ผู้เขียน หัวข้อ: มีข่าวจะยกเลิกชดเชย E20 E85 คิดเห็นอย่างไรกันครับ  (อ่าน 11532 ครั้ง)

ออฟไลน์ Quadrifoglio Verde

• Sr. Member
  • Remember Life is Hanging in the Balance !
นายเสมอใจ ศุขสุเมฆ ผู้อำนวยการสำนักงานนโยบายและแผนพลังงาน (สนพ.) เปิดเผยว่า มีแผนทบทวนการชดเชยราคาของแก๊สโซฮอล์ อี20 และ อี85 เนื่องจากปริมาณการใช้น้ำมันทั้งสองชนิด เติบโตต่อเนื่อง อาจไม่จำเป็นต้องใช้ราคาจูงใจให้รถยนต์มาเติมแก๊สโซฮอล์ ปัจจุบันกองทุนน้ำมันเชื้อเพลิงต้องใช้เงินชดเชยราคาแก๊สโซฮอล์....... อ่านต่อได้ที่ : http://bit.ly/1m4zpwf

http://www.posttoday.com/%E0%B8%98%E0%B8%B8%E0%B8%A3%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%88-%E0%B8%95%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%94/%E0%B8%82%E0%B9%88%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%98%E0%B8%B8%E0%B8%A3%E0%B8%81%E0%B8%B4%E0%B8%88-%E0%B8%95%E0%B8%A5%E0%B8%B2%E0%B8%94/289286/%E0%B8%8A%E0%B8%87%E0%B9%80%E0%B8%A5%E0%B8%B4%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%B8%E0%B9%89%E0%B8%A1%E0%B8%AD%E0%B8%B520%E0%B8%A3%E0%B8%B2%E0%B8%84%E0%B8%B2%E0%B8%88%E0%B9%88%E0%B8%AD%E0%B8%9E%E0%B8%B8%E0%B9%88%E0%B8%87

หากเป็นจริงนี่ คนคงไปแห่กันติดแก๊สเพิ่มอีก
ตกลงจุดประสงค์ของการใช้ Ehanol + benzene นี่มันไม่ใช่เพื่อลดการนำเข้าน้ำมันเหรอครับ
พอคนเริ่มใช้กันเยอะ (ย้ำว่าเริ่ม) ก็ปล่อยราคาลอยตัว อีกสักพักหากมันไม่คุ้มจะเติม คนก็คงหันไปหาทางอื่น
ผมรู้สึกว่ามัน กลับไปกลับมาอย่างไรก็ไม่รู้  :'(
FIAT 131 SuperBrava 1600 T/C 1981
VOLVO 850 GLT 1997
Mercedes W204 C250 CDI AVANTGARDE 2011

ออฟไลน์ berm

ตอบแบบนี้อย่าโกรธกันนะครับ เลิกอุดหนุนแก๊สดีกว่าครับ

ออฟไลน์ BlueMan69

LPG + ดีเซล ครับ. NGV อนุญาติเฉพาะภาคขนส่ง รถบ้านมาติดคิดภาษีอีอัตรา

ออฟไลน์ XL_SiZe

• Hero Member
ที่เขาใช้ เพราะราคาครับ ปรับไป ใครจะใช้ น่าจะคิดไม่ยาก  :(

ออฟไลน์ MaiSki

ข่าวแบบนี้มาเป็นพักๆแล้วก็เงียบหายไป จะขึ้นก็ขึ้นขึ้นมันให้หมดทุกอย่างนั่นแหละ ถ้าทำไม่ได้ก็อย่าเอามาให้เป็นข่าวเลยดีกว่า

GreenG

• บุคคลทั่วไป
ไม่ชดเชย ผมก็กลับไปใช้ 91 95 แบบเดิมครับ ;)

ออฟไลน์ NoName__???

ถ้าส่วนต่างราคาไม่คุ้มคนใช้รถใครเค้าจะใช้หล่ะคะ ผอ. E20ไม่เท่าไหร่ส่วนต่างราคาไม่เยอะไม่ค่อยเห็นความต่าง แต่E85นี่สิ ถ้าช่วงราาไม่คุ้มก็จบข่าว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 15, 2014, 20:12:57 โดย NoName__??? »

ออฟไลน์ gouisoul

• Jr. Member
  • **
ผลกระทบเยอะนะคับ ราคามัน ตกอีกเพราะ ไม่มีไปทำเอทานอล รถติดแก๊สเพิ่ม ขึ้นราคาแก๊ส ต่อ สรุปทำยังไงก็ได้ให้ pttกำไลเพิ่ม เพราะ รถคันแรก ไปล้านกว่าคัน

แค่เติม คันละ 2000 ต่อเดือน ก็ยอดขายเพิ่ม 20000 ล้านต่อปี ละ

ออฟไลน์ 5ume7h

อาจไม่จำเป็นต้องใช้ราคาจูงใจให้รถยนต์มาเติมแก๊สโซฮอล์

ไม่อุ้ม E85 ใครมันจะเติมละครับ
ที่เขาเติมตัวนี้ทั้งๆ ที่อัตราสิ้นเปลืองมันแย่กว่าตัวอื่น
ก็เพราะคำนวณเป็นราคาต่อระยะทางแล้วประหยัดเงินกว่า

ออฟไลน์ KinGmO

• Full Member
ถ้าเป็นข่าวจริงนี่คงมีคนออกมาประท้วงเพิ่มแน่นอนเลยครับ

ปตท. พลังงานเพื่อใคร?
Civic FB 2013

ออฟไลน์ 6162002

Re: มีข่าวจะยกเลิกชดเชย E20 E85 คิดเห็นอย่างไรกันครับ
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 14:55:51 »
ก็แค่ทบทวนเองครับ

ถ้าเลิกชดเชย คำนวณแล้วราคาต่อกิโลเมตร มันไม่คุ้ม คนก็หันไปเติม โซฮอล์ธรรมดา แค่นั้นเอง

ถ้าเขาคิดไม่ได้ ผมว่าประเทศไทยคงสิ้นหวังแระ

ที่แน่ๆพวกปั๊มคงไม่ยอมแน่ๆ เพราะถังเก็บ E85 ลงทุนสูงมาก (ทำให้ E85 หาเติมยาก เพราะมันคุ้มทุนยาก)

ออฟไลน์ mick

Re: มีข่าวจะยกเลิกชดเชย E20 E85 คิดเห็นอย่างไรกันครับ
« ตอบกลับ #11 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 15:50:34 »
เลิกอุ้มให้หมด เลิกส่งเสริมแอลกอฮอลซะที ต้นทุนจริงแพงกว่าน้ำมันอีก

ตอนนี้จะเอา B7 เพราะจะให้ราคาปาล์มสูงขึ้น ทั้งๆที่การผลิตไม่พอ ถึง ผ่อนผันต้นปีนี้

ทั้งหมด นักการเมืองทั้งนั้นครับ จะเอาแอกกอฮอล ก็ไปสร้างโรงกลั่นแอกกอฮอล แล้วก็มาประกาศใช้
โดยเอาเงินรัฐคือกองทุน ไปชดเชย promotion เงินเข้า นักการเมือง

การตลาดแบบมัดมือชก เหมือนปล้นด้วยกฎหมายดีๆนี่เอง

ออฟไลน์ suksan4

• **
« ตอบกลับ #12 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 15:52:24 »
ถ้า E20, E85 ขึ้นราคา ก็ขายไม่ได้ เกษตรกรชาวไร่อ้อย มันสำปะหลัง ก็เดือดร้อน เพราะราคาตกลงมาก

ผมเชื่อว่า ไม่ทำจริง แต่ให้ข่าวเพื่ออะไร คงจะเดากันไปต่างๆ นาๆ

ออฟไลน์ กบทอดกระเทียม

• ดีชั่วรู้หมด แต่มันอดไม่ได้
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 16:22:22 »
ก็แค่ทบทวนเองครับ

ถ้าเลิกชดเชย คำนวณแล้วราคาต่อกิโลเมตร มันไม่คุ้ม คนก็หันไปเติม โซฮอล์ธรรมดา แค่นั้นเอง

ถ้าเขาคิดไม่ได้ ผมว่าประเทศไทยคงสิ้นหวังแระ

ที่แน่ๆพวกปั๊มคงไม่ยอมแน่ๆ เพราะถังเก็บ E85 ลงทุนสูงมาก (ทำให้ E85 หาเติมยาก เพราะมันคุ้มทุนยาก)

งั้นเราก็ต้องชื่นชมปั๊ม บางจากสิครับ เพราะแกเอาจริงเอาจังเรื่อง E85 มากๆมีเกือบทุกปั๊มเลย

เห็นตารางจากด้านล่างแล้ว จะเห็นว่ารัฐฯปล่อย ค่าการตลาดให้ E85 เกือบ 5 บาทเลย ขณะที่ตัวอื่นอยู่ที่ 1 บาทกลางๆ
น่าจะเป็นส่วนที่ชดเชยกับค่าถังเก็บ E85 ละมั้งครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 16, 2014, 16:05:30 โดย Hun »
ไม่เมาหล้าแล้วเรายังเมารัก      สุดจะหักห้ามจิตคิดฉไหน
ถึงเมาเหล้าเช้าสายก็ก็หายไป   แต่เมาใจนี้ประจำทุกค่ำคืน

ออฟไลน์ Equcha

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 17:14:34 »
ตอบแบบนี้อย่าโกรธกันนะครับ เลิกอุดหนุนแก๊สดีกว่าครับ

แอบเห็นด้วยตามนี้ครับ  :D

ออฟไลน์ HYDE--

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 17:23:39 »
พึ่งเอา Accord 2.4 ไปติด E85 มา
ผลปรากดว่า ขับในเมือง รถติดบ้าง โล่งบ้าง เฉลี่ยทั้งถัง ตก 5.5 กิโล/ลิตร
หารเป็นบาท ตก 4.4 บาท/กม

ประหยัดมากกกกกกก

ออฟไลน์ Zephyrs

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 18:09:33 »
จริงๆแล้ว ราคาเอทานอลมันแพงกว่าตัวน้ำมันอีกนะครับเผื่อใครไม่ทราบ

ที่ราคามันถูกกว่า เพราะเอาภาษีที่ได้จากน้ำมันเบนซินไปช่วยไว้

บอกตามตรง ยังไม่รู้เลยว่าจะมีโซฮอลล์ไว้ทำไม ผมเห็นประโยชน์แค่เรื่องที่ว่ามันทำให้เกษตรกรมีงานทำ

ถ้าให้แสดงราคาจริง ผมว่าคงแพงกว่าเบนซินไปประมาณ 2-3 บาทต่อลิตร

ทีนี้ถ้ายกเลิก โซฮอลล์ ก็ต้องมีเกษตรกรมาประท้วงอีก เพราะลงทุนไปเยอะมากกับการปลูก

สรุปแล้วให้มันเป็นไปตามราคาจริงแหละดีแล้ว

ปล ถ้าจะเอาโซฮอลล์จริงๆก็ต้องทำแบบบราซิลคือ E100 ไปเลย ไม่ใช้น้ำมัน แล้วเน้นการเกษตรเอา
เพียงแต่มันยากกว่ามาก เพราะประเทศเราไม่มีพื้นที่ทำได้แบบบราซิล +  รถฝั่งนู้นเค้าไม่ได้มี CC สูง & กินน้ำมันมากนักเท่าไหร่
เลยใช้ได้แบบสบายๆราคาถูก ถ้าเป็นที่ได้ ราคาถ้าพอๆกับเบนซิน ก็คงไม่มีใครซื้อ + ทางปตทไรงี้ก็คงไม่น่ายอมหรอกมั้ง  ;)

ออฟไลน์ แมวดราม่า

• แมวบ้า(ขับ)รถ
« ตอบกลับ #17 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 18:14:59 »

ดูตรง Ex-Refinery ก็พอจะเห็นชัดเจนครับว่าน้ำมันตัวไหนแพง-ถูก

E85 ออกจากโรงงานแพงกว่าชาวบ้าน แต่โครงสร้างภาษีมันมาช่วยอุ้มไว้เพื่ออุดหนุน

จริงๆ ก็ต้องค่อยๆ ปรับขึ้นให้เป็นไปตามจริง ลดการอุดหนุนโดยเฉพาะตัวที่ต้องนำเข้ามากๆ

ที่ผมมองไม่เห็นก็คือ เคยมีคนพูดถึงระหว่าง LPG บ้าน/รถ จะทำอย่างไรให้มันสามารถขายคนละราคาได้ ไม่งั้นก็ต้องอิหลักอิเหลื่อกันแบบนี้ต่อไป
Dare to Drama! | Original Nissan X-Trail Club Thailand: http://www.facebook.com/groups/180634121979355/

GreenG

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #18 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 18:43:02 »
เพิ่งเห็นครับ คนใช้ดีเซล อุ้ม e20 และ e85 ด้วยนะครับ :D

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #19 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 19:33:53 »
ไม่ต้องชดเชย แต่ปรับราคาลดลงให้ถูกเท่ามาเลเซีย ไรงี้สักทีจะไม่มีปัญหาครับ

พึ่งเอา Accord 2.4 ไปติด E85 มา
ผลปรากดว่า ขับในเมือง รถติดบ้าง โล่งบ้าง เฉลี่ยทั้งถัง ตก 5.5 กิโล/ลิตร

ไม่ต้องติดอะไรเลยไม่ใช่เหรอครับ แม้เป็นรุ่น 2.4 แต่บอกเองว่าขับในเมืองก็ต้องรับ penalty ไปทั้งนั้น

ออฟไลน์ jacky933

• **
« ตอบกลับ #20 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 19:49:45 »

เห็นด้วยอย่างยิ่งครับ

ออฟไลน์ Lammerison

« ตอบกลับ #21 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 19:59:04 »
ขายราคา ex-refine สิครับ

ออฟไลน์ deardida

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 20:06:54 »
ขอแสดงความคิดเห็นบ้างครับ ผมว่าจะทำอะไรก็ทำเถอะครับ ขออย่างเดียวขอให้มีแผนที่เห็นในระยะยาว เพราะ พวกที่เปลี่ยนมาติด LPG ก็เห็นว่าเพราะ LPG ถูกกว่าน้ำมัน หรือไม่ก็เปลี่ยนไปติด NGV ตามที่รัฐบาลแนะนำและส่งเสริม ซักพักก็บอกเลิกอุดหนุน LPG ทำคนที่ติดเพราะเห็นว่า LPG เป็นทางเลือกที่ดีเพราะถูกเงิบไปเป็นอันดับแรก ต่อมา NGV ส่งเสริมให้ใช้สำหรับรถใหญ่ทำให้รถเล็กที่เปลี่ยนมาใช้เงิบเป็นอันดับต่อมา พอหันไปเลือกใช้รถยนต์ที่สามารถเติม E85 ที่รัฐช่วยอุดหนุนอยู่ได้ ก็มีข่าวจะลอยตัวอีก ขอโทษเถอะครับ รัฐมีแผนมีหลักมีนโยบายที่ชัดเจนให้ประชาชนเห็นบ้างมั้ยครับว่าจะเลือกใช้อะไรเป็นพลังงานที่คุ้มแก่การลงทุนดี ทำอย่างนี้ผมไม่ไหวครับ เพลีย

ออฟไลน์ MUK

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 20:36:47 »
ผมว่ากลไกราคาพลังงานแบบนี้ วิธีการแก้ไขปัญหา คงมีเฉพาะประเทศไทยเท่านั้นในสามโลกนี้ :)

ออฟไลน์ mick

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 20:49:56 »
ขอแสดงความคิดเห็นบ้างครับ ผมว่าจะทำอะไรก็ทำเถอะครับ ขออย่างเดียวขอให้มีแผนที่เห็นในระยะยาว เพราะ พวกที่เปลี่ยนมาติด LPG ก็เห็นว่าเพราะ LPG ถูกกว่าน้ำมัน หรือไม่ก็เปลี่ยนไปติด NGV ตามที่รัฐบาลแนะนำและส่งเสริม ซักพักก็บอกเลิกอุดหนุน LPG ทำคนที่ติดเพราะเห็นว่า LPG เป็นทางเลือกที่ดีเพราะถูกเงิบไปเป็นอันดับแรก ต่อมา NGV ส่งเสริมให้ใช้สำหรับรถใหญ่ทำให้รถเล็กที่เปลี่ยนมาใช้เงิบเป็นอันดับต่อมา พอหันไปเลือกใช้รถยนต์ที่สามารถเติม E85 ที่รัฐช่วยอุดหนุนอยู่ได้ ก็มีข่าวจะลอยตัวอีก ขอโทษเถอะครับ รัฐมีแผนมีหลักมีนโยบายที่ชัดเจนให้ประชาชนเห็นบ้างมั้ยครับว่าจะเลือกใช้อะไรเป็นพลังงานที่คุ้มแก่การลงทุนดี ทำอย่างนี้ผมไม่ไหวครับ เพลีย

รัฐ นักการเมือง ไม่ได้จะส่งเสริมเพื่อประชาชนครับ เค้าส่งเสริมช่วงแรก เพื่อหลอกให้มาใช้ของที่เขาลงทุนไว้เท่านั้น พอมาใช้มากๆ ก็ลอยตัวครับ
E20 E85 B5 B7 ผลงานชั่วๆของรัฐบาลที่อยากขายของตัวเอง

ออฟไลน์ pang2299

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: เมษายน 15, 2014, 21:38:55 »

รัฐ นักการเมือง ไม่ได้จะส่งเสริมเพื่อประชาชนครับ เค้าส่งเสริมช่วงแรก เพื่อหลอกให้มาใช้ของที่เขาลงทุนไว้เท่านั้น พอมาใช้มากๆ ก็ลอยตัวครับ
E20 E85 B5 B7 ผลงานชั่วๆของรัฐบาลที่อยากขายของตัวเอง

ไม่ค่อยจะตอบแต่อันนี้โดนใจมากครับ  :o

ออฟไลน์ fishfinger

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 03:47:42 »
เรื่องระบบคมนาคมที่มันไม่ชัดเจนเพราะประเทศไทยมันเละตุ้มแปะแล้วครับ มันไม่มีความนิ่ง
ขัดแข้งขัดขากันไปหมด แต่ปตท. เองก็สนับสนุนม้อบ ทำให้มันมั่วไปหมด ตกลงใครเป็นพวกใคร
มันไม่มีอะไร "ใหม่ " และ ไม่ได้พัฒนา"เลย" มาเกือบ10ปีแล้ว

ถ้าน้ำมันถูกรถคงเยอะกว่านี้อีก สู้ทำแพงแบบ ตปท. 60-70 บาทแล้วพัฒนาระบบราง หรือ รถเมย์ดีกว่า
รถไฟความเร็วสูง กับ ระบบรถรางเสริมbts/mrt ครอบคลุม รังสิตบางนาตลิ่งชันหนองจอก ผมคงไม่มีความจำเป็นต้องใช้รถแล้ว แต่เมืองไทยมันเรื่องมาก (ใครทำได้ ก็ได้หน้า)
แต่อย่างว่าตอนนี้รถก็เหมือนเป็นเครื่องมือที่เอาไว้เบ่งฐานะกันแล้ว (ถ้ามีตังก็ซื้อแพงนะ ;D)
ผมละสงสัยจริงๆ ทำไมมันเป็นแบบนี้ประเทศนี้ ( ผมว่าเป็นเพราะเห็นคนโกงแล้วปล่อยเลยตามเลยมานาน )

ปล. สำหรับเจ้าของปั้ม น้ำมันกำไรไม่มาก แต่LPGเนี่ยตัวทำเงินเลย :(

ออฟไลน์ Chanapai630

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 08:26:38 »

ผมเห็นด้วยกับความความคิดเห็นทั้งสองท่านมากๆครับ
Skoda Octavia 2.0TDi combi 2013 color black

https://www.facebook.com/skodaclubthailand

ออฟไลน์ HME

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 08:29:02 »
เพิ่งเห็นครับ คนใช้ดีเซล อุ้ม e20 และ e85 ด้วยนะครับ :D

แบบว่า ผมดูตารางแล้วงงๆ

ดีเซลล์แทบไม่เสียภาษี แต่เอาไปอุดหนุนคนอื่น (ทำไมไม่ปล่อยไว้เฉยๆ)
e20 เสียภาษี 6 บาท แต่ให้คนอื่นมาอุดหนุน (ทำไมไม่เก็บภาษีให้น้อยลง คนอื่นจะได้ไม่ต้องมาอุดหนุน)

อะไรมันจะซับซ้อนซ่อนเงื่อนกันขนาดนี้

ออฟไลน์ keamglad

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: เมษายน 16, 2014, 10:08:25 »

ประชดป่าวอ่าาาาาา
หรือก่อนนั้นเคยขับฮัมวี่มาก่อน