ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาครับ เวลาวิ่ง รถมีเสียงดังกว่าปกติ  (อ่าน 4372 ครั้ง)

ออฟไลน์ Amaranthe

• Sr. Member
อาการคือ มีเสียงดัง ดังแบบรู้สึกได้เลยว่าไม่เสียงเครื่องยนต์
เสียงจะดังเพิ่มขึ้น ลดลง ตามความเร็วที่ใช้ ณ ขณะนั้น
ถ้า สตาร์ทเครื่อง จอดเฉยๆ แม้จะเหยียบคันเร่ง ก็ไม่มีเสียงที่ว่า
ถ้า ขณะวิ่ง แล้วเปิดกระจก เสียงก็ไม่ได้ดังกว่าตอนที่ปิดกระจก

อาการเสียงนี้ เป็นพร้อมๆ กับท่อแอร์ตัน น้ำแอร์ก็เลยหยดลงในห้องโดยสาร
ผมเลยไปล้างแอร์แบบถอดตู้ ก็ไม่ได้หวังว่าเสียงจะหาย และเสียงก็ไม่หายจริงๆ

ผมเข้าศูนย์เช็คระยะ ถ่ายน้ำมันเครื่องสังเคราะห์แท้ตลอดตามอายุ
กรองแอร์ กับกรองเครื่องก็เปลี่ยนบ่อย
ยางใช้มา น่าจะ 4 หมื่น กิโล

นัดเข้าศูนย์แล้วครับ แต่อีกหลายวัน เลยอยากสอบถามอาการจากเพื่อนสมาชิกก่อน รบกวนด้วยครับ

ออฟไลน์ Equcha

Re: ปรึกษาครับ เวลาวิ่ง รถมีเสียงดังกว่าปกติ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 16:37:27 »
เดาว่าอาจจะเป็นลูกปืนล้อ หรือ ยางครับ
เสียงดังเป็นประมาณไหนครับ

ออฟไลน์ nuntapon.s

• Hero Member
Re: ปรึกษาครับ เวลาวิ่ง รถมีเสียงดังกว่าปกติ
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 16:44:14 »
ยางเก่าปล่าวครับ  สมัยเด็กผมเคยขับไปอู่ด้วยสาเหตุว่ามีเสียงอะไรหอนสักอย่าง  ช่างพาขึ้นบางนาตราดขับไปร้อยนึงแล้วใส่เกียร์ว่างดับเครื่องโชว์เลยเรียบร้อยครับขับกลับบ้านเปลี่ยนยางเงียบกริบ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #3 เมื่อ: มีนาคม 05, 2018, 16:46:26 »
เล่าอาการมาเหมือนลูกปืนล้อกำลังจะลาโลก ไม่ทราบว่าเสียงมันดังหว่องๆๆๆ ถี่ขึ้นตามความเร็วด้วยหรือป่าวครับ? ถ้าใช่ ลองเอาขึ้นฮอยตามอู่หรือศูนย์แล้วใช้มือจับโยกๆ หมุนๆ ล้อดู ถ้าล้อมันขยับกุกกักได้นิดๆ หรือหมุนแล้วฝืดเป็นจังหวะหรือฝืดกว่าอีกข้างอย่างชัดเจนก็ลูกปืนล้อกำลังจะลาโลกแล้วครับ
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

ออฟไลน์ Barracuda

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 07:00:02 »
ยางจะดังตลอดเวลา ถ้าเป็นลูกปืนบ้อจะดังเป็นช่วงๆ ตามความเร็ว วิ่ง 100 ไม่ดังสัก 120 มาแล้ว แบบนี้ลูกปืนไปแล้ว อีกอย่างยาง 4 หมื่นแล้วเสียงมาแน่นอน
เปลี่ยนยางก่อนให้ช่างหมุนล้อเช็คดูก็รู้แล้วมั้งครับ ลูกปืนลาแล้วก็เปลื่ยน

ออฟไลน์ V221

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 07:45:12 »
ถ้าตอนเปลี่ยนยางไม่ดังก็น่าจะมาจากลูกปืนล้อครับ
BMW 750E M SPORT

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: มีนาคม 06, 2018, 09:13:10 »
เคยมีอาการลูกปืนแตกมาเหมือนกันครับ แต่เสียงครั้งนี้ เบากว่าครั้งก่อน

ครั้งนี้ พอความเร็ว 60 ก็เริ่มได้ยินเสียงนิดนึง แต่เสียงมันไม่ชัดว่ามีอะไรหมุนอยู่
ก็มีความเป็นไปได้เหมือนกันที่ลูกปืนจะแตก

ยางผมใช้ บริจสโตน gr100 อยู่ สภาพดอกก็ยังดีนะครับ เดวจะรีบเอาเข้าศูนย์

ออฟไลน์ หมีขับสี่

« ตอบกลับ #7 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 00:42:42 »
ลองเช็คปั้มพาวเวอร์ ท่อส่งพาวเวอร์ และน้ำมันพาวเวอร์ดูครับ

ออฟไลน์ paisith1977

• Newbie
  • *
« ตอบกลับ #8 เมื่อ: มีนาคม 07, 2018, 05:22:46 »
เสียงลูกปืนล้อบางครั้งมันจะคล้ายๆเหมือนมีมอไซค์ขี่ตามหลังอ่ะคับ  เสียงมันจะหึ่มๆ  ;D
Subaru Impreza WRX 2010
BMW K1300S 2011

« ตอบกลับ #9 เมื่อ: มีนาคม 09, 2018, 08:52:34 »
เช็คแล้วครับ ลูกปืนแตก ขอบคุณทุกท่านครับ

นี่ผมก็พยายามขับช้าๆ เวลาข้ามหลังเต่า หรือจุดที่ขรุขระแล้วนะ

ออฟไลน์ iKrit

• Blue. Just BLUE.
« ตอบกลับ #10 เมื่อ: มีนาคม 10, 2018, 22:56:05 »
เช็คแล้วครับ ลูกปืนแตก ขอบคุณทุกท่านครับ

นี่ผมก็พยายามขับช้าๆ เวลาข้ามหลังเต่า หรือจุดที่ขรุขระแล้วนะ

ยินดีด้วยครับที่ตามเจอปัญหาได้ :D
"การไม่มีดราม่าเป็นลาภอันประเสริฐ"
แต่มนุษย์มาม่าบางคนก็ชอบเปิดประเด็นทุกที เอ้อ...แปลก

« ตอบกลับ #11 เมื่อ: มีนาคม 12, 2018, 11:13:14 »

ยินดีด้วยครับที่ตามเจอปัญหาได้ :D

ขอบคุณครับ