ผู้เขียน หัวข้อ: อยากให้ช่วยแนะนำน้ำมันเครื่องครับ  (อ่าน 1584 ครั้ง)

ออฟไลน์ Sit: )

• Hero Member
อยากให้ช่วยแนะนำน้ำมันเครื่องครับ
« เมื่อ: มิถุนายน 23, 2023, 11:21:40 »
ผมชอบใช้ fully syn 0-40 หรือ 5-40  10,000โลเปลี่ยนทีนึงซึ่งปกติจะใช้เวลาเกือบๆปีนึง
ดังนั้นน้ำมันเครื่องที่ใช้จะคาดหวังให้มันตงสภาพได้ค่อนข้างนานหน่อย
ที่ผ่านมาใช้ mobil 1 กับ helix ultra

อยากลองยี่ห้ออื่นๆบ้างอะครับ
0-40 หรือ 5-40 ที่ราคา 4ล ไม่ถึง 2,000บาท
มีอะไรแนะนำกันบ้างอะครับ

พฤติกรรม ขับไม่ลากรอบมาก
เร็วบ้าง ช้าบ้าง ขอความทนทานแบบ 10,000โล 10-12 เดือน
เครื่อง 6สูบ 3.0NA ครับ

ออฟไลน์ a@s

• Full Member
Re: อยากให้ช่วยแนะนำน้ำมันเครื่องครับ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2023, 11:41:53 »
ผมใช้ Mobil 1 ประจำ รอบนี้ลองใส่ โมตุล 5w-40 ความรู้สึกยังสู้โมบิลไม่ได้เลย
อีกตัวที่มาใหม่ Ravenol 0w-40 รอบต่อไปว่าจะลองเช่นกัน ถ้าไม่เวิคคงกลับไปใช้ mobil 1 ตามเดิม

ออฟไลน์ nnss

• Sr. Member
Re: อยากให้ช่วยแนะนำน้ำมันเครื่องครับ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2023, 12:40:20 »
ลอง voltronic ไหมครับ แต่อาจจะเกิน 2000 ไปนิดนึงสำหรับสี่ลิตร ผมว่าเครื่องเงียบกว่าตอนเร่ง เทียบกับ mobil1 แต่ลื่นพอกัน

ออฟไลน์ AkE

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2023, 14:10:40 »
Mobil 1 0w-40 เป็น choice ที่จบครับ ดีสมราคา helix ultra ถูกกว่าแต่เท่าที่ลองอยุ่ก้เหมือนจะเป็นรอง

ตามราคา voltronic ผมใช้ c+ black ไป 3 ครั้งก้ดีจริงครับแต่ราคาก้สูงตามนั้น touring turbo ผมใช้

ครั้งนึงรู้สึกว่าไม่ได้ต่าง จาก mobil1 0w-40 เท่าไหร่ แต่ราคาแพงกว่า 4 ลิตรประมาณ 700 บาท

ผมใช้น้ำมันเครื่องมา mobil1 0w-40 & voltronic c+black ผมว่าจบสุดละ แล้วแต่งบ

Motul ผมไม่เคยใช้ no comment ครับ แต่เคยใช้ moty m110 กับรถ 2.0na ผมว่ายังสู้ shell helix

Ultra ไม่ได้เลย

ออฟไลน์ tom46

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2023, 15:03:40 »
ที่เคยลองใช้มา แบบลากระยะกัน ที่ผมว่าไม่ค่อยรู้สึกแตกต่างกับตอนเติมใหม่ๆ ก็จะ มี Motul 8100 กับ voltronic touring na ครับ แต่ราคาเขาก็เกินจากที่ว่าเยอะไปนิดครับ

ส่วนตัวผม ผมเคยลองมาแล้วหลายยี่ห้อ ไม่ว่าจะน้ำมันเครื่องลิตรละ 1200 อย่าง motul 300v กับรถบ้าน ผมว่า การใช้งานการขับแทบไม่ค่อยรู้สึกแตกต่างกันเท่าไรครับ

เอามาตราฐานสากล หมื่นกิโล เปลี่ยน แล้วเป็นน้ำมันเครื่องมาตราฐาน ซื้อตามแหล่งที่เชื่อถือได้ ก็เพียงพอแล้วละครับ ผมเองทุกวันผมก็ใช้เชลล์ซื้อตามปั๊มเอาเหมือนกัน แต่หาปั๊มเขามีราคาส่วนลดหน่อยนะครับ ราคาเต็มเขาจะดูแรงไปนิดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 23, 2023, 15:14:12 โดย tom46 »
M52TUB30 NA TUNING
STROKER M54B30
SCHRICK CAM 248/248
aa tuning software custom
K&N performance air intake kit
Exhaust systems thailand hand made
Rear exhaust EISENMANN

ออฟไลน์ samaklen

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2023, 15:15:05 »
ลอง Total Quartz 9000 ไหมครับ
ราคาปรับขึ้นมา แต่ยังไม่เกินที่ตั้งไว้
ข้อดีคือ ไม่มีของปลอมแน่

ทีน้ำมันเครื่องไม่ยักบอกว่าใช้ของศูนย์เท่านั้นแบบน้ำมันเกียร์

ออฟไลน์ Tien.W

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2023, 16:03:27 »
แต่ก่อน แฟน Mobil1 ครับ

หลังๆ รถใช้น้อย แล้วลากไปเปลี่ยนที่ 1 ปีตลอด ปรากฎว่า Mobil1 เกิน 6 เดือน ก็วิ่งไม่ออก กินน้ำมันเยอะแล้วครับ

ผมมาจบที่ Voltronic ตัวบ้านๆ ตัวมีเบอร์ นี่แหละ หาดีๆ 2 พันมีทอนนิดนึง ผมว่า ลื่นพอกับ Mobil แต่ลากไป 1 ปีสบาย มี drop ลงบ้าง แต่นิดนึง ในระดับที่รับได้

.........

C+ Blue .. ลื่นกว่านิด แต่แพงกว่าเยอะ (CR-V G3 2.0 / Pulsar)
Touring NA / Touring Turbo .. ผมว่า มันหนืดไป เครื่องเย็นๆวิ่งไม่ค่อยออก ต้องรอร้อนก่อน (CR-V G3 2.0 / Pulsar)

ปล. แมงกะไซค์ผม ก็อารมณ์เดียวกัน ปีละครั้ง แต่ก่อน ลองแทบทุกยี่ห้อ Shell Helix Ultra / Mobil1 / Repsol / Wako's ไม่รอดสักราย 6 เดือน ก็เกียร์แข็ง เข้ายากแล้ว สุดท้าย มาจบที่ Voltronic TSZ หรือ XM (แล้วแต่กำลังทรัพย์) พวกนี้ ลากไป 1 ปีสบายๆครับ

ออฟไลน์ Sit: )

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มิถุนายน 23, 2023, 20:36:04 »
ขอบคุณทุกท่านครับ
เดี๋ยวจะลองหาข้อมูลและราคาหลายๆตัวที่แนะนำกันมา
อีกตัวแปรที่สำคัญคือ รถผมใช้ 8ลิตร   ::)
ที่ผ่านมาซื้อ shell official ในapp ส้มเวลาลดราคา
คราวนี้กดสั่งไป 6/6  มาเช้านี้โดนเท ร้านบอกไม่มีของซะงั้น

ออฟไลน์ kamikami

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มิถุนายน 24, 2023, 15:40:48 »
ผมใช้แต่ ptt ลองไปใช้ ptt ดูมั้ย เห็นมีโปรใน shopee แถมเครื่องดูดฝุ่นอยู่ด้วย 7L ราคา ไม่เกิน 2000

ออฟไลน์ DiKiBoyZ

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2023, 15:29:59 »
พฤติกรรมการใช้รถ ผมว่า ใช้งานทั่วไปได้หมดครับ

เน้น fully sync ก็จัดเลย

เบอร์ 40 ผมว่าอาจจะหนึดไปหน่อย รถ NA ด้วย เบอร์ 30 ผมว่า กำลังดี แต่ถ้ารถมีอายุก็เบอร์ 40 ก็ว่าไป

ถ้ารถเทอร์โบ ผมแนะนำเบอร์ 40 กำลังดี เพราะอุณหภูมิมันจะสูงกว่า NA แทบจะตลอดเวลา เพราะไปเลี้ยงแกนเบอร์โบด้วย

รถที่ผมใช้(เทอร์โบ) ล่าสุดผมใช้ Total Quatz 9000 ถามว่าดีไหม ก็ดีหมดครับ ที่ผ่านมาก็ดีหมด

ก่อนหน้านี้ Liqui Moli TopTech, Shell Helix ผมว่ามันก็ไม่ได้ต่างกันเลย แยกไม่ออก 555

ออฟไลน์ #อินเดียหน้าโจร

• Need for slow - ดังแต่ท่อ ล้อไม่หมุน
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มิถุนายน 26, 2023, 21:22:57 »
โดยส่วนตัวเคยใช้น้ำมันมาประมาณ 10+ ยี่ห้อ ในรถคันเดียวกัน (หลายยี่ห้อที่ได้ลองใช้ 2 รุ่น รุ่นถูกกะรุ่นแพง) ส่วนใหญ่เป็นยี่ห้อตลาดๆสำหรับรถบ้านๆทั้งหมดนะครับ ผมเคยเป็นบิ๊กแฟนของ S และ M มาช้านาน ใช้รถมาเกือบ 10 ปี มักจะใช้ 2 ยี่ห้อนี้บ่อยที่สุดหากไม่ติดขัดเรื่องเงินนะครับ แต่หลังจากที่ได้เปิดโลก ได้ลองใช้ Twister แล้วมันทำผมต๊กกะใจมาก มันลื่นแบบใจหายแบบไม่เคยเจออะไรลื่นแบบนี้มาก่อน และระบายความร้อนดีแบบผมแปลกใจครับ แต่ก็เป็นแค่ 2 เรื่องที่ผมพอสัมผัสได้ครับ จากความรู้สึกและจากเกจวัดความร้อนน้ำ น้ำมันราคา 5 ลิตร 2 พันต้นๆครับ

หลังจากนั้นก็ได้ลองใช้อีกตัวคือ Calxco เป็นน้ำมัน PAO based ผมกับเพื่อนๆรวมตังค์กันซื้อถังใหญ่ 20 ลิตร พอหารแล้วตกลิตรละแค่ 2 ร้อยบาทกว่าๆ ก็คือ 5 ลิตรตกพันต้นๆเท่านั้นเอง ราคาถูกเหลือเชื่อทั้งที่เป็น PAO ฟีลที่ได้ผมอาจจะยังไม่ชอบเท่า Twister แต่ก็รู้สึกยังชอบกว่า S และ M ครับ แถมราคาถูกกว่าครึ่งนึงเลย ถ้าเน้นคุ้มค่าผมว่าตัวนี้คุ้มมากๆ แต่ต้องซื้อแบบถัง 20 ลิตรนะครับ ถ้าซื้อแยก 4-5 ลิตรก็แพงอยู่ครับ
Altis 1.6 AT 2004 (Swap 2zz-ge 6MT)
Mazda 1.3 Sky