ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้าเราเผลอเอาน้ำสบู่หยดลงไปในห้องเครื่องยนต์รถประมาณ3-5 หยดจะมีผลเสียอย่างไรครับ  (อ่าน 2022 ครั้ง)

ออฟไลน์ puo

• Sr. Member
รบกวนสอบถามท่านสมาชิกทั้งหลายหน่อยครับ ถ้าเราเผลอเอาน้ำสบู่หยดลงไปในห้องเครื่องยนต์รถประมาณ3-5 หยด จะมีผลเสียต่อเครื่องยนต์หรือไม่ อย่างไรครับ ในระยะยาวจะเกิดผลเสียอะไรบ้าง หรือว่าไม่เกิดผลเสียอะไรเลย และการแก้ไขปัญหาต้องทำอย่างไร ขอบพระคุณมากครับ/\

ปล.ตอนนี้รถยังวิ่งปกติดีอยู่ไม่มีปัญหาอะไร เช็คน้ำมันเครื่องสีไม่เปลี่ยนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2021, 15:56:09 โดย puo »

ออฟไลน์ johnlee

• Hero Member
แค่ 5 หยด ไม่มีผลอะไรครับ เล็กน้อยมาก
2535-2555 Nissan Big-m z16
2555-2561 Nissan Big-m Td27 + Bd25
2555- 2566 -Nissan Almera N17
2561- present -Isuzu D-max spacecab SLX 3.0
2566 - present Honda Jazz ge v a/t

TheRealMeaw

• บุคคลทั่วไป
ถ้าตอบตามข้อมูลที่มี ปริมาณ 3-5 หยด มันน้อยมากพอที่ทำให้ไม่ว่าจะไปอยู่ในส่วนที่ไม่ควรอยู่แค่ไหน ก็ไม่ได้ส่งผลขนาดนั้น ต่อให้เข้าไปในรูเติมน้ำมันเครื่อง มันก็ไม่ต่างจากที่น้ำมันเครื่องดูดความชื้นตามสภาวะปกติ ถ้าหากเราสตาร์ทเครื่องแล้วดับก่อนที่เครื่องจะร้อนเป็นประจำ หรือต่อให้เข้าไปในท่อไอดี แค่ 3-5 หยด มันก็ไปเผาไหม้ ไม่ได้มีมากพอที่จะส่งผลให้เกิดอาการ hydro lock ครับ

ยิ่งถ้าหยดลงไปแค่ในห้องเครื่องจริง ๆ โอกาสสูงคือลงพื้น โอกาสน้อยรองลงมาก็คือไปเปียกอยู่ที่ชิ้นส่วนใดชิ้นส่วนหนึ่ง ซึ่ง 3-5 หยด ปล่อยไว้แปปเดียวก็แห้งครับ ยิ่งถ้าสตาร์ทให้มีความร้อน ยิ่งระเหยไปไวกว่าเดิมอีก เวลาขับรถตอนฝนตก ความชื้นในห้องเครื่องมีมากกว่านี้แน่นอนครับ

เพราะงั้นไม่ต้องกังวลไปครับ

ออฟไลน์ puo

ขอบคุณครับทุกท่านผมนี้จิตตกเลย... พอทราบคำตอบค่อยสบายใจหน่อย... /\

ออฟไลน์ Floppy-T

ห้องเครื่องในความหมายของท่านคือในเครื่องยนต์ ในบ่อน้ำมันเครื่อง หรือแค่เปิดฝากระโปรงครับแล้วหยดลงไปครับ

ออฟไลน์ Spada_Valess

ไม่เป็นไรครับ ร้อนขนาดนั้นระเหยหมด

ออฟไลน์ CNX

100คนตอบ ไม่เท่าได้สัมผัสความจริงด้วยตนเอง
ตอนล้างรถเอง รอจนอุณหภูมิห้องเครื่องลดลงเท่าอากาศปกติ ลองสายยางฉีดล้างห้องเครื่องเลยครับ
หรือเอาผ้าชุบน้ำ เช็ดคราบฝุ่น
แล้วเช็ดให้แห้ง หรือลมเป่าไล่น้ำตามขั้วปลั๊กไฟฟ้าในห้องเครื่อง
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ seeker

วิ่งรถลุยสายฝน ยังกระเด็นเข้ามากกว่าเยอะ

ออฟไลน์ puo

ห้องเครื่องในความหมายของท่านคือในเครื่องยนต์ ในบ่อน้ำมันเครื่อง หรือแค่เปิดฝากระโปรงครับแล้วหยดลงไปครับ

ในช่องเติมน้ำมันเครื่องเลยครับท่าน เป็นความสะเพร่าของผมเองครับ