ผู้เขียน หัวข้อ: สอบถามเรื่องที่อยากทราบเกี่ยวกับหม้อน้ำของวีออสครับ  (อ่าน 5753 ครั้ง)

ออฟไลน์ Here_P

• Newbie
  • *
ผมใช้วีออสโฉมบริทนี่ย์ปี2003ซื้อมือสองมาจากญาติ ซื้อมาตอนแสนเจ็ดกว่าโลครับตอนปี2010 สไตล์การขับของผมคือใช้รถเฉพาะเสาร์อาทิตย์และวันหยุดต่างๆ จะไปเที่ยวต่างจังหวัดไปกลับ200กิโล บางวันไปเที่ยวใกล้ๆไปกลับห้าสิบโล บางครั้งก็พาคุณย่าไปหาหมอตรวจที่รพ.แถวแจ้งวัฒนะ บ้านผมอยู่แถวประชาชื่น เตาปูนครับ ก่อนผมจะใช้คันนี้ญาติเอาเข้าศูนย์ตลอด พอผมมาใช้ก็ออกไปซ่อมอู่นอกตลอด วันธรรมดาจอดตากแดดอยู่หน้าบ้าน แล้ววันนี้ผมมาเที่ยวต่างจังหวัดที่ฉะเชิงเทรา พัดลมหม้อน้ำเสียมีเสียงดังวือคล้ายลูกปืนมีปัญหาที่ฉะเชิงเทราผมเลยรีบหาร้านไดนาโมเพื่อเปลี่ยนพัดลม แต่ว่าร้านที่ซ่อมก็เป็นร้านข้างทางธรรมดาเค้าเอาของเซียงกงมาใส่ให้ครับเป็นมือสอง ผมก็ไม่รู้ว่ามันจะเจ๊งอีกทีเมื่อไร ทีเปลี่ยนเพราะผมโทรหาช่างที่รู้จักกันแล้วผมถามว่าควรเอากลับไปซ่อมที่กรุงเทพดีไหมตอนนั้น5โมงกว่าเกือบ6โมง ร้านที่ดูดีหน่อยไม่น่าจะเปิดเพราะเป็นวันหยุดแล้วเย็นมากด้วย ผมไม่รู้ว่าถ้าลากไปเรื่อยๆหม้อน้ำจะเสียรึเปล่า ช่างบอกว่าควรรีบซ่อมและก็เป็นอย่างที่ผมบอกข้างต้นครับผมรีบหาร้านซ่อมไดนาโม ผมโดนไป1500 1200เป็นค่ามอเตอร์พัดลม 300 เป็นค่าแรง เลยอยากถามดังนี้ครับ

1. สมมติว่าถ้าผมไม่ไปซ่อมที่นั่นแล้วมาหาร้านในกรุงเทพโดยปิดแอร์แล้วค่อยๆขับไปถึงกรุงเทพจะเป็นอะไรไหม
2. เวลาเขาถอดพัดลมหม้อน้ำ น้ำในหม้อน้ำก็ออกมาด้วยเขาเลยเอาน้ำประปาเติมเข้าไปแทนโดยไม่ได้เติมน้ำยาอะไรเลย จะเป็นอะไรไหม
3. หม้อน้ำเสียมีอาการอย่างไร แล้วจะทราบได้อย่างไร แล้วก่อนจะเสียมีสัญญาณเตือนไหม เพราะมีคนบอกว่าหม้อน้ำควรใช้จนพังไปเลยแล้วค่อยเปลี่ยน ถ้าพังแล้วเครื่องไม่น็อกหรอครับ
4. เวลาล้างหม้อน้ำจำเป็นต้องใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำหรือใช้น้ำเปล่าเฉยๆดีครับ
5. เราควรเปลี่ยนชุดหม้อน้ำเมื่อไร เปลี่ยนทั้งชุดหรือแค่หม้อน้ำอย่างเดียวดี
ไม่รู้ช่างฟันเกินไปหรือไม่
ขอบคุณครับ

ออฟไลน์ KaIaK118

• Sr. Member
1. รอท่านอื่น แต่คิดว่าถ้าเกจวัดอุณภูมิขึ้นสูงผิดปกติก็พัง ลากเครื่องฝาโก่งไปด้วย

2. ระยะยาว เป็นตะกรันไปอุดตันทางเดินน้ำในหม้อน้ำพัง

3. ส่วนที่เป็นพลาสติก กรอบแตก ท่อยางซึม ปริแตก ปั๊มน้ำพัง

4. ถ้าน้ำยาไม่มั่นใจคุณภาพ ผมใช้น้ำเปล่า แล้วปล่อยไหลให้น้ำหมด แล้วจึงใส่น้ำยา

5. โดยส่วนตัว ถ้าใช้รถไม่เยอะ ก็เปลี่ยนตามชิ้น ถ้าถึงระยะแบบแสนกิโล ผมจับเปลี่ยนทุกชิ้น(หม้อน้ำ ท่อยาง ปั๊มน้ำ) ราคารับได้ เกิดเวลามันพังแล้วเผลอขับ มันลากเครื่องพังไปด้วย เสียหายเยอะกว่า

ออฟไลน์ renew

• Sr. Member
จากที่ฟังคือพัดลมเสีย รถหากวิ่งไปเรื่อยๆ ไม่เจอรถติดไปใด้ครับ

ถ้าเจอรถติดพัดลมต้องดีครับ ไม่งั้นงานเข้า

หม้อน้ำเสีย คือรั่วซึม น้ำหายครับ

ออฟไลน์ NS

• Hero Member
  • การเดินทางครั้งใหม่
หม้อน้ำเซียงกงไม่ได้น่ากลัวขนาดนั้นครับ ใช้ได้ดีพอควรเลย ถ้าไม่มั่นใจเข้าศูนย์เลยครับ เปลี่ยนข้างนอกมีสิทธิ์เจอของเทียบเยอะมาก แต่มันก็ใช้ได้ดีพอควรอยู่ดี ส่วนน้ำที่เขาเติมเพิ่มเป็นน้ำประปาธรรมดา หากเติมเพิ่มนิดหน่อยก็ไม่มีปัญหาครับ ใช้ไปสักปีสองปีเปลี่ยนถ่ายทั้งระบบไปเลย ที่ศูนย์นั่นละครับ
จะเลือกรถหรือเมีย....

...รถสิคร๊าฟ

ออฟไลน์ GUDJA-MAN

ถ้าพัดลมมีแค่เสียงดัง แต่ยังหมุนได้อยู่

ผมขับกลับมา แล้วหาของใหม่เปลี่ยนดีกว่า
เพราะส่วนตัวแล้ว ผมดูไม่เป็นว่าพัดลมมือสองที่จะเปลี่ยน แปรงถ่านมันยังมีสภาพดีแค่ไหน
แล้วพัดลม vios มีตัวเดียวด้วย เกิดวันดี คืนดี อ่อนแรง ไม่หมุนขึ้นมาแล้วจะยุ่งเอา

ส่วนหม้อน้ำ ควรหาน้ำยาใส่ครับ

ออฟไลน์ Darkart

1. ปิดแอร์ไปขับเรื่อยๆได้ ลมผ่านตลอด รถจอดนิ่งมีเสี่ยวๆครับ 
2. ถ้าเติมน้ำประปา ได้ชั่วคราว เมื่อครบกำหนดค่อยถ่ายออก แนะนำน้ำดื่มที่สะอาด+น้ำยาหม้อน้ำครับ
3. ดูเกจวัดอุณหภูมิบ่อยๆ หม้อน้ำฝาจะเป็นพลาสติกและแผงเป็นอลูมิเนียม และรถอายุมากแล้ว ตรวจเช็คตามรอยตะเข็บจะรั่วและซึมจะเป็นกันมาก  น้ำในหม้อพักหาย
ถ้าหม้อน้ำพังหรือน้ำแห้ง เตรียมตัวเสียตังก้อนใหญ่ ครับ
4. เอาน้ำดื่มที่สะอาดล้างตามปกติ ใช้น้ำยาล้างหม้อน้ำ มีผลเสียมากกว่าผลดีครับ
5. ถ้ามารอยซึมและรั่ว เปลี่ยนยกชุดดีกว่า สบายใจ ไม่ต้องกังวลใจครับ
ผู้ไม่มีแผลเป็น คือ ผู้ไม่มีประสบการณ์

ออฟไลน์ Here_P

• Newbie
  • *
ขอบคุณทุกๆท่านครับ ครั้งหน้าผมจะได้เก็บไว้เป็นข้อมูลนะครับ