ2

1. ล้อ17 เรื่องลายล้อแม็กและOffsetของล้อ แล้วแต่จขกท.เลยครับ
2. ยางหน้า 215-225 /แก้มยาง45หรือ50R17 ยางหลังไม่เกิน235 / แก้มยาง50หรือ55 R17 ครับ
3. ใส่สปริงโหลดได้ ลง 1.5 นิ้วก็พอแล้วครับ
4. ใส่กล่องโหลดได้ ดัดแหนบหรือเปลี่ยนแหนบครับ
5. ใช้ยางไม่เกิน 1-2 เดือน เทินได้เลยและได้ราคาสูงครับ
เสริมอีกนิด ลงโช๊คแต่งด้วย จะได้เหมาะสมกับล้อแม็ก+ยาง+การโหลดของตัวรถครับ

อยากแรงอีกหน่อย
อุดEGR
ปรับบูสเทอร์โบ 20-23 ปอนด์กำลังดี ระยะปลอดภัยไม่เกิน 25 ปอนด์
อยากขับสนุกขึ้นหรือเอาแซง ลงกล่องดันราง ปรับจูน 10 - 20 % ก็พอแล้ว ปรับจูนดันรางมาก ระวัง!!ปั้มคอมมอนเรลแตกหรือซึมและหัวฉีดเบรอครับ
อยากไหลปลาย ลงกล่องยก ปรับจูน 10 - 15 % ก็พอแล้ว ปรับจูนมาก ระวัง!!หัวฉีดเบรอครับ
ลงท่อสูตรลงหน้าเพลา รอบต้นมาดี-รอบกลางๆ รอบปลายไม่ค่อยเดิน วิ่งไกลๆระวัง!!ปวดหูและรำคาญ เพราะเสียงจะเข้าห้องโดยสารครับ
ลงท่อสูตรลงที่เดิมไม่มีหม้อพัก รอบต้น-กลาง-ปลายมาครบ เสียงดังน้อยกว่าท่อสูตรลงหน้าเพลาครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 03, 2014, 15:03:36 โดย Darkart »
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 17:58:37 »
เอาแค่ล้อกับโหลดพอก่อนครับน้า งบน้อย ค่อยๆไป :) ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับ จะจัดตามนี้เลย

ออฟไลน์ NikkiKPTHK

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: พฤศจิกายน 03, 2014, 22:13:01 »
แชร์ความคิดเห็นมั่ง  เอาแค่ในส่วนที่ผมมีประสบการณ์มานะ

ตอบ
1. ล้อแนะนำขอบ 17 ครับ สำหรับเจ้าออลนิวรุ่นที่คุณเล็งไว้ เนื่องจากขนาดกำลังเครื่องยังไม่สูงนัก ล้อ 17 จะตอบสนองดีกว่า
ส่วนยี่ห้อกับลายก็เอาตามที่ชอบตามกำลังทรัพย์(เอาที่คุ้นหูและเล่ารือว่าทนไว้ก่อน) แต่แนะนำว่าอย่าล้นมาก สงสารเพื่อนร่วมทางเถิดนะ อิอิอิ
2. แนะนำยางหน้า 215-225/50R17 ยางหลัง225-235/50R17  ที่แนะนำแก้ม 50 เพราะขับสบายกว่า แต่ยอมรับว่าแก้ม 45 สวยกว่า
3. ใส่สปริงโหลดได้  แต่ถ้าใช้งานทุกสภาพถนน อย่าโหลดมากกว่า 2 นิ้วครับ ขึ้นห้างบางห้างเริ่มลำบากแล้ว เพราะกระบะช่วงล้อมันยาวกว่าเก๋ง
อีกอย่างถ้าเปลี่ยนแค่สปริงโหลด รถมันมักจะกระด้างกว่าเดิม ถ้ามีงบพอแนะนำเปลี่ยนโช้คแต่งดีๆไปด้วยเลย
4. ลองใส่กล่องโหลดดู รึจะดัดแหนบก็ได้เอาให้เตี้ยตามชอบ แต่อย่าเกิน 2 นิ้วนะครับ ถ้าเน้นใช้งาน
แต่ถ้าเป็นผมเปลี่ยนแหนบดีกว่าครับ ไม่เสียแหนบเดิม  ถ้ามีงบพอแนะนำเปลี่ยนโช้คแต่งดีๆด้วยครับ
5. ยางยิ่งเทรินเร็วยิ่งดีครับ ลองเทียบราคาหลายๆร้านด้วยครับ

เสริม
ถ้าคิดจะแต่งแรงเพิ่มเติมในอนาคต ผมว่าควรใช้ล้อและยางดีๆตั้งแต่เริ่มแต่งนะครับ งบจะได้ไม่บานปลายในภายหลัง
ล้อและยางจะกว้างกว่าที่แนะนำก็ได้เลย ที่สำคัญเปลี่ยนโช้คแต่งดีๆด้วยนะครับ ฟิลลิ่งมันคนละเรื่องกับโช้คเดิมเลย
อย่าลืมอัพเกรดระบบเบรคด้วยนะครับ  ด้วยความเป็นห่วง
ส่วนแต่งให้แรงยังไง ลองเซิจหาเอาในเน็ตเลยครับ มีมากมายจนไม่รู้จะเชื่อใครดี 5555
ชีวิตนี้ไม่ขอให้สนุกสุดๆ แค่ได้สนุกน้อยๆแต่สนุกนานๆก็พอแล้ว

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2014, 04:59:19 »
แชร์ความคิดเห็นมั่ง  เอาแค่ในส่วนที่ผมมีประสบการณ์มานะ

ตอบ
1. ล้อแนะนำขอบ 17 ครับ สำหรับเจ้าออลนิวรุ่นที่คุณเล็งไว้ เนื่องจากขนาดกำลังเครื่องยังไม่สูงนัก ล้อ 17 จะตอบสนองดีกว่า
ส่วนยี่ห้อกับลายก็เอาตามที่ชอบตามกำลัง5ทรัพย์(เอาที่คุ้นหูและเล่ารือว่าทนไว้ก่อน) แต่แนะนำว่าอย่าล้นมาก สงสารเพื่อนร่วมทางเถิดนะ อิอิอิ
2. แนะนำยางหน้า 215-225/50R17 ยางหลัง225-235/50R17  ที่แนะนำแก้ม 50 เพราะขับสบายกว่า แต่ยอมรับว่าแก้ม 45 สวยกว่า
3. ใส่สปริงโหลดได้  แต่ถ้าใช้งานทุกสภาพถนน อย่าโหลดมากกว่า 2 นิ้วครับ ขึ้นห้างบางห้างเริ่มลำบากแล้ว เพราะกระบะช่วงล้อมันยาวกว่าเก๋ง
อีกอย่างถ้าเปลี่ยนแค่สปริงโหลด รถมันมักจะกระด้างกว่าเดิม ถ้ามีงบพอแนะนำเปลี่ยนโช้คแต่งดีๆไปด้วยเลย
4. ลองใส่กล่องโหลดดู รึจะดัดแหนบก็ได้เอาให้เตี้ยตามชอบ แต่อย่าเกิน 2 นิ้วนะครับ ถ้าเน้นใช้งาน
แต่ถ้าเป็นผมเปลี่ยนแหนบดีกว่าครับ ไม่เสียแหนบเดิม  ถ้ามีงบพอแนะนำเปลี่ยนโช้คแต่งดีๆด้วยครับ
5. ยางยิ่งเทรินเร็วยิ่งดีครับ ลองเทียบราคาหลายๆร้านด้วยครับ

เสริม
ถ้าคิดจะแต่งแรงเพิ่มเติมในอนาคต ผมว่าควรใช้ล้อและยางดีๆตั้งแต่เริ่มแต่งนะครับ งบจะได้ไม่บานปลายในภายหลัง
ล้อและยางจะกว้างกว่าที่แนะนำก็ได้เลย ที่สำคัญเปลี่ยนโช้คแต่งดีๆด้วยนะครับ ฟิลลิ่งมันคนละเรื่องกับโช้คเดิมเลย
อย่าลืมอัพเกรดระบบเบรคด้วยนะครับ  ด้วยความเป็นห่วง
ส่วนแต่งให้แรงยังไง ลองเซิจหาเอาในเน็ตเลยครับ มีมากมายจนไม่รู้จะเชื่อใครดี 5555
ขอบคุณครับที่แนะนำ แล้วโช๊คแต่ง มันละละเท่าไรละครับ