ผู้เขียน หัวข้อ: MG HS นี่เครื่องแรงแค่ไหนครับ  (อ่าน 11836 ครั้ง)

ออฟไลน์ Aleister TJ

• Hero Member
  • มีเงินเป็นล้านก็ซื้อเมื่อวานไม่ได้ แต่ถ้าร้อยล้านก็ช่างเมื่อวานมันเถอะ
MG HS นี่เครื่องแรงแค่ไหนครับ
« เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 10:04:28 »
เห็นเริ่มพบเจอบนถนนบ่อยขึ้น​ แต่ล่ะคันส่วนใหญ่ขับกันเฟี้ยวฟ้าวมาก​ เจอมาครบทั้งดันตูด, ปาดหน้า​ แต่ผมเป็นวัยรุ่นตอนปลายแล้วขี้เกียจเล่นด้วย​ ก็รำคาญมุดๆหนีมันไป​ เลยสงสัยว่าขับจริงมันแรงมากไหมครับ​ ไม่ได้มีประเด็นไรกับ​ mg​ แค่อยากรู้เฉยๆ
My Car History ~

Honda City ZX
Toyota Yaris 1.2E
Mazda3 Skyactive 2.0S
Mazda 2 SkyActiv 1.5 High Plus L
Mitsubishi Pajero Sport 2.4 Elite

ออฟไลน์ caton

• Sr. Member
Re: MG HS นี่เครื่องแรงแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 10:07:27 »
ไม่แรงครับ
TESLA Model Y Performance
BMW X1 F48 20D M sport
BMW 320D F30 M sport HIFI Stage 1

ออฟไลน์ AkE

Re: MG HS นี่เครื่องแรงแค่ไหนครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 10:09:34 »
Fanclub เยอะปั่นกันเอง เอาเถอะครับตามสบาย รีบก้เร็วไป รถอะไรก้แรงได้ทั้งนั้น

ออฟไลน์ Gunners-headlight

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 10:10:23 »
ไม่ได้แรงอะไรมากมาย ครับ มีเทอร์โบ ตีนต้น-กลาง ติดเท้า แต่ก็ ตามตัวเลข 160+ แรงม้า เอาจริงๆ ก็ยังไม่สู้ เก๋งซีดาน 1.8 Altis / Civic ครับ
ปล . คล้ายๆ เคส ฟอจูนเนอร์ขับรถไม่ดี พบเจอบ่อยๆ ..  รถไม่ผิดครับ ผิดที่คนควบคุมรถ ...

ออฟไลน์ YZA

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 10:15:11 »
แล้วแต่คนจริงๆครับ
ขนาด MG ZS ยังเคยเห็นประมาณนี้เหมือนกัน คือไม่แรงนะ แต่มุดได้แบบว่า ......

ออฟไลน์ jame894561

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 10:19:31 »
เจอบ่อยเหมือนกันครับ แสดงว่ามันไม่ได้อยุ่ที่รถ อยู่ที่ใจครับ ใจถึงก็แรงได้ พอเกิดอุบัติเหตุก็โทษนู่นนั่นนี่  ;D

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 10:26:13 »
ตอนเอา ZS EV ไปลองชาร์ต DC ที่ศูนย์แถวบ้าน ได้ลอง HS ตัวท็อปมาครับ

ไม่แรงเลยถ้าเทียบกับ ZS EV เหมือนหนังคนละม้วน แต่ที่แน่ๆแรงกว่า ประกอบดีกว่า และเกาะถนนหนึบดีกว่า CRV

ถ้าสนใจผมรอรอตัว HS PHEV 305 ม้า ดีกว่า

ออฟไลน์ chaithawat

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 10:35:38 »
แรงแต่ละคนไม่เหมือนกันครับ คร่าวๆเท่าที่ลองประมาณสิบวินาที คนขับรถบ้านๆไม่ผูกโบ ซีวิค อัลติส วีออส ต้องบอกว่าแรงครับ  ส่วนผมขับยุโรประดับ 6-7วิมาขับคันนี้จะบอกว่ามันไม่สนุกเลยเกียร์มึนๆก๊อกแก๊กไม่ทันเท้า มุดไม่มันไม่มั่นใจครับ แต่ช่วงล่างยอมรับว่าหนึบแน่นเงียบดีจริงๆ ไม่มีโยนไม่กระเด้งกระดอนรูดหลุมหรือถนนแย่ๆสบายครับ 160 วิ่งยาวๆไม่เครียด
ปล.รถอะไรก็แรงได้ทั้งนั้นอยู่ที่ใจครับ ผมขับ 140 ยังโดนมาร์ช และขาประจำบรีโอคาดเหล็กเต็มคัน มุดหนีหายประจำ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2020, 10:39:36 โดย chaithawat »

ออฟไลน์ pjs6306

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 10:36:11 »
hs มันสวยขนาดไม่เกรงใจใครเลยบนถนน สวยเด่นมาก

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 10:37:57 »
ตอนเอา ZS EV ไปลองชาร์ต DC ที่ศูนย์แถวบ้าน ได้ลอง HS ตัวท็อปมาครับ

ไม่แรงเลยถ้าเทียบกับ ZS EV เหมือนหนังคนละม้วน แต่ที่แน่ๆแรงกว่า ประกอบดีกว่า และเกาะถนนหนึบดีกว่า CRV

ถ้าสนใจผมรอรอตัว HS PHEV 305 ม้า ดีกว่า
สำหรับผมถ้าแรงกว่า CRV ถือว่าแรงครับ เพราะปรกติใช้ Forester แล้วไปขับ CRV ยังรู้สึกว่ามันแรงกว่าเยอะ
Forester นี่อยู่ท้ายแถวเลยสินะ  :'( :'(

ออฟไลน์ masuoka

« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 10:55:02 »
อารมณ์ม้าจีนก็ประมาณนี้ปะ  8)

ออฟไลน์ ซิ่งเข้าส้วม

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 10:57:30 »

สำหรับผมถ้าแรงกว่า CRV ถือว่าแรงครับ เพราะปรกติใช้ Forester แล้วไปขับ CRV ยังรู้สึกว่ามันแรงกว่าเยอะ
Forester นี่อยู่ท้ายแถวเลยสินะ  :'( :'(

ฟีลลิ่งว่าแรงไม่แรง อยู่ที่แรงบิดครับ

CRV กับ Forestor ถ้าเหยียบมิดแข่งกัน อัตราเร่งพอๆ กัน แต่ถ้าเหยียบใช้งานจริงๆ การออกตัว การเร่งแซง ความรู้สึกมันสู้เครื่องเทอร์โบไม่ได้อยู่แล้ว แถมเป็น CVT ด้วยครับ

HS เป็นเบนซินเทอร์โบเลยได้ทั้งแรงบิดช่วงต้นและปลายครับ ไม่เหี่ยวปลายเหมือน CRV ดีเซล

ส่วนที่ว่าแรงมั้ย เห็นชอบดัน ผมว่าคนที่ดันมันไม่ได้อยู่ที่เครื่องแรงไม่แรงครับ มันอยู่ที่ Stability มากกว่า เพราะต่อให้ขับ ZS อืดมากกกกกกกก แต่ถ้า 120 แล้วพวงมาลัยมันไม่สั่นแหงกๆๆๆ บางคนก็เติมคันเร่งไปเรื่อยๆ ครับ

ส่วนผมขับ Swift นี่ขึ้น 120 ก็ผ่อนคันเร่งแล้วครับ ทั้งๆ ที่แรงกว่า ZS เยอะ แต่รถมันเริ่มสั่น ก็ไม่อยากเติมคันเร่งครับ

ออฟไลน์ 20TRF

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 11:04:33 »

ฟีลลิ่งว่าแรงไม่แรง อยู่ที่แรงบิดครับ

CRV กับ Forestor ถ้าเหยียบมิดแข่งกัน อัตราเร่งพอๆ กัน แต่ถ้าเหยียบใช้งานจริงๆ การออกตัว การเร่งแซง ความรู้สึกมันสู้เครื่องเทอร์โบไม่ได้อยู่แล้ว แถมเป็น CVT ด้วยครับ

HS เป็นเบนซินเทอร์โบเลยได้ทั้งแรงบิดช่วงต้นและปลายครับ ไม่เหี่ยวปลายเหมือน CRV ดีเซล

ส่วนที่ว่าแรงมั้ย เห็นชอบดัน ผมว่าคนที่ดันมันไม่ได้อยู่ที่เครื่องแรงไม่แรงครับ มันอยู่ที่ Stability มากกว่า เพราะต่อให้ขับ ZS อืดมากกกกกกกก แต่ถ้า 120 แล้วพวงมาลัยมันไม่สั่นแหงกๆๆๆ บางคนก็เติมคันเร่งไปเรื่อยๆ ครับ

ส่วนผมขับ Swift นี่ขึ้น 120 ก็ผ่อนคันเร่งแล้วครับ ทั้งๆ ที่แรงกว่า ZS เยอะ แต่รถมันเริ่มสั่น ก็ไม่อยากเติมคันเร่งครับ
ผมขับอีกแจ้สเอ็มทียังรู้สึกแรงกว่าขับForester ภรรยาผมเลยครับ 555
ติดแค่ forester limit มันลึกมากๆในทางโค้งกับทางไกล แจ้สนี่ทางตรง110ก็ส่ายแล้ว

ออฟไลน์ chok_nont

• Jr. Member
  • **
« ตอบกลับ #13 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 11:24:59 »
HS ที่คุณเห็นอาจจะเป็นรุ่น X รุ่น Top แล้วคันนั้นเค้าตั้ง Adaptive Cruise Control แบบ Stop and go (ตั้งความเร็วได้ถึงระดับความเร็วเกิน 100)  เมื่อคันหน้าวิ่งก็จะวิ่งตาม เมื่อคันหน้าชะลอก็จะชะลอตาม หากอยู่ในความเร็วที่ Set เอาไว้

MG HS ต้นไม่จัดนะเพราะรถหนัก แต่ไม่อืดมากเพราะใส่ Turbo เข้ามา และจะมีแรงเยอะช่วงกลางๆ ถึงปลายๆ มากกว่า

ปล. MG HS ใส่ 1.5T แต่ก็กินน้ำมันประมาณ 10 ในเมืองนะ เพราะรถหนักเอาการอยู่ (น่าจะใช้เครื่อง 1.6T จะได้กระฉับกระเฉงกว่านี้อีกนิด)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2020, 11:28:15 โดย chok_nont »

ออฟไลน์ Sakutaro

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 11:32:58 »
แรงบิดมาออที่เท้า เรียกใช้แรงได้ง่าย ทำให้ฮึกเหิม :)
เหมือนกระบะทั้งหลายที่เราบ่นๆให้เขาล่ะครับ
สำหรับผมอยู่ที่ใจคนขับล้วนๆ ทุกวันนี้เกิน120
จะ1.2 หรือ3.0 ผมตีไฟซ้ายให้ทางด้วย ถ้าทางว่าง
เชิญไปได้เลยครับท่าน ;D

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #15 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 12:13:48 »
0-100 = 8.89 วิ นี่ก็ไม่ธรรมดานะครับ เร็วกว่า D segment เครื่อง 2.5 อีก

http://www.headlightmag.com/exclusive-first-impression-mg-zs-ev-mg-hs-mg-rx8/
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 10, 2020, 13:38:28 โดย #อินเดียหน้าโจร »
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky

ออฟไลน์ rotaryman

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 12:15:47 »
ดูจากการทดสอบใน youtube ผมว่าแรงพอตัวเลยนะครับ

ออฟไลน์ Pegasus7700

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 12:31:56 »
ใครจะชอบ จะซื้อ จะใช้รุ่นไหน แต่ละคนคงเลือกด้วยวิจารณญาณเขามาดีแล้วในตอนนั้น

แรงไม่แรง มันน่าจะขึ้นกับ เคยขับอะไรกันมา

รถสวย ขับขี่ได้ตามสมรรถนะ ตามราคาที่ดี ก้อควรดีใจแทนเขาเหล่านี้ครับ

สมาชิกท่านไหนรถแรงกว่า สวยกว่า HS ก็ดีใจด้วย.

...ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป...

MERCEDES BENZ W212 '12
FORD FOCUS 2.0 Gdi '13
HONDA Civic RS '20
VOLVO XC60 Hybrid Inscription '19
FORD EVEREST 2.0 Bi Turbo '22

ออฟไลน์ Staples

« ตอบกลับ #18 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 12:42:10 »
ผลทดสอบโดยดูหน้าปัดไมล์จาก Youtube ขออนุญาติไม่เชื่อครับ เพราะไมล์มีแข็งมีอ่อน วัดจาก GPS เที่ยงตรงกว่า

ออฟไลน์ Muvee

• Full Member
« ตอบกลับ #19 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 12:49:48 »
เห็นเริ่มพบเจอบนถนนบ่อยขึ้น​ แต่ล่ะคันส่วนใหญ่ขับกันเฟี้ยวฟ้าวมาก​ เจอมาครบทั้งดันตูด, ปาดหน้า​ แต่ผมเป็นวัยรุ่นตอนปลายแล้วขี้เกียจเล่นด้วย​ ก็รำคาญมุดๆหนีมันไป​ เลยสงสัยว่าขับจริงมันแรงมากไหมครับ​ ไม่ได้มีประเด็นไรกับ​ mg​ แค่อยากรู้เฉยๆ

หืมเพิ่งเจอเมื่อสองสามวันก่อนเองครับ เส้นศรีนครินทร์ ผมจะแซงคันข้างหน้าออกมาเลนขวา เจอHSที่อยู่เลขขวาเปิดไฟสูงกระพริบๆๆๆใส่ผมก็ว่าระยะห่างรถผมนี่ก็ห่างมากๆแบบหลายๆช่วงคันรถไม่ใช่ปาดหน้าคับขันแน่นอน ก็ยังงงว่าทำไมดูเร่งรีบจัง ซักพักก็มาจี้ดันตูดเหอๆ เลยหักเข้ากลางให้ผ่านพ้นไป ;D ;D

แต่รถสวยดีครับ ขอให้ขับขี่ปลอดภัยทุกท่านครับ

ออฟไลน์ XaNaX

« ตอบกลับ #20 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 13:09:21 »
คงมโนกันเองว่าขับรถยุโรปอยู่มั้ง

สมัยก่อนมีกรูเบนซ์ กรูบีเอ็ม เดี๋ยวนี้คงมีกรูเอ็มจี อีกคัน

ออฟไลน์ +@ Krishna @+

• *_* รถที่ดี คือ รถที่ใช้แล้วมีความสุข ^_^
« ตอบกลับ #21 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 13:10:38 »
แล้วแต่คนจริงๆครับ
ขนาด MG ZS ยังเคยเห็นประมาณนี้เหมือนกัน คือไม่แรงนะ แต่มุดได้แบบว่า ......

omg  ;D mg zs นี่มุดด้วยเหรอ 555
ถ้า ezs แรงจริง (แต่ช่วงล่างเอาไม่อยู่)

mg hs phev ตัวที่กำลังจะมาปีนี้น่าจะแรงอยู่นะครับ   8)

ออฟไลน์ alpha14

« ตอบกลับ #22 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 13:35:30 »
แรงไม่แรง ไม่รู้ครับ แต่วิ่งตจว.เห็นซิ่งน่าดู รถมันคงนิ่งที่ความเร็วสูง แต่ไม่เคยเห็นมุดซะที

ออฟไลน์ kiwiwi

« ตอบกลับ #23 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 14:01:46 »
เคยขอเซลเหยียบมิดดู

ก็โอเคอยู่ครับ ทำผมฝันหวานเลย
แต่มานั่งคิดๆดู เกิดกดๆไปแล้วสปริงหักมา ตายห่าเลยทีนี้

ยอมขับฟรีดที่แรงน้อยๆแต่แอบแซงไปเรื่อยๆดีกว่าครับ
แสนเจ็ดแล้ว กับโช้คกับเบรคดีๆชุดนึง ก็ไม่ค่อยมีคนแซงผมแล้วล่ะ

ส่วน mg ขอเป็นรถในฝันต่อไปครับ ตื่นมาก็ไม่ซื้อ เพราะไม่อยากหลับยาว

ออฟไลน์ SM.

« ตอบกลับ #24 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 14:13:31 »
MG ไม่มีรถแรงซักรุ่นนะครับ

MacH1

• บุคคลทั่วไป
« ตอบกลับ #25 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 14:16:48 »
MG ไม่มีรถแรงซักรุ่นนะครับ

อีกไม่นานคับ

eHS
Roewe Marvel X

ออฟไลน์ joufo

« ตอบกลับ #26 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 14:43:17 »
ดูไกลๆ นึกว่า GLA สวยดีครับ  ::)

ออฟไลน์ ไทบ้าน

« ตอบกลับ #27 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 14:51:59 »
แหม..อุตส่าห์เป็นรุ่นท็อปแล้วก็คงแรงนั่นแหละ
1990 Yamaha Mate-100
1992 Yamaha Bell-100
2000 Yamaha Tiara-R
2017 Yamaha MT-03

ออฟไลน์ porasit33

« ตอบกลับ #28 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 15:06:59 »
ดูจากหลายๆคอมเม้น คือขับรถ MG แล้วต้องไม่มีที่ยืนบนประเทศไทยหรอนี่
คือ คนรอบตัวใช้หลายคน อิจฉาเค้านะที่กล้าจะแตกต่าง แบบดูมีเงินดี
เพราะนี่คงห่วงโน่นนั่นนี้ใช้แค่ โตโยต้า ฮอนด้าเหมือนเดิม

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #29 เมื่อ: มกราคม 10, 2020, 15:17:14 »
แรงไหม = ธรรมดา ของรถขนาดนี้

พฤติกรรมการขับมุด ขับจี้ ไม่ได้บอกว่ารถแรง หรือ ไม่แรง เพราะไม่ได้ขับจี้กันที่ความเร็ว 200+ นะครับ ถ้าเจอเขาดันที่ 200+ ค่อยว่ากัน

แต่พฤติกรรมแบบนี้ อาจจะมีปลายปัจจุบัน เช่น เขารีบ มีธุระเร่งด่วน เขาลดพื้นที่บนถนน และเหตุผลอื่นๆ

ส่วนเรื่องค่ายไหน ผมเฉยๆ เพราะพฤติกรรมแบบนี้มีทุกยี่ห้อครับ หลายๆ คนใช้รถ ผมเชื่อว่าโดนคันอื่นขับแบบนี้ มาแทบทุกยี่ห้อนั้นละ แค่จะพูดหรือป่าวแค่นั้นเอง