ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ช่วยแนะนำ การเพิ่มสมรรถนะรถยนต์  (อ่าน 8459 ครั้ง)

ออฟไลน์ Envil

• Full Member
อยากให้ช่วยแนะนำ การเพิ่มสมรรถนะรถยนต์

คือว่า อยากให้รถยนต์แรงขึ้น ไม่ทราบว่ามีวิธีไหนบ้าง
เ่ท่าที่หาอ่านในGoogleมา ก็มีทั้งท่อ เทอร์โบ หรือเฟืองต่างๆ

เลยอยากถามพี่ๆว่า มีวิธีไหน หรือวิธีไหนที่สงผลเสียกับรถยนต์น้อยที่สุด หรือยุ่งยากน้อยที่สุด

และ
จริงหรือเปล่า? เห็นข้อมูลบางเว็ปบอกว่า การเปลี่ยนท่อถ้าช่างทำเก่งๆ จะมีแต่ผลดี ไม่มีผลเสีย
เพราะ ทำให้ระบายไอเสียได้ดีกว่าท่อเดิมๆได้แรงม้ามากขึ้น ซึ่งส่วนมากท่อเดิมๆทำมาแบบประหยัดต้นทุน จึงอาจจะไม่ดีเท่าที่ควร

เลยอยากให้ช่วยแนะนำหน่อยจ้า
พอดีกำลังวางแผนเกี่ยวกับอนาคต *-*;;

ออฟไลน์ MoLee

• Hero Member
Re: อยากให้ช่วยแนะนำ การเพิ่มสมรรถนะรถยนต์
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 19:17:01 »
http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1234:-na&catid=29:fart-a-furious&Itemid=55

ชุดที่1 ครับผม เอามาจากหน้าบ้านเราเลยครับ

ชุดที่2 http://www.headlightmag.com/main/index.php?option=com_content&view=article&id=1735:-na-2&catid=29:fart-a-furious&Itemid=55

ท่านผู้การเราได้เขียนไว้เรียบร้อยแล้วล่ะครับ :D

ออฟไลน์ H.

Re: อยากให้ช่วยแนะนำ การเพิ่มสมรรถนะรถยนต์
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 19:28:06 »
ลดน้ำหนักมั้ยครับ พวกพูลเล่ย์ ล้อ สูบ เอาของฟอร์จมาใส่ให้หมดเลย  ;D
H.

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 19:46:47 »
ขอบคุณสำหรับข้อมูลจ้า *-*

ออฟไลน์ Ruksadindan

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 20:00:17 »
Fart & Furious ครับ

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 20:23:03 »
ลดน้ำหนักครับ เอายางอะไหล่ออก ถอดเบาะ ใส่ฝากระโปรงหน้าหลังอลูมิเนียม
แก้มข้างอลูมิเนียม ประตูคาร์บอน ล้อฟอร์จ
 ;D ;D ;D

ออฟไลน์ 6162002

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 20:39:34 »
ง่ายสุด ก็ท่อมั้งครับ แต่เท่าที่ศึกษามาคร่าวๆ เปลี่ยนท่อยังไงแรงม้าก็ไม่เพิ่มขึ้นครับ (แต่ท่อเก่าๆอาจบั่นทอนแรงม้า) แต่ว่าจะทำให้แรงบิดมาไวขึ้นแทนซึ่่งผมก็ลองแล้วด้วยการเปลี่ยนพักกลาง เพราะเห็นมีร้านท่อหลายร้าน จะมีท่อเฉพาะของร้านนั้นๆ ผมลองแล้วกับ Mighty-X พบว่า เกียร์ 3 แรงมาไวขึ้นชัดเจนมากครับ จากแต่ก่อน ถ้าเปลี่ยนเกียร์ปกติ ขึ้นเกียร์3นี่แรงหายเลย กว่าจะมาอีกแทบหลับ

ส่วนที่เหลือพวกภายในฝากระโปรง ในเว็บเรามีบอกไว้แล้วครับลองอ่านดูโลด

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 21:27:28 »
จากที่อ่านบทความของพี่ผู้การเชง ม้วน1-2 สงสัยว่า...

ถ้าทำเฮดเดอร์และท่อไอเสียใหม่ทั้งหมด
จากที่อ่าน น่าจะได้แรงม้าเพิ่มขึ้นนิดหน่อย ปลายดีขึ้นบ้าง
แต่ต้องการเสียท่อเงียบเท่าเดิม หรือไม่ดัง มีโอกาสเป็นไปได้รึเปล่าหรอ

รบกวนพี่ๆด้วยย  :P

« ตอบกลับ #8 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 21:35:53 »
อ้อใช่

รถที่จะทำคือ Hyundai Sonata จองรถไว้แล้วเห็นเซลว่าได้รถอีก2อาทิตย์
เลยสงสัยเรื่องท่อ ว่ารถยี่ห้อไหนๆก็เหมือนกันรึเปล่า เพราะต้องดูร้านด้วย กลัวจะต้องหาช่างที่เชี่ยวชาญเฉพาะยี่ห้อรถรึเปล่า?
แล้ว เครื่องยนต์จะหลุดประกันเลยรึเปล่า?

เห็นอ่านในFast&Furious พี่ผู้การเชง พูดถึงพี่เปี๊ยกธันเดอร์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2011, 21:42:22 โดย Envil »

ออฟไลน์ adobe

• Sr. Member
« ตอบกลับ #9 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 22:56:05 »
เอาแบบง่ายๆ ก่อน
เปลี่ยนกรองอากาศ อากาศไหลดีกำลังเครื่องก็มา
แต่ต้องขยันทำความสะอาดด้วย

เริ่มยากขึ้นมาหน่อย พ่วงกล่องต่างๆนาๆ

ยากขึ้นมามาก ทำท่อไอเสีย

สุดท้ายขับเดิมๆ สบายใจสุดๆ

ออฟไลน์ Pan Paitoonpong

• Long live M/T
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 23:34:31 »
หม้อพักของรถเดิมทำมาเก็บเสียงดีเกือบจะที่สุดอยู่แล้ว
ถ้าเปลี่ยนให้มันโล่งขึ้น จะไม่ดังขึ้นเลยก็คงยากครับ
คงต้องยอมให้ดังขึ้นบ้าง แต่ไม่ถึีงกับดังจนลั่นซอย ถ้าเรามีหม้อพักหลายใบ
และใช้ใบปลายออกแบบมาไม่เน้นทำเสียงดังๆนัก

เคยได้ยินว่าหม้อพักฝรั่งบางรุ่น..มีวาล์วเปิดปิดเสียงและไอเสียได้ แต่ไม่รู้ต่อกับอะไรอย่างไรบ้าง ท่าจะยุ่ง
- Nissan Tiida บ้านๆ/NX Coupe/AE111/190E1.8

ออฟไลน์ Alcatraz

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: สิงหาคม 08, 2011, 23:48:03 »
หม้อพักของรถเดิมทำมาเก็บเสียงดีเกือบจะที่สุดอยู่แล้ว
ถ้าเปลี่ยนให้มันโล่งขึ้น จะไม่ดังขึ้นเลยก็คงยากครับ
คงต้องยอมให้ดังขึ้นบ้าง แต่ไม่ถึีงกับดังจนลั่นซอย ถ้าเรามีหม้อพักหลายใบ
และใช้ใบปลายออกแบบมาไม่เน้นทำเสียงดังๆนัก

เคยได้ยินว่าหม้อพักฝรั่งบางรุ่น..มีวาล์วเปิดปิดเสียงและไอเสียได้ แต่ไม่รู้ต่อกับอะไรอย่างไรบ้าง ท่าจะยุ่ง

[url=http://www.youtube.com/watch?v=DG3F-PjPkIQ#ws]Nissan 370Z Exhaust System Valve Control CTD-Germany]http://

แบบนี้รึปล่าวครับ

ออฟไลน์ neung23

« ตอบกลับ #12 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 00:01:27 »

ท่อ พวก bmw e46 ก็มีวาล์วปรับอยู่คับ ท่อ2รู รูขวามีลิ้นปิดเปิดอยู่คับ เห็นช่างบอกมีท่อ Vaccumm ต่ออยู่ แต่มาจากไหนทำงานยังไงไม่ทราบเหมือนกันคับ

ช่วงออกตัวจะดัง พอลอยลำแล้วจะเงียบ ผมชอบมากๆเลย

แต่ในลิงค์เป็น ท่อใส่ใน e39 ปรับด้วยรีโมทได้คับ  :o

------------------------------------------------------------------------------------------

VEREX REMOTE CONTROL MUFFLE ...ซึ่งท่อ VAREX ตัวนี้จะมี 3 โหมดการทำงานครับ 1.Quite mode 2.Intermediat mode 3.Race mode ซึ่งจะปรับเปลี่ยนโหมดผ่าน รีโมทไร้สายครับ ...ส่วนเรื่องเสียงนั้น ในโหมดเงียบ(Quite mode) นี่ก็เงียบจริงๆครับ นั่งในรถเวลาอัดแล้วเสียงไม่ต่างจากท่อเดิมๆของรถเลย(จิงๆครับ เงียบจนน่าตกใจ!!! ) แต่ในโหมด Intermediat และ Race นั้นก็ดังสะใจ คนชอบเสียงดังเลยครับ ...

------------------------------------------------------------------------------------------

Credit คุณ Ohh_e39 จาก www.e39thailand.com คับ  :)

Direct Link http://www.e39thailand.com/board/index.php?topic=122.0
2013 W204 C250 AMG Plus
2011 Prius
2010 X5 xDrive 4.8i
2003 E39 523i Sport

« ตอบกลับ #13 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 01:29:37 »
ขอบคุณพี่ๆมาก

อย่างนี้ก็มีด้วย ปิดเสียงท่อด้วยไฟฟ้า =o=

ออฟไลน์ 2k

« ตอบกลับ #14 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 09:30:28 »
โหเอาตั้งแต่ยังป้ายแดงเลยรึครับ  :o

เรื่องของประกันส่วนใหญ๋ก็ถือหลักเปลี่ยนตรงไหนประกันหมดตรงนั้น แต่ไม่แน่ใจว่าถ้าเปลี่ยนพวกท่อไอเสียนี่จะมีผลลามไปถึงเครื่องยนต์ไหมเพราะมันคาบเกี่ยวกัน เอาให้แน่โทรไปถามเลยครับเดี๋ยวรู้เรื่อง  :)

เรื่องของการทำท่อนั้นผมก็ลองๆดูอยู่เผื่อว่ามีเงินแล้วจะไปเปลี่ยนใหม่ให้หมดเลยตั้งตะเฮดเดอร์ลงมา แต่จากการสอบถามจากผู้เชี่ยวชาญมาเค้าบอกไว้ว่าการที่เราเอารถรุ่นแปลกๆหรือไม่ค่อยมคนใช้ไปให้ช่างเค้าตีท่อใหม่ให้นั้นต้องพยายามเลือกเฟ้นร้านที่มีประสบการณ์และมีความรู้ดีๆ เพราะรถแต่ละยี่ห้อแต่ละรุ่นแต่ละความจุนั้นมีรูปแบบที่จะดึงพละกำลังสูงสุดออกมาได้แตกต่างกัน และยิ่งถ้ารถของเราเป็นยี่ห้อแปลกๆแล้วเค้ามักจะใช้ของเรานี่แหละเป็นรุ่นลองวิชา ซึ่งก็ว่าเค้าไม่ได้เพราะเค้าไม่เคยทำมาก่อนนี่นา  :P

ก่อนที่จะเปลี่ยนส่วนไหนนั้นเราต้องทำการศึกษาให้ละเอียดถี่ถ้วยสักหน่อยว่าแต่ละช่วงเนี่ยมันเป็นยังไงเปลี่ยนแล้วมันดีขึ้นยังไงบ้าง อย่างโฟกัสของผมทีแรกว่าอยากจะเปลี่ยนใหม่ให้หมดเลยตั้งแต่เฮดเดอร์ลงมา แต่ผู้รู้หลายท่านก็บอกไว้ว่ารุ่นนี้เฮดเดอร์ทำไว้ดีมากแล้ว การถอดออกมาเปลี่ยนนั้นยุ่งยากมากและแรงที่ได้เพิ่มขึ้นมาอาจไม่คุ้มกับที่ต้องเสียเวลาถอดและราคาค่าตัวของมัน ไปมองดูส่วนอื่นๆจะส่งผลด้านอัตราเร่งชัดเจนกว่ากันเยอะ กรณีของฮุนไดนั้นคงต้องศึกษามากหน่อยเพราะมีคนใช้น้อยมาก น่าจะลองปรึกษาจากเว็บผู้ใช้ฮุนไดโดยเฉพาะครับเค้าน่าจะให้คำแนะนำได้ ถ้าไม่อยากให้รถของเราเป็นของลองวิชาพวกร้านต่างๆผมว่าลองเปิดดูท่อแต่งที่เค้าทำขายไว้เรียบร้อยเลยดีกว่า เสียค่าส่งมาแพงๆแต่คิดว่าน่าจะได้ของที่มีคุณภาพและค่อนข้างมั่นใจได้ว่าให้ผลตรงตามความต้องการของเราจริงๆ  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ redsun

« ตอบกลับ #15 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 10:07:24 »
อ้างถึง
VEREX REMOTE CONTROL MUFFLE ...ซึ่งท่อ VAREX ตัวนี้จะมี 3 โหมดการทำงานครับ 1.Quite mode 2.Intermediat mode 3.Race mode ซึ่งจะปรับเปลี่ยนโหมดผ่าน รีโมทไร้สายครับ ...ส่วนเรื่องเสียงนั้น ในโหมดเงียบ(Quite mode) นี่ก็เงียบจริงๆครับ นั่งในรถเวลาอัดแล้วเสียงไม่ต่างจากท่อเดิมๆของรถเลย(จิงๆครับ เงียบจนน่าตกใจ!!! ) แต่ในโหมด Intermediat และ Race นั้นก็ดังสะใจ คนชอบเสียงดังเลยครับ ...

เท่ห์สุดๆ
เสียงเพราะมากครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2011, 10:10:29 โดย redsun »

ออฟไลน์ udis

« ตอบกลับ #16 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 10:44:25 »
ทำแล้วถ่ายมาให้ดูกันบ้างนะครับ
 ;D ;D ;D

« ตอบกลับ #17 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 14:18:49 »
ขอบคุณ คุณ2kมากจ้า

ไว้เด๋วถ่ายรูปมาอวดกัน แฮ่ +_+ll