ผู้เขียน หัวข้อ: คิดว่า Nissan Juke MC ควรจัดออปชั่นยังไงเพื่อสู้กับ HRV ครับ  (อ่าน 9183 ครั้ง)

ออฟไลน์ Mr.Boogie

• Sr. Member
เท่าที่ผมดูตอนนี้ Nissan Juke ยอดขายตกไปอยู่อันดับโหล่แล้วนอกจากรูปทรงแปลกแหวกแนวแล้วก็ ไม่เห็นจะมีจุดเด่นอื่นที่เหนือกว่าคู่แข่งซักเท่าไหร่ เพื่อนๆคิดว่าทาง Nissan ควรจัดออปชั่นตัว Juke MC มายังไงดีครับถึงจะแย่งยอดจาก Eco sport กับ HRV ได้ครับ

ออฟไลน์ View

• Hero Member
  • -SIXFLOOR-
Option แบบยุโรป Paronamic Roof อะไรพวกเนี่ยเอามาให้หมดเลย
2013 Honda City 1.5V
2013 Chevrolet Trailblazer 2.8 LTZ 4WD

ออฟไลน์ Deaw

อยากให้เปลี่ยนเครื่องครับ ถ้าเป็น 1.2dig-t จะดีมาก

ออฟไลน์ Nikle_pk

คหสต. ต่อให้ปรับเยอะก็ยากครับ
เพราะต้วยทรงหน้าตาของรถ
มันจะขายคนเฉพาะกลุ่มที่ชอบ
ถ้าไม่ชอบก็อาจจะเกลียดเลยได้ครับ

HRV มันครบเครื่องมากกว่า
ถึงราคาแพงกว่าก็ยังขายได้

ต่อให้ JUKE ยัดเครื่อง Turbo มา
ใส่หลังคาแก้วมา แต่ด้วยทรงของรถ
และการใช้งานที่ไม่อเนกประสงค์เท่า
HRV ผมว่า ยอดก็ยังห่างจาก HRV แน่ๆครับ
My Review !!! New Vellfire 2.5ZG Edition !!!
http://community.headlightmag.com/index.php?topic=44242.0

ออฟไลน์ Highway Star

ผมว่าแคมเปญนี่แหละหรือปรับหน้าตาแบบตัวนอก เครื่องกับเกียร์คงเหมือนเดิมเพราะเอา1200cc dig turboมาก็ไม่คุ้มเพราะลงแค่รุ่นเดียว ส่วน1600 dig turboยิ่งไม่ต้องคุยไม่คุ้มแน่นอนแถมอาจจะใช้ภาษีเป็นศุนย์ไม่ได้เพราะเครื่องมันมาจากญี่ปุ่น ตัวรถผมว่าไม่รู้จะปรับอะไรแล้วนะ เพราะราคาก็ไม่แพงออฟชันก็เต็มอยู่แล้ว มีแต่โฆษณาอัดแคมเปญนี่แหละครับ

ออฟไลน์ Fong

• Make a Choice and Don't Look Back
ราคาถูกกว่าเกือบสองแสน
ดูเหมือนตลาดเดียวกัน แต่ลูกค้าคนละแนวครับ

HRV ผมว่าดึงคนที่เน้นพื้นที่ภายในมากๆ และรัก Honda

Juke นี่เป็นรถเด็กแนว แปลก ผมว่าปรับภายนอกให้ลงตัว (Minor Change +ชุดแต่งแนวๆ เท่ห์ๆ)
         มีสีเจ็บๆ ให้เลือก เช่น เหลือง ส้ม น้ำเงิน ก็ยังไปได้นะ
         ส่วนเครื่องเสียงผมว่าเอาแบบปกติมาก็ได้นะ ที่ไม่หน่วง ไม่แฮงค์
Isuzu มังกรทอง, Accord G4, Colorado, Hilux Tiger, Lancer MK I, Triton, D-Max Cab4, TiiDA, Mazda2 MK I, Mazda2 MK II, D-Max Space, Fortuner, Sunny B14, Jazz GK, Accord G9, Mazda2 Sky, GLA200, Yaris, Alphard30, Lancer MK II, Lander MK III, Ranger MC, XL7, Forester SK

ออฟไลน์ Newhang

ง่ายๆ ก็ลองจัด ถุงลม6ลูก ใส่ vdc หรืออาจจะ navi ก็ได้
ขายให้ถูกว่า hrv คือประมาณ 920000 ผมว่ายอดก็เดินแล้วครับ

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

• Full Member
เพิ่มระบบขับสี่ cruise control เซนเซอร+กล้องรอบคัน แอร์แถวสอง ม่านถุงลม VDC
ไฟDRL ปาดหลังเบาะหน้าเพิ่ม legroom เบาะไฟฟ้า ทั้งหมดห้ามอัพราคาเกิน 5 หมื่น
ถ้าทำถึงขนาดนี้ผมจะยอมเลิกแอนตี้ความแคบของมันครับ  ;D

ออฟไลน์ @MIN

• Life is beautiful
option เดียวที่สู้ได้ คือ ราคา ครับ ... ต่อให้ใส่ option มาเยอะๆ ราคาก็จะแพงขึ้นไปอีก  เมื่อราคาไปชนกับ hrv ก็ยิ่งขายยากเลย

แต่ผมว่า เค้าไม่ใช่คู่แข่งกันโดยตรงนะ  แค่ตัวรถยกสูงเหมือนกัน แต่การ design รถ คนละแนวกันเลย

ผมคิดว่า juke ..ไม่ใช่รถตลาด ที่จะมาเพื่อเน้นยอดขายเยอะๆ  ผมว่า design มันออกแนวรถ sport ลุยๆ เท่ๆ  อินดี้ๆ  เหมาะกับคนที่ไม่ชอบ รถโหลๆ ซ้ำกับคนอื่นๆ ครับ

hrv รถตลาดชัดเจน .. target เค้าคือ คนที่อยากได้ suv ที่ราคาไม่แพง มีเงิน 9 แสน ก็ซื้อได้ ..  ถูกกว่า suv  รุ่นพี่อย่าง crv cx5 ประมาณ 3 แสน
ผมว่า คู่แข่งของ hrv โดยตรง คือพวก suv ทั้งหลาย อย่าง crv  cx5  captiva  นี่แหละครับ

hrv  ทำออกมาได้โดยใจคนไทยส่วนใหญ่  ดูจากยอดขาย เดือนเดียวกว่า 7000 คัน ... สุดยอดครับ
I have enough of making money. Now I want to make time.

ออฟไลน์ rtong

ไปปรับปรุงคุณภาพการประกอบให้เรียบร้อยขึ้น
จัดอุปกรณ์ความปลอดภัยให้ดูคุ้มค่า  ไม่ต้องมาก แต่ขอราคาแบบเดิม  ไม่ปรับขึ้น
ไฟหน้าต้องมี led แค่นี้ก็รักษายอดไม่ให้ร่วงลงไปก็พอ  เพราะยังไงก็คนละกลุ่มลูกค้ากับ hrv

ออฟไลน์ Anueis

• Like !!! Automatic transmission.
ไม่ต้องจัดแล้วครับ รอ all new อย่างเดียว

เพราะหลายคนที่ไม่เอา จุ๊ค เพราะ เบาะหลังครับคนที่ซื้อคือนั่งคนเดียวโดยส่วนใหญ่

แต่ตอนนี้ ออฟชั่น ราคา ถือว่าโอเคเคเลยแหล่ะ  ;D
1989 Honda Civic EF 1.6 4AT
2001 Volvo V70 2.3T
2007 Isuzu D-Max Cab SLX 2.5 Ddi I-Tec

ออฟไลน์ JeansZ

เพิ่ม​รุ่น 1.6 DIG Turbo แล้วขายในราคาเท่า hr-v ตัวล่าง โดย​ไม่ต้องจำกัด​จำนวน
และแน่นอน​ว่า Ecosport Ecoboost จะต้องตามมาแน่นอน

จากนั้นเพิ่ม​ออพชั่นต่อไปนี้
เบาะ​คู่​หน้าปรับด้วยไฟฟ้า
ระบบ​เปิด​ปิดประตูท้ายไฟฟ้า ควบคุม​ด้วยรีโมท
Paddle Shift
Sunroof/Moonroof
รุ่น​ขับเคลื่อนสี่ล้อ
Ford Fiesta 1.0 Ecoboost
Toyota Yaris 1.2

ออฟไลน์ Slipknot`

• *** HLM.COM ***
เอาออฟชั่นมาให้เต็มๆครับ ส่วนอื่นบอกเลยว่ายาก

ออฟไลน์ balliblue

ผมว่าการจะแบ่งยอดขายกับ HRV มันยากมากเลยด้วยพื้นฐานการดีไซน์และโครงสร้างตัวรถภายในมันคนละเรื่องกับ HRV ลูกค้าที่ juke ต้องเจาะคือพวกหนุ่มโสด สาวโสดที่ยังไม่มีครอบครัว หรืออาจเป็นเด็กมหาลยที่ยังมีเงินมากกว่า ดังนั้นต้องเอาใจคนกลุ่มนี้ไม่ให้เค้าหนีไปซื้อ HRV ที่ความสวยผมว่าสวยกว่า Juke และแต่งได้มากกว่าตามสไตล์ honda สิ่งที่ต้องเพิ่มที่ผมคิดคือ
1. Paddle shift + cruise control ระบบเชิ้อมต่อโทรศัพท์เอาให้ครบๆ
2. การจัดห้องโดยสารภายต้องทำวัสดุให้ดีขึ้นและจัดโทนสีแบบ ส้ม - ดำ
3. ปรับไฟหน้าใหม่ให้เป็น LED daylight
4. ไฟท้ายแบบ LED
5. ชุดแต่งใหม่สไตล์ nismo
6. การตลาดที่ดีกว่านี้ โปรโมชั่น ของแถม

jaesz

• บุคคลทั่วไป
ประกอบใน ชิ้นส่วนใน ใช้เครื่องเล็กลง ลด 1.5 แสน

ออฟไลน์ pisaa

• Jr. Member
  • **
ปรับออฟชันมายังไงก็ได้ แต่อย่าติดสติ๊กเกอร์มาละกัน  :-X :-X :-X

ออฟไลน์ bobsan

ขับสี่ เพิ่มถุงลม และราคาเท่ากับ hrv ตัวล่าง :)

ออฟไลน์ NONT4477

• Let the SKYFALL
คหสต
ด้านหน้าเพิ่ม DRL
ไฟท้ายทำเป็น LED สวยๆ หน่อย
ความปลอดภัย เพิ่มถุงลมเป็น 6 ใบ + ใส่ระบบควบคุมการทรงตัวทุกรุ่น
เพิ่มรุ่นท๊อปใส่ Panoramic Glass Roof ไว้ไร้สาระเล่นๆ สำหรับคนที่ชอบยังไงก็ซื้อ
ราคาตัวแพงสุดอย่าไปชน HRV ตัวล่าง
ที่เหลือแค่ อย่าติดสติ๊กเกอร์บ้าๆบอๆ กับปรับปรุงการประกอบและวัสดุ
Top Gear's Biggest FAN!!! (IN MY House)
I'm NAC1701  ^ ^

ออฟไลน์ YenChar

- DRL
- เพิ่มถุงลม
- หลังคา
- ไฟท้าย LED

ที่สำคัญคือ ปรับปรุงอย่าให้มี defect
ที่สำคัญ พอจะได้ส่วนแบ่ง เพราะราคาถูกกว่า

ออฟไลน์ พ่อลูก2

• Jr. Member
  • **
อยากรู้รุ่นย่อยของ hrv รุ่นย่อยไหนขายดี ก็ให้ juke mc จัดตามนั้น
เช่นถ้า รุ่นท็อป hrv ขายดีที่สุด
ก็ เพิ่มถุงลม 6 ใบ
หลังคา panoramic
ไฟหน้าหลัง LED

ออฟไลน์ BaSkInElItEgUyS

• BaSkInElItEgUy PeRsEuS PrInCe of ZuEs
เอาตัวว MC เข้ามาเร็วๆ แล้วอัดออฟชั่นแบบที่ยุโรปได้
ทำราคาเท่าๆเดิม น่าจะเบียดได้ไม่ยาก

ออฟไลน์ PapaRo@ch~*

เพิ่มออฟชั่นแล้วแพงขึ้น ยังไงก็สู้ไม่ได้ครับ

ความเอนกประสงค์มันผิดกันตั้งแต่โครงสร้าง

หาสีเจ็บๆ ลดราคาลง หาทางแย่งกลุ่มลูกค้าจากพวกแจส เฟียต้า ยังจะดีซะกว่า

ออฟไลน์ MUK

เอาแบบกันตรงๆ ครับ คะแนน Option ยังไม่เท่าศูนย์บริการนะครับผม

ออฟไลน์ tew

เหตุผลที่ผมไม่ซื้อjuke เบาะหลังแคบ รอhrv แล้วเหตุผลที่ผมไม่ซื้อ hrv มันไม่สวย ดูแล้วเรียบง่าย ไม่โดดเด่นอะไรเลย สรุปแล้ว ลองรอไปอีกสักสี่ห้าเดือน อาจมีรถรุ่นใหม่มา หรือรอjuke ปรับพื้นที่เบาะหลัง

ออฟไลน์ 5thAvenue

• Hi!!!!
ขยายประตูหน้า และเอาประตูหลังออกครับ ทำเป็นรถ 3 ประตู

พื้นที่เบาะหลังจะดูใหญ่ขึ้นมาทันทีครับ (แอร๊ย รถสปอร์ต แต่เบาะหลังพอนั่งได้!)

เพราะของเดิมมันเป็น 5 ประตู คนเลยคาดหวังว่ามันจะนั่งได้เหมือนรถทั่วไป

อันนี้แค่แนวคิด เพราะความจริงคงทำอะไรกับโครงสร้างตัวถังได้ยาก รุ่นต่อไปก็ปรับขยายเอาละกัน แต่ปรับดีๆนะ เดี๋ยวดีไซน์ไม่ลงตัว โดนว่าอีก

กลับมาสู่ความจริง จะมีที่สู้ได้ ก็ สีครับ  ใส่มาเยอะๆ เหลือง ฟ้า แดง ส้ม ม่วง เอาให้แหวกไปเลย แม็กใหม่ DRL + Projector ราคาเอาให้อยู่ในระดับเดิม อย่าเกิน 890,000

JONNY

รถ SUV เอนกประสงค์แต่ถูก กำจัดความด้วย JUKE  ::)

ออฟไลน์ Mr Children Namonaki Uta

เอาง่ายๆเลยนะ สำหรับผมขอให้มีขับสี่ กับ cruise แค่นี้ก็ไม่มอง HRV แล้วครับ

ออฟไลน์ CNX

ขออนุญาติ นอกประเด็นครับ  ;D

Juke กับEcoSport ยอดขาย อันไหนดีกว่ากันครับ
(เข้าใจว่า รถคนละกลุ่ม เครื่องยนต์ต่าง ราคาต่าง แต่เป็นcompact suv คล้ายกัน)
วิถีพอเพียง วิถียั่งยืน

ออฟไลน์ Saul Goodman

เพิ่ม​รุ่น 1.6 DIG Turbo แล้วขายในราคาเท่า hr-v ตัวล่าง โดย​ไม่ต้องจำกัด​จำนวน
และแน่นอน​ว่า Ecosport Ecoboost จะต้องตามมาแน่นอน

จากนั้นเพิ่ม​ออพชั่นต่อไปนี้
เบาะ​คู่​หน้าปรับด้วยไฟฟ้า
ระบบ​เปิด​ปิดประตูท้ายไฟฟ้า ควบคุม​ด้วยรีโมท
Paddle Shift
Sunroof/Moonroof
รุ่น​ขับเคลื่อนสี่ล้อ

ผมว่ายากครับ
ไปอ่านเจอเหตุผลมาจากคอมเม้นต์หนึ่งในเพจ Headlightmag นี่หละ เขาบอกมาว่า
"ตอนนี้่ Juke รุ่มมาตรฐานที่ขายในไทย ประกอบในอินโด โดยใช้เครื่อง HR16DE แบบเดียวกับที่อยู่ใน Sylphy/Pulsar ซึ่งส่งไปจากไทย เอาไปประกอบที่อินโดครับ

ที่ต้องทำแบบนั้น เพราะ Juke ผลิตอินโดเดิมๆ ใช้ชิ้นส่วนในอาเซียนน้อยมาก ไม่ถึง 40% ซึ่งเป็นเกณฑ์ที่จะละเว้นภาษีนำเข้าอาเซียน เลยต้องเอาชิ้นส่วนจากไทยไปช่วยเสริม

ส่วน Pulsar Turbo วางเครื่อง MR16DDT ซึ่งผลิตในญี่ปุ่น ก่อนมาประกอบใส่รถที่ไทย

ถ้า Juke อินโดวางเครื่องเทอร์โบ จะไม่ได้รับการละเว้นภาษี และราคาจะโดดไปพอๆ กับรุ่นนำเข้าจากญี่ปุ่น คือล้านกลางๆ-ปลายๆ

มีสองวิธีที่จะได้เห็น Juke Turbo ในไทย คือให้ Juke ประกอบไทย หรือให้ MR16DDT ผลิตในไทยได้ก่อนครับ"

มองยังไงก็ยากอยู่ดี

JONNY

ขออนุญาติ นอกประเด็นครับ  ;D

Juke กับEcoSport ยอดขาย อันไหนดีกว่ากันครับ
(เข้าใจว่า รถคนละกลุ่ม เครื่องยนต์ต่าง ราคาต่าง แต่เป็นcompact suv คล้ายกัน)

เดือนที่แล้ว EcoSport นำแล้วครับ