ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องการรับประกัน3ปีหรือ100,000กโลเมตร ของฟอร์ดครับ  (อ่าน 10996 ครั้ง)

ออฟไลน์ lexus

• Hero Member
คือไปดูเฟียสต้ามาก็คุยเรื่องของแถม เห็นเซลเขียนฟรีค่าแรง2ระยะ ก็เลยโทรไปถามว่ามันคืออะไรยังไง

ได้รับคำตอบมาว่ารับประกันของฟอร์ดไม่ฟรีค่าแรงลูกค้าต้องเสียเงินค่าแรงเอง  :'(

ผมก็ถามต่อว่าแล้วถ้าพวกเชคระยะจะเสียเท่าใหร่ เซลบอกประมาณ200บาท

ผมฟังเสร็จละอึ้งเบาๆเพราะปกติพวกรถยี่ปุ่นมันฟรีทั้งค่าแรงทั้งค่าอะหลั่ย แต่ยกเว้นพวกของเหลวพวกใส้กรองใช่ปะึคับ

ผมเลยอยากถามเพื่อนๆที่ใช้ฟอร์ดว่ามันคือเรื่องจริงใช่มั้ยครับ

แล้วมียี่ห้อใหนอีกรึเปล่าที่ไม่ฟรีค่าแรง หรือทุกยี่ห้อคิดค่าแรงหมด

แล้วถ้าเป็นปัญหาจากโรงงานแต่มาคิดค่าแรงกับลูกค้าผมว่ามันยังไงยังไงอยู่นะ

ปล.คำถามสุดท้าย อะหลั่ยของฟอร์ดสมัยนี้แพงกว่ายี่ห้ออืนรึเปล่าคับ (พ่อผมอคติกับราคาค่าแรง+อะหลัยของฟอร์ดมากจะเอาไปอธิบายให้ท่านฟัง ยิ่งท่านรู้ว่าไม่ฟรีค่าแรงอีกอาจอดได้น้องเฟียตต้ามาครอบครองได้เลย -*-)

ออฟไลน์ Devilot

• Newbie
  • *
2 ครั้งแรกฟรีค่าแรงครับ 15000 กับ 30000 ครั้งแรกก็เสียแค่ค่าน้ำมันเครื่องกับไส้กรองแหวนแค่นั้นแหละ ประกัน 3 ปี รวมอะไหล่ด้วยครับ ก็เห็นเคลมกันไปเยอะแยะแล้วครับไม่เสียเงินแน่นอนครับเกียร์ยังมีเลย

อะไหล่ศูนย์ไม่แพงหรอกครับพอๆกับเจ้าตลาดแหละ บางอย่างก็ถูกเวอร์ อย่างฝาสูบ+วาวล์ 6 พันกว่าเองติดแก็สเสียเปลี่ยนสบายเลยอ่ะ ไฟโปรเจคเตอร์  8900 เอง ของ 2 ตั้ง 2 หมื่นกว่า

ออฟไลน์ NarinrachMaisok

• Das Auto
ไฟโปรเจคเตอร์ 8900 รวมค่าติดตั้งรึยังครับ แล้วมีรับประกันกี่ปี อ่ะ ครับ

ขอบคุณคับ ตะกี้โทรไปถามฮอตไลน์แล้วคือถ้าเป็นความบกพร่องอันเนื่องมาจากตัวรถไม่เสียค่าแรง แต่ก็ต้องดูเป็นเคสๆไป แล้วเมื่อกี้เข้าไปดูในเว็บของฟอร์ดเห็นมีอัตราค่่าอะหลั่ยด้วย สบายใจขึ้นละครับ : )

• Newbie
  • *
ไฟโปรเจคเตอร์ 8900 รวมค่าติดตั้งรึยังครับ แล้วมีรับประกันกี่ปี อ่ะ ครับ

8900 รวม Vat ประมาณ 9500 ครับรับประกันก็ตามรถอ่ะครับ 3 ปี ศูนย์ติดให้ฟรี แต่คุ้นๆว่าถ้าให้เซลสั่งให้จะลดได้อีก 10% ครับ แต่ผมสั่งกับศูนย์เอง
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2011, 14:03:54 โดย Devilot »

ขออีกนิดเซลทำเนียนบอกแถมค่าแรงให้2ระยะ 15000 กับ30000โล เปิดดูในเว็บค่าแรงตรงนี้ฟรีตั้งแต่แรกแล้ว :'(

• Newbie
  • *
เซลก็แบบนี้ทุกที่แหละครับ ใส่ให้ดูเยอะ เอาแต่ของใหญ่ๆก็พอครับ ของเล็กๆไปติดเองทีหลัง กรอบป้ายทะเบียน พรมที่มันติดอยู่กับรถมันยังบอกแถมเลย 555

ออฟไลน์ 2k

ฟอร์ดมันแพงกว่าโตโยต้าฮอนด้าเพราะไม่มีอะไหล่ปลอมให้เลือกใช้ครับ ถ้าเอาของแท้เหมือนกันมันไม่ได้สูงกว่าเจ้าตลาดมากเท่าไรห่เลย บางส่วนอาจจะถูกกว่าเสียอีก เห้นมีประเด้นพูดถึงว่าอะไหล่ของโตโยต้าถูกจริงหรือเปล่าหลายคนก็ยืนยันว่าส่วนที่ไม่ได้เกี่ยวกับเครื่องยนต์ราคารากเลือดเอาเรื่องทีเดียว

อีกอย่างผมไม่คิดว่าจะไม่ซื้อรถคันนึงเพียงเพราะว่าเรื่องของค่าแรงหรืออะไหล่นะครับ มันไม่ได้เป็นรถนำเข้าแปลกประหลาดอย่างเปอโยหรือฮุนได และมันก็ไมได้แพงกว่าเจ้าตลาดชนิดที่ว่าค่าแรงต่างกันหลักพันบาท รถยนต์ทุกยี่ห้อเอาเปรียบลูกค้าทั้งนั้นแหละขึ้นอยู่กับว่าเราจะมองเห็นไหมและรับได้หรือเปล่า ไม่ว่าจะยี่ห้อเจ้าตลาดหรือว่านอกตลาดพอใช้ไปจนหมดระยะประกันแล้วก็ต่างไปหาอู่นอกกันทั้งนั้น เข้าศูนย์ตลอดไม่ว่าใครก็หมดตัวครับ ช่างข้างนอกเก่งกว่าและสามารถซ๋อมรถได้แทนที่จะเปลี่ยนชิ้นส่วนอย่างเดียวด้วย  :)
หมาเฝ้าบ้านแจกฟรีจ้า www.dogfindhome.com

ออฟไลน์ *Zatan_p2*

• Sr. Member
ขออีกนิดเซลทำเนียนบอกแถมค่าแรงให้2ระยะ 15000 กับ30000โล เปิดดูในเว็บค่าแรงตรงนี้ฟรีตั้งแต่แรกแล้ว :'(

ที่เซลล์บอกว่าค่าแรงฟรีนั้น จริงครับ  แต่เซลล์บอกว่า ต้องใช้บริการที่ศูนย์ออกรถเท่านั้นครับ 2ระยะนี่ครับ ถึงจะฟรี 
เก่งแกมดีเป็นศักดิ์เป็นศรีกว่าเก่งแกมโกง

ออฟไลน์ prai

200 บาทเองครับ ถ้าชอบรถเขาก็ซื้อไปเถอะครับ

ออฟไลน์ apinui

ฟรี 2 ระยะ ได้มาก็  OK แล้วครับ ....

ถ้า D-max เซลแถม ฟรีค่าแรง 6 ครั้ง (30000 โล)ตอนนั้นแถมเพราะเค้าจะออกรุ่นใหม่ของโลก ของผมมันตกรุ่น อีก 3 เดือนข้างหน้าเลยรีบแถม ***D-max สมัยปี 2004 ให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ 5000 โล ครับ

มาสด้า 3 ผมไม่ได้ฟรีอะไรเลย จ่ายเองหมด .... ได้ส่วนลดเงินสดมาอย่างเดียว
มาสด้า 2 (ซื้อทีหลังมาสด้า 3 1 เดือน ) ได้ฟรีค่าแรง+ฟรีน้ำมันเครื่อง 60000 โล (อันนี้เซลแถมให้เพราะถอยกะเค้ามา 2 คันในรอบ 2 เดือน )

ฟอร์ทให้มาเลยโดยไม่ต้องขอ 2 ครั้งผมว่า แจ๊วแล้ว ....

ออฟไลน์ THEKHAM

ผมพึ่งเข้าไปถ่ายน้ำมันเครื่อง เเละเคลมโคมไฟหน้า(น้ำเข้า)เมื่อเสาร์ที่ผ่านมา

ผมออกรถเดือน 2 คูปองฟรีค่าเเรงระยะเเรกพนักงานบอกผมว่ามีอายุ เเค่ 9 เดือน คือถ้าไม่ใช้ก็หมดสิทธิ์

ตอนนี้ที่ฟอร์ดมีโปรฯ ลด น้ำมันเครื่อง 15% กับเช็ค นู่นนี่ 15 รายการฟรีถึงสิ้นเดือนนี้

ผมจึงจำยอมเสียคูปองค่าเเรงฟรีไป

เพราะคงไม่กลับมาถ่ายของเหลวในอีก 2 เดือนข้างหน้าเเน่

โดนค่า น้ำมันเครื่อง สังเคราะห์ 4ลิตร ไป          995  ลด 15%
ไส้กรองน้ำมันเครื่อง                                        220  ลด 15%
แหวนรองน๊อตถ่ายน้ำมันเครื่อง                         30
น้ำยาล้างระบบเชื้อเพลิง                                  315 (อันนี้ลืมท้วงว่าไม่ให้ทำ แถมไม่ลด 15 % อีกต่างหาก - -" )

เบ็ดเสร็จ หักส่วนลด จ่ายไป
1,474 บาท

ระหว่างรอที่ศูนย์เค้ามีให้นวดเท้า บริการลูกค้าที่นำรถมาเช็คระยะฟรี 40 นาที  ผมก็จัดไป (ไม่ทิปให้ด้วย555)
เบ็ดเสร็จใช้เวลานั่งๆนอนๆ ดูดๆ ดื่มๆ เหล่สาวเล่นที่ศูนย์ก็ประมาณ 2 ชั่วโมง เป็นอันจบ
เเละรอนัดมาติดโคมไฟหน้ารถใหม่

พอกลับบ้านมาเปิดฝากระโปรงดูความเรียบร้อย เเละเช็คของเหลวต่างๆ พบว่า แกจัดมาให้เต็ม ทุกรูเลย  :)
ถือเป็นประสบการณ์ทีดี ในการนำรถเข้าศูนย์ครั้งเเรกในชีวิต (คันเก่าที่บ้านอู่นอกตลอด)

นี่เป็นประสบการณ์เล็กๆ น้อยๆ จากผมครับ

ใครว่าผมจะไม่ซื้อละคร๊าบบ บ่ายนี้นัดเซลมาจองรถแล้ว รับรถเสาร์นี้คับ ได้ฟรีค่าแรงเป็น3ครั้ง แล้วก็ได้...บลาๆๆ :D

ปล.บ้านผมน้องออส7ปีแล้วแต่ก็เข้า0ตลอดนะครับ ไม่หมดตัวด้วย  :P

ปล.พี่THEKHAM 0ใหนครับเนี่ยมีนวดเท้าด้วย บริการสวดยอดจริงๆ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 08, 2011, 20:22:13 โดย lexus »

ที่เซลล์บอกว่าค่าแรงฟรีนั้น จริงครับ  แต่เซลล์บอกว่า ต้องใช้บริการที่ศูนย์ออกรถเท่านั้นครับ 2ระยะนี่ครับ ถึงจะฟรี 

แต่เซลผมบอกว่าเอาไปใช้0ใหนก็ได้อะครับ ยังไงกันแน่อ่า ชักงงกับสิ่งมีชีวิตที่เรียกว่าเซลแล้ว

ออฟไลน์ nuch n14

• Full Member
 เรื่องคูปองฟรีค่าแรงตอนออกโฟกัส จะฟรีอยู่ 3 ครั้งได้ครับจากนั้นก็เสียค่าแรกปรกติ
แต่บางศูนย์ก็หิ้วน้ำมันเครื่องไปเองได้ บางที่อาจคิดค่าแรงก็ได้ ต้องถามก่อน
ส่วนจะเข้าศูนย์ไหนก็ได้ครับ ไม่บังคับ ผมยังไม่เคยเข้าเซ็คระยะจากศูนย์ที่ออกรถเลยครับ

ออฟไลน์ GeneralAK

• Jr. Member
  • **
ในใบฟรีค่าแรงมันเป็นของฟอร์ดนี่ครับ ไม่ใช่ของศูนย์ ดังนั้นน่าจะเข้าได้ทุกศูนย์ครับ เซลส์ผมก็บอกว่าเข้าศูนย์ไหนก็ได้นะ

ออฟไลน์ Arado_kung

ฟรี 2 ระยะ ได้มาก็  OK แล้วครับ ....

ถ้า D-max เซลแถม ฟรีค่าแรง 6 ครั้ง (30000 โล)ตอนนั้นแถมเพราะเค้าจะออกรุ่นใหม่ของโลก ของผมมันตกรุ่น อีก 3 เดือนข้างหน้าเลยรีบแถม ***D-max สมัยปี 2004 ให้เปลี่ยนน้ำมันเครื่องที่ 5000 โล ครับ

มาสด้า 3 ผมไม่ได้ฟรีอะไรเลย จ่ายเองหมด .... ได้ส่วนลดเงินสดมาอย่างเดียว
มาสด้า 2 (ซื้อทีหลังมาสด้า 3 1 เดือน ) ได้ฟรีค่าแรง+ฟรีน้ำมันเครื่อง 60000 โล (อันนี้เซลแถมให้เพราะถอยกะเค้ามา 2 คันในรอบ 2 เดือน )

ฟอร์ทให้มาเลยโดยไม่ต้องขอ 2 ครั้งผมว่า แจ๊วแล้ว ....

D-Max มันเช็คระยะฟรีถึง3หมื่นโลอยู่แล้วนิครับ ผมเห็นคนเอาได้กันอยู่เป็นปกติ

Chevrolet Colorado ฟรีค่าแรง 3 หมื่นโลแรก หลังจากนั้น 340 บาท/ชม.

Honda ฟรีค่าแรง 2 หมื่นโลแรก ราคาล่าสุดอยู่ที่ 440บาท/ชม.

Toyota ฟรีค่าแรง 5 หมื่นโลแรก

ออฟไลน์ B@S

• Newbie
  • *

ฟรีได้ทุกศูนย์ครับ

ใครว่าผมจะไม่ซื้อละคร๊าบบ บ่ายนี้นัดเซลมาจองรถแล้ว รับรถเสาร์นี้คับ ได้ฟรีค่าแรงเป็น3ครั้ง แล้วก็ได้...บลาๆๆ :D

ปล.บ้านผมน้องออส7ปีแล้วแต่ก็เข้า0ตลอดนะครับ ไม่หมดตัวด้วย  :P

ปล.พี่THEKHAM 0ใหนครับเนี่ยมีนวดเท้าด้วย บริการสวดยอดจริงๆ

ฟอร์ด นีโอ พระราม 2 ครับ เฉพาะลูกค้าที่มาเช็คระยะ
กำลังอยู่ในช่วงทดลองบริการคับ ถ้าเวิร์ค ก็จะมีต่อไปเรื่อยๆ ครับผม

ออฟไลน์ joydb10

• Newbie
  • *

ฟรีได้ทุกศูนย์ครับ

มา confirm ว่าฟรีทุกศูนย์ค่ะ เราออกที่นึง ไปเช็คระยะอีกที่นึง ก็ฟรีค่าแรงค่ะ
พรุ่งนี้ก็สายเสียแล้ว (ศิลป์ พีระศรี)

ออฟไลน์ DF-SLB

• Full Member
มีใครมีปัญหากับการหิ้ว นมค. ไปเปลี่ยนศูนย์แล้ว ศูนย์ไม่ยอมบ้างไหมครับ  ผมเชื่อมั่น นมค ในยี้ัห้อหนึ่ง แต่ไม่ชอบ ยี้ห้อที่ศูนย์ใช้  และถ้าผมยืนยันจขะเปลี่ยน นมค ที่หิ้วไปเองให้ได้ แล้วเครื่องมีปัญหาในภายหลัง เค้าจะอ้างได้ไหมครับว่าไม่รับผิดชอบ แล้วเหตุมาจาก นมค ของคุณนั้นแหละ

ปล. นมค 5-30W ครับ

มีใครมีปัญหากับการหิ้ว นมค. ไปเปลี่ยนศูนย์แล้ว ศูนย์ไม่ยอมบ้างไหมครับ  ผมเชื่อมั่น นมค ในยี้ัห้อหนึ่ง แต่ไม่ชอบ ยี้ห้อที่ศูนย์ใช้  และถ้าผมยืนยันจขะเปลี่ยน นมค ที่หิ้วไปเองให้ได้ แล้วเครื่องมีปัญหาในภายหลัง เค้าจะอ้างได้ไหมครับว่าไม่รับผิดชอบ แล้วเหตุมาจาก นมค ของคุณนั้นแหละ

ปล. นมค 5-30W ครับ

เหมือนผมเคยอ่านผ่านๆ ในคู่มือเค้าบอกประมาณว่ารับผิดชอบเฉพาะของจากศูนย์เท่านั้นครับ

เมื่อกี้ก็มีพนักงานจากศูนย์โทรมาสอบถามว่ารถหลังจากถ่ายน้ำมันเครื่องไป เป็นอย่างไรบ้าง พอใจไหม เหอะๆ

ส่วนเรื่องที่ผมเคลมโคมไฟหน้าที่น้ำเข้าของมาเเล้วนัดวันเข้าไปทำได้เลย

นับว่าประสบการณ์ผมกับศูนย์ฟอร์ด ยังแฮปปี้ดีอยู่  ;D อิอิ