ผู้เขียน หัวข้อ: รถมือ2 ปี2018/19 ระหว่าง Mazda 2 Hi-Plus กับ suzuki swift GLX เลือกคันไหนดีครับ  (อ่าน 1041 ครั้ง)

ออฟไลน์ mister_prem

• Jr. Member
  • **
สวัสดีครับ

กำลังมองหารถรถมือ2 ใช้งานประจำวันอยู่ต่างจังหวัด 40-50กม/วัน มีเดินทางบ้างนานๆครั้งครับ
หาข้อมูลในงบ 2แสนปลาย ปี2018/19 ชอบรูปทรงและออพชั่นของ 2คันนี้ครับ

Mazda2 Hi-Plus กับ Suzuki new swift GLX เลขไมล์ 7-80,000กม

เคยใช้ Mazda2 รุ่นนี้ขับขี่สนุกแต่เบาะนั่งเมื่อไปหน่อย อัตราสิ้นเปลืองจำไม่ได้เพราะไม่ได้สนใจเ ส่วน new swift นี่ยังไม่เคยลองครับ
ถ้าจะเลือกคันที่ประหยัดที่สุด และทนที่สุดสำหรับใช้งานอีกสัก 5-6ปี แนะนำเป็นคันไหนดีครับ

ขอบคุณครับ

Credit รูปตัวอย่างไม่เกี่ยวกับข้อมูลปีและเลขไมล์

ออฟไลน์ rtong

• Hero Member
จากที่เคยใช่มาทั้ง 2 ยี้ห้อ

Mazda ได้ประหยัดน้ำมันกว่า

แต่ที่เหลือ Suzuki น่าสนใจกว่า 
-การขับขี่ช่วงล่าง พอๆกัน
-เข้าศูนย์ ถูกว่า
-อะไหล่ ถูกกว่า
-ภายในกว้างกว่า ทั้งหน้าและหลัง
-หาของแต่ง  ง่ายกว่า

ออฟไลน์ ๐NoMoRE-LiKELY๐

• Full Member
Swift +1 เรื่องค่าใช้จ่าย

ออฟไลน์ Weetting

• ช่วงล่าง+เครื่องยนต์
ตัวเลือกที่เลือกยากมาก

มาสด้าเพิ่มเติม พวก Option ของเล่นจุกจิกเยอะกว่าแพงกว่า   ดีไซน์การใช้งานปุ่มต่างๆได้ดีกว่า 
วัสดุการเก็บเสียง การบุนุ่มเก็บเหล็กทำได้ดีกว่า

เบาะหลังผมชอบ มาสด้า2 มากกว่า   รู้สึกเบาะหลังสวิฟต์แบนไป   

แต่ผมก็งงนะ  ประกันในเงื่อนไขเดียวกัน สวิฟต์กลับแพงกว่านิดๆ 

เน้นเหตุผลไป สวิฟต์
เน้นอารมณ์ไป 2
THE Manual Gearbox Preservation Society
Drive diesel until last day

ออฟไลน์ FyGI

ผมเลือก Swift เคยใช้ตัวก่อนหน้าชอบ ขับดี ประหยัดใช้ได้ อะไหล่ถูกกว่าที่คิดมาก (ยกเว้นคอพวงมาลัยที่มีมอเตอร์)

ออฟไลน์ Auto

แล้วแต่ชอบ   แต่ผมไม่อยากจ่ายแพงอยากได้รถที่ไว้ใจได้ ค่าใช้จ่ายเข้าศูนย์ต่ำมาก ไม่จุกจิก ไม่ต้องไปพึ่งพาบริการอู่นอกเลย  ผมเลือก SUZUKI

ออฟไลน์ mister_prem

• **
ผมเลือก Swift เคยใช้ตัวก่อนหน้าชอบ ขับดี ประหยัดใช้ได้ อะไหล่ถูกกว่าที่คิดมาก (ยกเว้นคอพวงมาลัยที่มีมอเตอร์)

อัตราสิ้นเปลืองดีมั้ยครับ ผมเห็นราคาส่วนต่างเยอะก็น่าสนใจถ้าได้รถไมล์น้อยครั

ออฟไลน์ Starscream

• **
ผมมีมาสด้า 2 sky เบนซินปี17 ใช้มาตั้งแต่ป้ายแดง ตอนนี้ไมล์ 230K+ ไม่เคยกินข้าวลิงไม่เคยมีปัญหาอะไรเลย
ประหยัดน้ำมัน เติมE20เต็มถังประมาณ 1,000+ลบนิดหน่อย วิ่งได้ประมาณ 600โล+ - ต่อถัง ส่วนมากใช้งานในเมืองออกตจวบ้าง
เปลี่ยนอะไหล่ตามระยะ เน้นน้ำมันเกียร์น้ำมันเครื่องบ่อยๆ ยอมรับว่าอะไหล่ราคาสูงแต่เปลี่ยนแล้วจบ
ติดเรื่องช่วงล่างแข็งไปนิดแต่ถ้าใครชอบขับรถน่าจะชอบ ด้านอื่นๆเรื่องงานประกอบมันแน่นดีครับวัสดุบุนุ่มหลายๆจุด
ส่วนตัวผมโอเคและยังใช้ต่อไปครับ
CBA-CZ4A MR

ออฟไลน์ TJA

• Sr. Member
ประสบการณ์ของผมกับSuzuki Swift
มันคือรถเล็กคล่องตัว การขับขี่ดี เข้าโค้งสนุก พวงมาลัยเป๊ะ เบาะนั่งคนขับดีมาก
ตัวรถทนทานไม่จุกจิก ค่าดูแลก็ถูกจนไม่คิดอยากไปอู่นอก(ผมเข้าศูนย์ใหญ่ประเวศตลอด)

ออฟไลน์ KATANA

• Full Member
ผมใช้ MZ2 อยู่

จากที่ใช้มาแสนโลนิดๆ ถือว่าประทับใจในตัวรถ มีข้อติดอย่างเดียวคือความแคบที่ทำให้รำคาญใจ

นอกนั้นถือว่าดี ตัวรถทนทาน ชอบที่สุดคือพวงมาลัยและเกียร์ AT6 สปีด

ถ้าได้ขึ้นเขาลงดอย เกียร์ลูกนี้มันส์มาก ชิพขึ้นลง หน่วงรถได้ดี ทำให้สนุกแม้เครื่องจะไม่แรง

ออฟไลน์ Devil13

ระยะยาว มาสด้าจุกจิก และอะไหล่แพงครับ
ถ้าเทียบรถญี่ปุ่นบ้านๆ เจ้านี้แพงสุด คนไกล้ตัวมีมาสด้าอายุ 5 ปี+ พูดแบบนี้หมด
แต่ถ้าใครได้ขับ หรือได้นั่งประจำ จะรักช่วงล่างเค้า หนีไม่ออก

แล้วแต่คุณจะชอบเลยครับ ผมว่าได้หมด มีดีคนละแบบครับ

ออฟไลน์ bia

• **
ที่บ้านมี mazda2 ปี 2022 รู้สึกว่ามันแคบ เหล็กด้านหลังบางกว่าด้านหน้า ประตูหน้ากับหลังต่างกันมากประตูหลังรู้สึกว่าเหล็กบาง หลังคาก็บางฝนตกทีนึกว่าหลังคาสังกะสีดังมากคุยกันไม่รู้เรื่อง

ออฟไลน์ MaxxIE38

• Newbie
  • *
แล้วแต่ชอบ   แต่ผมไม่อยากจ่ายแพงอยากได้รถที่ไว้ใจได้ ค่าใช้จ่ายเข้าศูนย์ต่ำมาก ไม่จุกจิก ไม่ต้องไปพึ่งพาบริการอู่นอกเลย  ผมเลือก SUZUKI

ตามนี้เลยครับ  เคยไปถามอู่นอก  ค่าเปลี่ยนถ่ายน้ำมันเครื่องถูกกว่าศูนย์ประมาณ 200 นิดๆ

แต่เข้าศูนย์มีขนมให้กิน  มีแอร์ให้นั่งรอ  แถมล้างรถให้อีก  ผมเข้าศูนย์แบบไม่คิดเลย