ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบวิธีการวัดอัตราเร่งช่วง 80-120 ครับ และการkick down  (อ่าน 1974 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
คือช่วง80- 120 วัดกันยังไงครับ

1. กดคันเร่งจมมิดยาวตั้งแต่ 0-120 แล้วจับเวลาช่วง 80-120

2. ขับมาเรื่อยๆแล้วเลี้ยงคันเร่งนิ่งๆที่80 แล้วกดมิดจนถึง 120

จากข้อ2 ทำให้นึกถึงเรื่องการkick down
สมมุติว่าขับมาเรื่อยๆ80 แล้วกดมิด กับ ขับมาเรื่อยๆ80แล้วถอนคันเร่งก่อนแล้วค่อยกระทืบมิดไป อันใหนจะไวกว่ากันครับหรือเท่ากัน หรือแล้วแต่โปรแกรมเกียร์ของรถแต่ละรุ่น?

ออฟไลน์ dunghill

• Full Member
ขับมาเรื่อยๆแล้วกด น่าจะเร็วกว่านะ ไม่ต้องเสียเวลากวาดใหม่แถม ทอร์คก็ต่อเนื่องกว่า
ส่วนวัดยังไง อยากรู้เหมือนกันครับ
เพราะวันแบบแรก วิ่งยาวมาเลย 0-120 วัดทีเดียว ต้องมือแม่นมาก
ส่วนวัดแบบวิ่งมา 80 แล้วกด เวลาน่าจะช้ากว่าแบบแรกป่าวครับ?
HondaCity 03'
Mazda 323 Astina 91'
HondaCity 12'

ออฟไลน์ J!MMY

• Administrator
    • www.headlightmag.com
ผมใช้ข้อ 2 ครับ

ออฟไลน์ LimitedEdition

ข้อ 2 กดเลยไปไวกว่าครับ แค่จังหวะยก-กดใหม่ ก็เสียไปเป็นวินาทีแล้ว

ออฟไลน์ Ruksadindan

ถ้าเป็นเกียร์ออโต้ มักจะคงความเร็วที่เกียร์สูงสุด แล้วก็เหยียบคันเร่งให้มีการเปลี่ยนเกียร์ลงครับ

ส่วนบางคันเป็นเกียร์ธรรมดา จะเห็นวงเล็บ หรือดอกจันในตารางทดสอบ ว่ากดคันเร่งจากเกียร์ไหน สมมุติว่าเกียร์ 3 ก็เหมือนกับว่าลากมาตั้งแต่หยุดนิ่ง