ผู้เขียน หัวข้อ: พวกไฟไอติม ไฟเบรคกระพริบ ไฟสีฟ้า นี่มันปลอดภัยจริงเหรอครับ  (อ่าน 5443 ครั้ง)

ออฟไลน์ cipher

• Jr. Member
  • **
คือไปเจอโฆษณาในเฟสมาเยอะมากครับ บอกว่าคมชัด ปลอดภัย ถ้าคิดในแง่ว่าจะขายของผมก็เข้าใจนะว่าต้องอวดสรรพคุณ

แต่ทีนี้คือเวลามาอยู่บนถนนผมรู้สึกว่ามันไม่ใช่ บางอันแสงฟุ้งแยงตาชาวบ้าน หรือไฟเบรคกระพริบนี่ก็บางทีทำให้ไม่รู้ว่าจะเบรคหรือไม่เบรคหรือยังไง (ไฟเตรียมเบรค ?)

สรุปโดยส่วนตัวคือเรื่องความปลอดภัยผมว่ามันไม่ใช่นะ แล้วพวกโฆษณาแบบนี้นี่คือโอ้อวดสรรพคุณเกิน (ผิดกฏหมายมั้ย ?) ไม่รับผิดชอบต่อสังคมมั้ย ยังไม่รวมถึงกรณีกฏหมายไม่อนุญาตให้ใช้ด้วยนะครับ

หรือจริงๆ มันมีแบบดีๆ คุณภาพเจ๋งๆ ที่คมชัดปลอดภัยจริง แต่ผมไม่ทราบครับ วานผู้รู้ไขข้อข้องใจด้วย

ออฟไลน์ Uzsa

• Full Member
ที่เเน่ๆคนตามหลังไฟเบรคกระพริบหรือไฟสีฟ้า นี้ตาพร่ามัวไปตามๆกัน ก็คิดดูว่าคนตามหลังจะปลอดภัยขนาดไหน ไม่นับเเยงตาจากไฟหน้านะอันนั้นไม่ต้องพูดถึง :-X

ออฟไลน์ HHHsung

• Hero Member
แสงสีฟ้านี่มีนเคืองตาสุดๆ ลองใส่กันทุกคันดูสิ คิดยังงัย

ผล. รวมถึงพวกใส่หลอด Kสูงๆ ทั้งหลายด้วย ขับสวนทีนึงว่าพี่ท่านเปิดไฟสูงตลอดเวลา

ออฟไลน์ SM.

น่ารำคาญมากๆ ไฟกระพริบเนี่ย

ที่สำคัญ ตอนนี้จะโดนจับเอานะครับ

ออฟไลน์ rega

• Sr. Member
กลางวันของวันหนึ่ง ขับทางร่วมแยก รถตู้ชลอความเร็ว เราก็รอให้ทางเค้าเพราะเค้ามาทางขวา

แต่เจ้ากรรมไฟเลี้ยวพี่แกสีฟ้า โอ้ ผมนี่มองเห็นในระยะเพียง 3 เมตร

ขอความกรุณาใส่สีเดิมจากโรงงานเถอะครับ ผมสายตาไม่ดี
มีเงาไม่มีตน

ออฟไลน์ Eddy5659

ผมเคยเกือบสอยท้ายวีออสแต่ง ไฟเลี้ยวสีฟ้ามาแล้วครับ กลางวันแดดจัดๆ มองไม่เห็นเลย
เราลงเนินตามหลังเขามา ก็มาความเร็วประมาณนึงเพราะเป็นถนนที่โล่งๆ รอบอ่างเก็บน้ำ เขาคงจะเปิดไฟเลี้ยวไว้ แต่มองไม่เห็นเห็นจริงๆครับ มาเห็นอีกทีก็ตอนไฟเบรกเขาติดนี่แหละ ผมทั้งกระทืบเบรก ทั้งหักหลบ ดีหน่อยฝั่งซ้ายไม่มีอะไร ถ้าเสยมาผมไม่อยากจะคิดเลย วีออสแต่งโหลดเตี้ย รถผมสูงคันใหญ่ ตำแหน่งได้เลย
2007 Toyota Vios
2009 Toyota Hilux Vigo
2010 Toyota Camry
2011 Ford Ranger
2011 Isuzu Dmax
2011 Toyota Hilux Vigo
2015 Ford Ranger
2015 Ford Everest 2.2 Titanium
2015 Ford Everest 3.2 Titanium+
2016 Toyota Hilux Revo 2.4 J m/t (5 คันจะที่รัก)
2017 BMW 320d iconic

ออฟไลน์ ps000000

ออฟไลน์ alpha14

ไฟเบรคกระพริบถี่ๆ คนที่ไปติดมานี่คงคิดว่ามันปลอดภัยแล้ว ทำให้คันหลังตื่นตัวว่างั้น ส่วนไฟสีฟ้านี่แถวนี้ชอบติดที่กระจกมองข้างเวลาสวนกัน2เลนที่ซอยแคบๆ กะระยะยากมากๆ สวนทีจะเฉี่ยวกันอยู่แล้ว อยากให้ตำรวจตั้งด่านกลางคืนถี่ๆหน่อย เดี๋ยวก็ลดลง

ออฟไลน์ YAmodels

ที่คิดว่าปลอดภัยเพราะคงมองกระจกหลังแล้วไม่มีใครตามมาใกล้ๆมั้ง
ทั้งๆที่จริงแล้วมันกวนประสาทตา ทำให้กะระยะยากมากจนไม่มีใครอยากเข้าใกล้มากกว่า(รังเกียจ)

ออฟไลน์ Nikle_pk

ถ้าผมมีเงินล้นฟ้า ทำอะไรแล้วไม่ผิด
ผมจะขับรถเสยตรูดไอ้พวกไฟสีฟ้าให้หมดเลยครับ

จะได้เข้าใจซะใหม่ ว่าไอ้ไฟพวกนี้ ใส่แล้วโดนชนตูด จะได้เลิกใส่กันซะที

ปล.ผมเห็นคนขับแล้ว รู้เลยว่าลาวมาก
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Teera

ผิดกฎหมาย แน่นวย
ส่วนตัว ไร้รสนิยมมากกก

ออฟไลน์ Teera

ถ้าผมมีเงินล้นฟ้า ทำอะไรแล้วไม่ผิด
ผมจะขับรถเสยตรูดไอ้พวกไฟสีฟ้าให้หมดเลยครับ

จะได้เข้าใจซะใหม่ ว่าไอ้ไฟพวกนี้ ใส่แล้วโดนชนตูด จะได้เลิกใส่กันซะที

ปล.ผมเห็นคนขับแล้ว รู้เลยว่าลาวมาก
ลาว เป็นเพื่อนบ้าน ของไทยนะครับ

ออฟไลน์ akewizard

ถ้ารถเหล่านี้ถ้าไฟเบรคครบ ติดสว่างตามมาตรฐาน ไฟเลี้ยวมีสีถูกต้อง ไฟหรี่ถูกต้อง.... แล้วอยากจะติดไฟสีฟ้าเพิ่มเติมเพื่อความสวยงามและไม่แยงตา ผมก็ไม่ว่าอะไรหรอกครับ

แต่ส่วนใหญ่ที่เจอมักจะดัดแปลงเอาจากของเดิมเช่นไฟเบรคกระพริบ ตอนกลางคืนรบกวนประสาทตาโ_ตรๆ แต่ตอนกลางวันดันมองไม่เห็น ขับๆตามจะชนท้ายเอาง่ายๆ
ไฟเลี้ยวก็ไปดัดแปลงเป็นไฟสีฟ้าติดค้าง พอจะเลี้ยวก็กระพริบจ้าๆถี่ๆ บางทีก็ดูไม่ออกว่ามันเปิดไฟเลี้ยวแล้ว
ไฟหรี่เดิมก็ไปเปลี่ยนหลอดซะสว่างโล่เลย แยงตาคนขับตามไม่ต่างกับการเปิดไฟตัดหมอกหลังค้าง
ไฟหน้าโคมเดิมแต่เปลี่ยนหลอดเป็นไฟสีฟ้าค่า K สูงๆแต่ความสว่างต่ำ ก็เลยต้องเพิ่ม watt มากๆ ผลคือแยงตาคนสวนทางสุดๆ แต่ส่องสว่างถนนได้น้อย

ถ้าผมเจอรถเหล่านี้ผมคงขับห่างๆ ดูแล้วคงไม่ปลอดภัยที่จะใช้ถนนร่วมกันเท่าไหร่

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เกลียมากครับ แยงตามาก ถ้ามันดีจริง กฏหมายคงแก้ให้มันถูกกฏหมายแล้วหละครับ

ออฟไลน์ CarameLon

มีแต่นักแว้นเท่านั้นที่ชอบแต่งแบบนี้   8)
TOYOTA WISH SPORT 2.0>>>CRV-2.4L 4WD GEN3>>>TOYOTA Camry 2.4 2010>>>BMW 520 ตาเหยี่ยว>>>BMW X3 2011 >>>BMW 520D 2010 >>>BMW 525D ก่อน LCI >>>BMW 116i M-sport >>>BMW X1 2.0 S-drive 2016 >>>Mercedes GLA200 >>>Mercedes C Class C350e >>> BMW330e+BMWS1000R

ออนไลน์ bravo

ถ้าแสงสว่างมาก คมชัด ทำให้ปลอดภัยจริงๆ

ก็ลองคิดดูครับ ว่าทำไมวิศวะกรจึงไม่ออกแบบไฟท้ายให้สว่างเท่าไฟเบรก จะได้เห็นชัด ซึ่งทำง่ายมากๆ

แล้วไฟเบรก ก็เพิ่มความสว่างให้เท่าไฟตัดหมอกหลัง

ไฟตัดหมอกหลัง ก็เพิ่มความสว่างขึ้นไปอีกเท่าตัว

เพราะอะไรที่มันมากไป มันก็ไม่ดีไงครับ เขาจึงต้องออกแบบมากลางๆ เพียงพอต่อการมองเห็น ในระยะที่ปลอดภัยแล้วครับ

ไฟสีฟ้าอ่อนๆ มันก็ไม่แสบตา แต่มันผิดสี ซึ่งสีของไฟมันมีความหมายของมัน

การใช้สัญญาณไฟก็เหมือนกัน ใช้ให้ครบถ้วนตามกฎหมายก็พอ อย่าให้ขาด อย่าให้เกิน

ไม่ต้องไปใช้ตามพวกรถสิบล้อที่เขาใช้สื่อสารกันในกลุ่ม เพราะสากลเขาไม่ใช้กันครับ

ออฟไลน์ ภูมิใจไหม?

• SNK vs Playmore
มีแต่พวกผีบ้าที่ติดไฟแบบนี้

ออฟไลน์ Aggressor

• Jr. Member
  • **
  • Be CLASSIC
ผมไม่เห็นพวก Super car เขาใส่ไฟแบบนี้เลยนะครับ พวกรายการแข่ง One make race ก็ไม่มี สงสัยมานานแล้วว่าเขารับแรงจูงใจจากไหนถึงไปใส่ไฟบ้าบอนี่ คือจะโหลดเตี้ยหรือล้อล้นๆยังพอเข้าใจได้เพราะมี Idol สำนักแต่งไทยและเทศเขาทำ แต่ไฟม่วงๆกับเบรกกระพริบผมเข้าไม่ถึงจริงๆว่ามันดูดีตรงไหน

ออฟไลน์ Olympuspen

ไม่ปลอดภัยครับ คนที่ติดรถตัวเองเวลาเบรคมันไม่ได้สะท้อนใส่ตาตัวมันเอง(ซึ่งมันไม่รู้หรอก)  แต่มันไปสะท้อนใส่ตาเพื่อนร่วมทางคันอื่น และก็น่าจะผิดกฏหมายจราจรด้วย

ลำพังไฟหน้าแต่งซีนอลนี่ก็ปวดตาพออยู่แล้ว ยังจะมาเจอไฟกระพริบอีก...

ออฟไลน์ Pegasus7700

กระพริบสีแดงผมว่าปกตินะ.  การเบรกกระทันหันในรถสมัยใหม่ก็มีเป็นพื้นฐาน
หากรถคันไหนไม่มีก้อไปติดตั้งเองก้อไม่น่าผิด. พรบ.   เปลี่ยนจากฟ้าเป็นแดง น่าจะโอเค
...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ rotaryman

ผมนี่งงกับไฟไอติมมาก ลองดูใน google ถึงบางอ้อเลยไอ้ที่สว่างแยงตาตอนขับรถมันคือไอ้ไฟนรกอันนี้เองหรือนี่

ออฟไลน์ Impulse

เหอะๆ รู้แก่ใจแค่อยากได้ตัง

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
แม่งเดือดร้อนคนอื่นชัดๆ ผิด กม อีก
ไปดูซะว่าเค้าให้ใช้สีอะไรได้บ้าง

ออฟไลน์ blitzpao

นอกเรื่องวันก่อนคุยกับเพื่อถ้าอยากแก้ปัญหา รัฐต้องออกกฎหมายใครติดไฟพวกนี้คนอื่นสามารถตีให้แตกได้แต่ต้องถ่ายคลิปตัวเองไว้ด้วยนะ รับรองไม่มีใครกล้าติดแน่และประกันก็ไม่รับเคลมด้วย แต่เสี่ยงคนไปทุบโดนยิงฮ่าๆ

กระพริบสีแดงผมว่าปกตินะ.  การเบรกกระทันหันในรถสมัยใหม่ก็มีเป็นพื้นฐาน
หากรถคันไหนไม่มีก้อไปติดตั้งเองก้อไม่น่าผิด. พรบ.   เปลี่ยนจากฟ้าเป็นแดง น่าจะโอเค

รถบางรุ่น ถ้าเบรกกระทันหัน ไฟเบรกจะกระพริบ ก็เป็นการเตือนให้รถคันหลังรู้ จะได้เหยียบเบรกลึก จะได้หยุดทัน
แต่พวกกระพริบตลอดเวลา มันทำให้คันหลังสับสน เพราะมันกระพริบทุกครั้ง พอไปเจอรถที่มีระบบไฟเบรกกระพริบกรณีฉุกเฉิน ก็เลยแยกไม่ออก มั่วกันไปหมดครับ

ข้อ ๒ รถยนต์ต้องมีเครื่องอุปกรณ์สำหรับรถ ดังต่อไปนี้
(ง) โคมไฟเลี้ยว ชนิดใช้ไฟกระพริบ แสงเหลือง ติดที่ด้านหน้า จำนวน ๒ ดวงและแสงเหลืองหรือแดง ติดที่ด้านท้ายจำนวน ๒ ดวง หรือ ๔ ดวง ในกรณีที่รถมีความกว้างเกิน ๒.๑๐ เมตร โคมไฟเลี้ยวด้านท้ายจะมีจำนวน ๖ ดวง ก็ได้ โดยให้ติดไว้ที่ข้างซ้ายและข้างขวามีจำนวนเท่ากันทั้ งสองข้าง โคมไฟทุกดวงที่ติดที่ด้านท้ายต้องให้แสงสีเดียวกัน ดวงริมสุดอยู่งจากผิวทางไม่น้อยกว่า  ๓๕ เซนติเมตร แต่ไม่เกิน ๒.๑๐ เมตร โคมไฟเลี้ยวทุกดวงที่อยู่ข้างเดียวกันต้องกระพริบพร้ อมกันในขณะที่รถให้สัญญาณเลี้ยว
(ซ) โคมไฟท้าย แสงแดง จำสวน ๒ ดวง หรือ ๔ ดวง ในกรณีที่รถมีความกว้างเกิน ๒.๑๐ เมตร และมีจำนวน ๖ ดวงก็ได้ ติดอยู่ในระดับเดียวกันที่ด้านท้ายข้างซ้ายและข้างขว ามีจำนวนเท่ากันทั้งสองข้าง สูงจากผิดทางไม่น้อยกว่า ๓๕ เซนติเมตร แต่ไม่เกิน ๒.๑๐ เมตร โคมไฟดวงริมสุดงจากด้านข้างริมสุดของท้ายรถไม่เกิ น ๔๐ เซนติเมตร

(ฌ) โคมไฟหยุด แสงแดง จำนวน ๒ ดวง หรือ ๔ ดวง ติดอยู่ในระดับเดียวกันที่ด้านท้ายรถ ข้างซ้ายและข้างขวา มีจำนวนเท่ากันทั้งสองข้าง สูงจากผิวทางไม่น้อยกว่า ๓๕ เซนติเมตร แต่ไม่เกิน ๒.๑๐ เมตร โคมไฟดวงริมสุดงจากด้านข้างริมสุดของท้ายรถไม่เกิ น ๔๐ เซนติเมตร โคมไฟหยุดจะให้แสงสว่างได้เฉพาะในขณะที่ใช้ห้ามล้อเท ่านั้น แสงต้องสม่ำเสมอคงที่ไม่กะพริบ โคมไฟหยุดถ้ารวมอยู่ในโคมไฟท้ายจะต้องมีความสว่างมาก กว่าความสว่างของโคมไฟท้ายนั้น
(ช) โคมไฟถอยหลัง แสงขาว จำนวนไม่เกิน ๒ ดวง ติดอยู่ท้ายรถสูงจากผิวทางไม่น้อยกว่า ๒๕ เซนติเมตร แต่ไม่เกิน ๒.๑๐ เมตร ในกรณีที่มี ๒ ดวง ต้องติดอยุ่ในระดับเดียวกัน และงจากแนวกึ่งกลางท้ายรถเท่ากันทั้งสองข้าง โคมไฟถอยหลังจะให้แสงสว่างได้เฉพ าะในขณะที่เข้าเกียร์ถอยหลังเท่านั้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2017, 18:01:21 โดย bravo »

ออฟไลน์ ~BK นะแจ๊ะะะะะ~

• Full Member
ผมว่าต้องให้รัฐบาลทำเป็นโฆษณาทุกวันเลย ว่าอันไหนผิด จะได้รู้กันทั่วถึง เพราะไหนๆก็ทำ คสช. ทุกคืนวันศุกร์ได้อยู่ละ
~~

ออฟไลน์ tommaris

เกลียดมากกก ทรมานสายที่สุด ยิ่งกลางคืนมืดๆ ขนาดอยู่ไกลๆ ยังปวดตา แสงมันเด่นจนดึงสายไปหมด
ไอ้คนเราสมัยนี้พกปืนพกมีดกันเยอะ ได้แต่ขับเฉยๆ ไว้ แต่แช่งในใจ

ออฟไลน์ Yangyang

ได้แต่แช่งให้ไปแยงตารถพ่วงแล้วโดนสอยเข้าซักวัน

ผมว่าต้องให้รัฐบาลทำเป็นโฆษณาทุกวันเลย ว่าอันไหนผิด จะได้รู้กันทั่วถึง เพราะไหนๆก็ทำ คสช. ทุกคืนวันศุกร์ได้อยู่ละ

มันต้องเป็นวาระแห่งชาติขนาดนั้นเลยหรือครับ

ปัญหาหลัก มันไม่ได้อยู่ที่ไม่รู้กฎหมายนะครับ บางคนไม่รู้จริงๆ ว่ามันผิดกฎหมาย

แต่หลังจากที่อ่านเม้นท์ต่างๆ ที่มีคนเอากฎหมายมาโพสท์ให้รู้แล้ว เขาก็ยังยืนยันที่จะทำต่อ ไม่ถอดออก

มันเป็นเรื่องของสามัญสำนึกล้วนๆ อย่าง มอไซค์ย้อนศร ฝ่าไฟแดง วิ่งบนทางเท้า ก็ทำทั้งที่รู้กันทุกคนว่ามันผิดครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 02, 2017, 19:21:12 โดย bravo »

ออฟไลน์ AboveGod

เดี๋ยวนี้มีปรับหลอดไฟให้สว่างน้อยลง เหมือนจะดี แต่ไม่ใส่เลยจะดีกว่ามากกกกกกกก
ปวดตาทุกทีที่ขับตาม  :-\